Chia sẻ các thủ thuật làm tăng chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by PDAlove, 12/2/11.

1. sontri19962

sontri19962 Advanced Member

Giá mà bác PDAlove post các chia sẻ này theo kiểu "em dịch của mít sờ tờ Rô bớt ích xì y zet gì đấy" thì có lẽ mấy vị tự phong là dân kỹ thuật này chả dám hó hé nửa câu đâu. Đỡ nhức đầu bao nhiêu :wink:

2. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Bác Ultraline thân
    Việc chứng minh bằng test mù đúng thật nhiều lần + chứng minh được bằng khoa học thì rõ ràng là hay quá rồi, nhưng mà
    1.Audio là cảm xúc, Cảm xúc tinh tế, hiện tại (chỉ là hiện tại thôi, chưa nói đến tương lai mấy trăm năm nữa), còn nhiều cái trong âm thanh chưa đo được, chưa có đại lượng biểu thị.
    2.Viêc chứng minh đó rất mất thời gian, vô cùng cực. Đây là việc dành cho 3 đối tượng (1) làm luận văn thạc sĩ/nghiên cứu sinh gì gì đó (2) muốn chứng minh là tôi đúng, anh sai, tôi thắng anh. (3)đối tượng kinh doanh, muốn thuyết phục hàng loạt người mua sản phẩm của mình
    3.Viêc chơi Audio là cái chơi, không ai quá mất quá nhiều công sức cho sự việc đó đâu (nếu không phải là 1 trong những đối tượng đó). Quan trọng là tự mình phát hiện 1 cách nghịch ngợm mới để tự sướng, để tự thấy mình ngày 1 tốt hơn cái ngày hôm qua của mình mà thôi

3. Mike

Mike Advanced Member

Vâng, cái gì mà chả phải trả tiền hả bác, cho chi phí sx, thương hiệu...Thế nên có cái đắt hơn giá trị thực tế rất nhiều lần người ta vẫn phải bỏ tiền ra mua vì đơn giản là thương hiệu người ta tốt và chất lượng thực tế nên người ta có quyền làm việc đó. Ví như đi xe máy người ta sx ra hai chiếc gương rất đẹp thì về VN các bác thay bằng gương cầu lồi bé tí chả nhìn thấy gì hay gây tai nạn rồi lại đổ tại ý thức người dân đi đường. Vậy nên người ta chả dại gì mà sx ra 1 thứ dư thừa mà kô có tác dụng hết. :) Theo em đồ chơi trong audio cũng vậy.

4. Onecent

Onecent Advanced Member

----> Kính bác Sontri19962 : EM xin có ý kiến thế này vì xét về mặt triết học em e rằng bác mới chính là đang ngụy biện vì bác đem ví dụ của 1 số nhóm người nào đó đang thành công trên những lãnh vực nào đó mà chưa chắc hoàn toàn là chuyên môn của 1 lãnh vực mà chúng ta đang bàn để chứng minh là họ cũng uyên bác và đúng luôn cái lãnh vực chúng ta đang bàn .... :wink:

Attached Files:

5. Ultraline

Ultraline Advanced Member

Cụ Rô Bếch gì đó nói là: hên xui cụ ạ,nghe ra thì tốt,không nghe ra thì thôi,nên tìm mua mấy cái cục gổ chổ nào mà người ta chịu cho trả lại ấy,có gì trả lại cho đở thiệt hại.

Em thấy cụ Rô Bếch này coi bộ rào trước chắn sau để trốn trách nhiệm,có dùng mà không tốt thì không chửi cụ ấy nha,nếu tốt thì khen cụ ấy dùm cái. :twisted:

Hix,khôn thiệt chả mất gì chỉ từ huề tới được(khen),chỉ có người làm theo là mất(vật chất,thời gian,...)

6. tcqanh

tcqanh Advanced Member

khà khà, anh Tea bật mí rồi nha.

hừm, em có biết 1 người quen mua 1 bộ " tẩy dạng này " của Mỹ, nhờ người quen xách tay hẳn hòi. sau vài lần tẩy.... cọc mạ vàng thành cọc trắng luôn :D

rẻ nhất là các cụ mua dung dịch " tẩy " loại phenol thơm, giá 50k/ chai 750ml... thì giành để tẩy cả đời mà chả có sợ "tróc vàng " :lol: :lol:

7. huy_av

huy_av Advanced Member

Bác bật mí luôn ở ở đâu đi ạ, em cũng muốn làm chuột bạch :D

8. tcqanh

tcqanh Advanced Member

mang chai dầu gió qua nhà em. em xớt cho 1 tí... free of charge. em bày cho bác thêm chục cách vệ sinh dàn máy... mang tính đầy kỹ thuật :D .

9. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Bác SonTRi thân, Cái nào trích dẫn được thì mình đã trích dẫn rồi, còn lại, đa phần là kinh nghiệm truyền miệng của anh em, mình mong muốn được chia sẻ với anh em. Đây là kho tàng mở, anh em tự do vào sử dụng cái gì hợp với mình, và tự do đóng góp vào đó.
    Vấn đề RG7 và chai dầu Vandehul" RG7 là hóa chất ăn mòn, xịt lên nơi cắm giắc tín hiệu sẽ bị nó ăn mòn hết lớp màu vàng ngay, người bạn mình nói dùng nó để làm sạch chân bóng đèn, sau vàiphau1t là phải lau đi ngay, dùng móng tay hay vật gị không quá cứng cào lớp dơ đi, sau đó lấy chai Vandehul này phủ lên (có lẽ chống gỉ sét + tăng dẫn truyền) sau mất tháng rút ra thấy màu vẫn đẹp, không rỉ sét, cắm vào rút ra nhẹ nhàng, không bị bót. hiệu quả là tức thì sau xử lý

10. abacom

abacom Approved Member

Bác không sợ Phê-nôn à, kẻo bị mém cho "CỤC GỖ" chạy không kịp đấy :lol:

11. huy_av

huy_av Advanced Member

Cám ơn bác trước nhé.

12. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Các loại hóa chất tẩy chuyên dụng thì theo em là rất nên dùng để vệ sinh các tiếp điểm, jack, cọc nối... theo đinh kỳ 3 tháng hoặc 6 tháng hay 1 năm 1 lần, tùy thuộc vào môi trường có bị bụi bặm, ẩm ướt hay không khí ô nhiễm.
    Âm thanh chắc chắn bị ảnh hưởng rất rõ (có thể đến vào chục %) nếu như các điểm tiếp xúc cơ khí này bị ô-xi hóa, mô-ve...
    Vấn đề này thì chắc nhiều bác biết rồi .
    :D

13. Ultraline

Đấy,bác đã nói thế thì bác không thể chứng minh nhận định của mình được,rất nhiều bác khác sẽ tin dùng và họ không nghe ra sự thay đổi thì họ đâu có trách em mà họ sẽ trách bác. :wink:

Topic này đưa ra vấn đề rất dể phát sinh tranh cãi. :D

Thấy bác luôn giữ thái độ ôn hòa trong tranh luận em rất phục bác về mặt này,cũng sẽ cố gắng để topic này không đi vào hướng chỉ trích cá nhân.

Mong các bác khác cùng hợp tác để topic này có nhiều nội dung tích cực mặc dù cả 2 phía đều rất muốn bảo vệ quan điểm của mình. :D

14. alibabashop

alibabashop Advanced Members

Alibabashop rất quan tâm vấn đề bác chia sẽ với anh em trên diễn đàn, bác cứ trình bày các kinh nghiệm mình đúc kết được để anh em tham khảo. Thân mến :wink:

15. piratevn

piratevn Advanced Member

em cũng muốn chia sẽ như sau :
    _kể từ ngày em kê miếng đá hoa cương dưới loa thì tiếng bass hay hơn hẳn, chắc và rõ
    _đối với dàn xem phim nếu treble không được bén rổn rảng thì chạy ra Nhựt tảo làm ngay 1 cắp super treble 60k - 80k gì đó, bảo đảm cải thiện được ngay.
    hai vấn đề em đã kiểm nghiệm và nghiệm thu trên bộ dàn của e 1 năm nay. Duyệt :mrgreen: :) :lol:

16. Ultraline

Thì cái cục gổ này em thấy nó cũng có ích mà:
    - Làm đẹp cho bộ dàn,thể hiện sự nâng niu yêu quý dây nhợ,thiết bị.
    - Kê dây lên cao thì tránh được trầy xước,tróc vỏ,bẩn...

Nó được làm ra vì mụch đích như thế nhưng trí tưởng tượng của người sử dụng hơi cao nên nghĩ là nó liên quan đến chất âm và...nó liên quan thôi,nghĩ nó tốt hơn thì nghe sẽ tốt hơn,nghĩ và nghe là có liên quan nhau mà,nó đều do bộ não chi phối. :D

Nếu ai đó kê dây mà mình không biết thì chắc là...không nghe ra. :D

17. abacom

abacom Approved Member

Cần đo gấp đi xem có bị tích hay gì gì điện trong ấy không, tiện có nhiều bác rành vễ KỸ THUẬT giúp luôn thể :lol:

18. huy_av

huy_av Advanced Member

Em thấy bác nào có những thủ thuật trãi nghiệm thực tế cứ chia sẻ, xin đừng nhục chí. Bác nào muốn phân tích kỹ thuật cứ phân tích. Nhưng đừng đã kích nhau. Những người còn lại như bọn em thấy cái nào hay thì tiếp thu. Thời buổi củi quế gạo châu này tụi em kg dại gì bỏ tiền ra mua những thứ mà kg có tác dụng đâu, nên các bác kỹ thuật đừng lo.

19. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Các bác thân
    1.VD có 2 cô gái xuất hiện: 1 anh sẽ nói anh thích cô a hơn vì cao hơn, anh thứ 2 nói anh thívh cô b hơn vì da trắng mịn màng, anh thứ 3 lại thích cô a hơn vì cách xự xự chân thành, giản dị, không kênh kiệu như cô b . . . .
    2.âm thanh cũng như vậy, đây là khái niệm về cảm xúc, do đó mình chỉ góp ý rằng thủ thuật nhỏ này có ảnh hưởng a đến âm thanh, nhưng mà người khác lại nói nó gây ảnh hưởng b đến âm thanh. quan trọng là chúng ta thử để tìm lấy cái ta thích (trên cuộc đời có hàng tỷ tỷ phép thử), topic này sẽ giúp chúng ta giảm bớt số phép thử đi
    3.cụ thể là tấm SID (sound improvement disk): mình và anh ThienToan nghe thì đều thích vì thấy các chi tiết rõ ra, rối cái gì nữa .... quên mất rồi. Nhưng mà có 2 người với máu nghệ sĩ trong người hơn hẳn mình (đều là dân chơi trong ban nhạc và audio) thì đều công nhận là tấm SID đó có làm thay đổi âm thanh , nhưng mà cả 2 người đều không thích vì dọng người hát trở nên không thật.

Vậy đó
    Chia sẻ để có nhiều hơn
    Tôn trọng sở thích-gu nghe-quan niệm của mỗi ngừời
    Không nhât thiết cái đó hay với anh là cũng hay với tôi
    Thân

20. piratevn

piratevn Advanced Member

không hề, vì chân không đàng hoàng, tức là đá, chân cao su rồi mới tới loa :p

21. Ultraline

Cái này cụ đúng,cái loa thùng là vật bị rung động theo tiếng nhạc,nếu cụ làm cách gì đó để giữ cho nó ít rung động cái phần thùng so với nền nhà là nó sẽ thay đổi âm thanh.

Cụ gắn thêm cái loa treble vào nữa mà không rổn rẻng thì thằng làm loa treble nó sạt nghiệp vì nhiệm vụ cái loa treble là phải làm cho rổn rẻng :lol:

Là em thì em cũng duyệt,dưng mà sao cụ chỉ nghe ra khi toàn thay đổi lớn thía.

Mai ra cà phê em bài cách này cho cụ nghe rổn rẻng mà khỏi cần mua loa treble tốn 80K,để 80K đó uống cà phê được 8 buổi,rồi biết đâu trong 8 buổi đó cụ lại gặp được chú nào đó cụ gày độ bán luôn được cái bộ xem phim với giá tốt rồi cũng biết đâu trong 8 buổi này cụ cưa được cụ Hùng bán Receiver ngon cho với giá hời,...

Tóm lại là uống cà phê lợi nhiều thứ lắm.

Mai ra nhé. :wink:

Em cũng đang chia sẻ các thủ thuật để tăng chất lượng bộ dàn á. :lol:

22. baohun00

baohun00 Advanced Member

Vậy việc nâng đỡ cho CDP nằm trên 1 mặt phẳng tối đa và chống rung cho CDP thì sao các bác ? Em thấy cũng có lý lắm dù chưa được trải nghiệm bao giờ ạ :D

23. 208

208 Advanced Member

Đồng cảm với bác! :wink:
    Audio cũng như rượu vang, thưởng thức nó là thưởng thức sự tinh tế mà nó mang lại! Ngon cũng như Hay là cảm tính, phàm cảm tính thì khó mà đo đạc định lượng cho chính xác mà nó dựa trên sự cảm nhận của số đông, cái gì hợp khẩu hợp tai nhiều người thì chắc chắn nó không dở, tại sao phải cố chứng minh nó không đúng khoa học kỹ thuật khi nó đã phục vụ cho cái sự sung sướng của mình! "Tôi trang điểm cho vợ tôi nên trông đẹp hơn bình thường, vậy thì cớ gì phải giải thích bằng mỹ học với ông hàng xóm rằng nàng đẹp mà không phải là thưởng thức thành quả đó? "
    Khoa học kỹ thuật cũng là một thứ đưa nghệ thuật tới số đông nhiều hơn và cố gắng thể hiện trung thực nhất nghệ thuật, không có nó, nghệ thuật vẫn tồn tại và phát triển! Có chăng KHKT là phương tiện giúp ta tiệm cận tới sự tinh tế mà thôi!
    Chơi audio vẫn là trải nghiệm của cả một đời người, thay vì ngồi đó chứng minh sự nghi ngờ bằng KHKT, sao ko bật một bản nhạc lên và thưởng thức nó, để đến một ngày tim ta rung động khi nghe lại một giai điệu cũ với một... bộ dàn mới!

Khoa học kỹ thuật có thể đếm được nhịp tim của một con chim ruồi trong 1 giây, nhưng có đo được sự rung động của con tim khi nó gặp bạn tình? :wink:

let's get loud !

24. Ultraline

Em thì thấy có lý,cái dĩa quay mà rung thì mắt nó điều tiết theo rồi có thể nó đọc thất thoát nên nó phải suy diển cho mấy chổ nó không đọc được,hạn chế rung được bao nhiêu hay bấy nhiêu,nếu cái đầu CD to nặng/để trên mặt phẳng thì nó tốt hơn cho việc đọc tín hiệu,có điều không biết nó tốt hơn đến cở nào,có nghe ra không? nếu không nghe ra mà em biết nó có làm cho tốt hơn thì em cũng ủng hộ. :D

25. Wildbird

Wildbird Advanced Member

................................

Share This Page

Loading...