CHIA SẺ CÁCH SETUP LOA NGHE NHẠC SAO CHO ĐÚNG

Discussion in 'Loa' started by ancola66, 22/8/19.

1. ancola66

ancola66 Advanced Member

Sưu tầm được bài này khá hay, chia sẻ cùng ae đam mê, rất vui nếu được ae ủng hộ thêm ý kiến, các cách setup.... để cộng đồng người chơi âm thanh thêm được những kiến thức bổ ích đỡ thời gian lọ mọ :D

Vị trí loa ảnh hưởng tới sự cân bằng, tới chất lượng và cường độ âm thanh. Khi bạn thay đổi vị trí loa rồi tinh chỉnh những thay đổi đó, bạn sẽ nghe thấy nhiều nét nhạc mới lạ rất thú vị cũng như phát hiện ra sự kết hợp hài hòa, ăn ý giữa các dải tần. Trước khi bắt tay vào tìm vị trí thích hợp nhất cho loa, bạn cần hiểu những yếu tố căn bản quyết định đến chât lượng âm thanh trong một căn phòng khi bạn thay đổi vị trí loa.

VỊ TRÍ GIỮA LOA VÀ NGƯỜI NGHE

Vị trí loa đóng vai trò cực kì quan trọng cho dàn âm thanh
    Nhân tố đóng vai trò vô cùng quan trọng trong chất lượng âm thanh của phòng nghe. Để nghe nhạc được hay, loa cần đặt ở những vị trí mang tính đối xứng nhau và người nghe cần ngồi trên trục chính giữa hai loa với khoảng cách giữa họ và loa lớn hơn khỏang cách giữa hai loa một chút. Vị trí tối ưu này còn được gọi là “điểm ngọt” là điểm ngồi nghe… hay nhất. Đây không phải là quy tăc bất di bất dịch, nhưng làm được vậy, bạn sẽ thây sân khấu âm thanh và âm hình đẹp hơn, âm thanh trở nên tập trung. Nếu bạn ngồi lệch khỏi “điểm ngọt” này, bạn có cảm giác âm thanh lệch sang một bên loa.

Khoảng cách giữa các loa cũng có liên quan đến độ mở của sân khấu âm thanh
    Khoảng cách giữa các loa cũng có liên quan đến độ mở của sân khấu âm thanh và sự tập trung của âm hình (là cảm giác xác định được vị trí của nhạc cụ và ca sĩ trong không gian âm thanh). Khoảng cách hai loa càng lớn, sân khấu âm thanh càng rộng, nhưng âm hình lại bị suy yếu dần, thậm chi biến mất. Song nếu chúng quá gần nhau, độ sâu của sân khấu âm thanh sẽ bị hạn chế.

Thực hiện : Bạn hãy thử dùng một chiếc ghế văn phòng có bánh xe, sau đó ngồi lê và di chuyển theo trực dọc giữa hai loa. Trong quá trình di chuyển, bạn sẽ tìm thấy một điểm có âm thanh hay nhất. Đó chính là “điểm ngọt”. Tại điểm này, âm thanh rõ nét và sân khấu âm thanh thóang rộng, ổn định nhất.

Một điểm cần lưu y là khi ngồi cách xa loa, đặc tính âm học của phòng nghe sẽ tác động đến tai bạn nhiều hơn so với ngồi gần. Vì nếu ngồi gần, bạn sẽ nghe thấy nhiều âm thanh trực tiếp phát ra từ loa và ít âm thanh phản hồi từ trường hoặc trần, sàn.

KHỎANG CÁCH GIỮA LOA VÀ TƯỜNG

Những mảng tường quanh phòng nghe cũng liên quan tới cân bằng âm thanh tổng thể. Kê loa gần tường, tiếng bass sẽ được tăng cường, khiến âm thanh trở nên nặng nề hơn. Có một số dòng loa ngay từ đầu đã được thiết kế để đứng gần tường phía sau, chúng cần có sự phản xạ âm của phòng để làm cho âm thanh cân bằng và tự nhiên hơn. Những loa này khi đặt xa tường sẽ trình diễn rất yếu, âm thanh bị loãng. Song cũng có loa sẽ phát tiếng dày và nặng nếu bạn không đặt cách tường tối thiểu 1m.

Vị Trí setup chuẩn của cặp loa cây (Floorstanding) LINN 530 System

Khi kê loa hãy xem tài liệu hướng dẫn kèm theo và xác định rõ lọai loa nào phù hợp phòng của bạn nếu diện tích phòng hạn chế. Khi loa kê gần tường, tiếng bass bị phản hồi từ tường dội lại không gian phòng nghe. Khi ấy, sóng trực tiếp và phản hồi sẽ cộng hưởng với nhau ở tần số thấp, làm cho tiếng bass nghe to hơn. Tất cả các bề mặt của phòng (trần, sàn, bốn bên tường) đều làm tăng âm lượng của tiếng bass. Càng gần góc tường, tiếng bass càng lớn. Nhiều hãng loa cũng nêu rõ khỏang cách cần thiết giữa loa và tường. Hãy đặt loa ở vị trí nhà sản xuất gợi ý, sau đó, bạn có thể thử nghiệm nhiều vị trí khác nhau theo ý muốn.

Cuối cùng, khỏang cách loa và tường bên cũng liên quan đến độ lớn của âm phản xạ. Loa càng gần tường bên, âm thanh này càng lớn. Những bức tường được xử lý tiêu âm tốt có thể hạn chế được điều này. Việc này các bạn thử trên chính đôi loa nhà mình kê gần và sát tường còn tuỳ thuộc vào dòng loa và tai của mỗi người

Nhìn chung, loa càng xa tường sau, bạn sẽ cảm thấy âm thanh càng có chiều sâu. Sân khấu sâu và rộng ít khi xuất hiện ở những loa đứng gần tường hậu. Chỉ cần kéo loa ra xa vài chục cm, bạn đã thấy sự khác biệt giữa một sân khấu âm thanh đẹp và xấu. Tiếc thay, nhiều phòng nhạc lại không cho phép loa đứng ra xa tường. Trong những căn phòng đó, hãy làm cho bức tường phía sau có tính tiêu âm bằng cách sử dụng những vật liệu tiêu âm phủ lên mặt tường.

Quy tắc 1/3: Quy tắc chung để có được tiếng bass đẹp là khỏang cách giữa loa và tường sau bằng 1/3 chiều dài phòng, cũng có thể là 1/5 (quy tắc này ít phổ biến hơn). Cả hai vị trí này đều giảm khả năng phát sinh sóng đứng và giúp loa phối hợp với phòng tốt hơn. Hãy bắt đầu thử nghiệm vị trí loa và ghế ngồi với những quy tắc căn bản nói trên với những bản nhạc nhiều tiếng bass tới khi bạn cảm nhận được độ mềm và độ hài hòa của tiếng bass với các dải tần khác ở mức độ ứng ý nhất. Tìm ra được “điểm ngọt” cho tiếng bass, bạn cũng sẽ thấy trung âm rõ và trong hơn.

ĐỘ CAO CỦA LOA ẢNH HƯỞNG TỚI ĐỘ CÂN BẰNG ÂM THANH

Dải tần của loa đều có sự thay đổi khi vị trí đặt loa lên cao hoặc xuống thấp. Những thay đổi này chủ yếu tác động đến tiếng trung và tiếng treble, âm thanh sẽ rõ nét hơn. Theo kinh nghiệm, vị trí của treble cách sản từ 80cm-120cm sẽ là độ cao đẹp nhất.

Chân loa bookshelf tiêu chuẩn thường cao từ 50 – 70 cm
    Thực hiện : Hãy đặt loa bookshelf lên những bộ chân loa có độ cao thích hợp, sao cho độ cao của loa treble hoặc loa trung ngang với tai người ngồi nghe (chân loa bookshelf tiêu chuẩn thường cao từ 50 – 70 cm). Ngược lại nếu đã có sẵn chân loa với chiều cao cố định hoặc sử dụng loa cây (floorstanding), bạn nên kiếm những chiếc ghế có chiều cao tương ứng để sao cho tai bạn ngang tầm với loa trung hoặc loa treble. Với chiều cao thích hợp, bạn dễ dàng tìm được vị trí nghe âm thanh rõ ràng nhất.

GÓC CỦA LOA TÁC ĐỘNG ĐẾN ĐỘ CÂN BẰNG ÂM THANH

Xoay hướng loa vào phía người nghe, bạn sẽ thấy âm hình rõ hơn, âm thanh nghe nổi hơn.
    Hầu hết các loa cần đặt hơi nghiêng mặt về phía người nghe, nhưng có loa lại phải hướng thẳng về phía trước. Góc của loa có ảnh hưởng sâu sắc tới sự cân bằng giữa tần số trung và cao, độ tập trung của sân khấu âm thanh và cảm gíac không gian, cũng như tính tức thì, trực diện của âm thanh…

Vì tiếng treble có hướng tính cao, nên việc chỉnh cho loa hướng về phía tai nghe sẽ tăng lượng tiếng treble bạn nghe thấy tại “điểm ngọt”. Nếu tiếng quá sáng thì có thể điều chỉnh lại bằng cách quay hướng loa lệch khỏi tai bạn một chút.

Thực hiện : Hãy thử nghe loa một lát với vị trí thẳng, sau đó xoay loa nghiêng một góc 10 độ về phía bạn. Thử nghe lại rồi lại tiếp tục xoay loa nghiêng tiếp tới 20 và 30 độ. Với vị trí nào nghe hay nhất, bạn có thể cố định loa tại vị trí đó. Thông thường, xoay hướng loa vào phía người nghe, bạn sẽ thấy âm hình rõ hơn, âm thanh nghe nổi hơn.

Cuối cùng sau khi đọc xong các bạn hay làm từng bước và thử dịch lên dịch xuống hoặc xoay nghiêng và nên test trên 1 bài hát để đạt được hiệu quả cao nhất. Chúc các bạn thành công với thành quả của mình.

Nguồn : https://techlandaudio.com.vn/goc-tu-van/ke-loa-dung-vi-tri-ban-da-thuc-hien-dung-chua-17/

thongnxvn, vunguyenle and Long123456 like this.
  2. Anh Dũng

Anh Dũng Advanced Member

Cảm ơn bác ancola66, lâu lắm rồi không offline cafe với bác kể từ ngày dùng HD2 thần thánh.

ancola66 likes this.
  3. ancola66

ancola66 Advanced Member

PDAViet đang định phục hồi nhưng có vẻ không khả thi lắm :D

Anh Dũng likes this.
  4. kingboy

kingboy Approved Member

Bài viết hay quá, trước giờ mình mới biết

5. Chu Đại Chiến

Chu Đại Chiến New Member

Không gian nhà chật thì làm sao?

6. ancola66

ancola66 Advanced Member

Theo kinh nghiệm của mình thì nhà nhỏ :
    - Không nên chọn loa có lỗ thoát hơi ( Bass reflex )
    - Khoảng cách giữa 2 loa bằng khoảng cách từ loa đến chỗ ngồi nghe
    - Để loa chụm sao cho tai nghe vuông góc với mặt loa >>> Điểm âm giao thoa giữa 2 loa. Nếu chụm quá thì mất sân khấu, rộng quá thì nghe ở những khu vực khác trong nhà sẽ ù hoặc mất giải trầm.
    - Đặt tiêu âm ở góc phòng nếu thấy bị ù rền
    - Dán tường bằng sốp dán tường dạng gạch...nhằm tán âm
    Không phải ai cũng có tiền, có đủ điều kiện phòng nghe riêng nên chúng ta dựa theo những kiến thức và kinh nghiệm để setup cho mình một không gian ưng ý nhất có thể. Và mọi công thức chỉ là tương đối, không nên nghe đồn đại thổi phồng rồi chạy theo mệt lắm :D
    Nếu các bạn không tin có thể đến nhà mình nghe, chỉ vỏn vẹn với 16m2 cho đủ các sinh hoạt. Mình vẫn chơi bass 30 bình thường :D

leminhhiep, Namcongtu and anhtuan17 like this.
  7. Long123456

Long123456 Advanced Member

Kiến thức này cũng hay nhưng mới ở dạng đại cương, kể cụ thể thêm được nữa thì tốt quá, rất hữu ích

8. tuananh812

tuananh812 Approved Member

Em thấy nó còn phụ thuộc vào phòng nũa , lắp hệ thống lên theo lý thuyết rồi bật nghe thử rồi căn chỉnh cho phù hợp với tai mình là ok đó bác

9. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

E thì không có phòng nghe chỉ đặt ở phòng khách thì làm cách nào để nghe hay ạ. Nhiều khi phải lên chiếu nghỉ cầu thang ngồi nghe thì tiếng bass mền và sâu hơn. Xin các bác tư vấn giúp.

10. Satuki

Satuki Advanced Member

Phòng khách dạng kệ tủ gần cầu thang và ngồi ghế nghe thì bó gối, nhưng cũng sẽ cải thiện chút ít nếu bạn chọn loa lỗ thông hơi phía trước, đặt loa hơi chếch sang hướng có phần không gian lớn hơn ( kiểu nhà ống thì một bên ghế ngồi sẽ sát tường, nên quay mặt loa ra phía ghế không sát tường) nói chung là chỗ đó không phải chỗ nghe nhạc.

11. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Dạ vâng ạ nghe nhạc ở phòng khách thì không hay nhưng vì hoàn cảnh thì cũng phải nghe tạm thôi bác ạ. Kệ e kê phía ngang tường chứ không phải kê gần cầu thang ạ. Loa của e thì lỗ thở ở phía trước rồi, E đang tính dán miếng mút tiêu âm phía sau loa thì có được không ạ.

12. Satuki

Satuki Advanced Member

như vậy khoảng cách từ tường tới tường và từ loa tới chỗ ngồi nhỏ hơn hoặc bằng 5m. Bạn kê hệ thống theo chiều ngang của nhà ? dán tiêu âm phía sau loa là rất tốt bạn à, vì tiếng trầm nó sẽ quẩn ra đường sau nên tiếng trầm không hay được nhờ tiêu âm mà hạn chế được ù rền. tiêu âm cũng phải khá dày đấy.

13. caoha

caoha Advanced Member

Kê loa đúng là phương án đỡ tốn kém nhất và hiệu quả nhất. Quy tắc 1/3 trong bài viết rất quan trọng và phải thực hiện đầu tiên, thậm chí nhiều audiophile chỉ set 1/2 chiều dài phòng.

14. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

E xin cảm ơn bác nhiều, bác có thể chỉ giúp em loại tiêu âm nào phù hợp với đk của em không ạ.

15. tudepzai

tudepzai New Member

Các bác ơi e là lính mới mong các bác tư vấn cho e về dòng JBL PRX425 với ạ
    E có đọc trên trang này :https://loadamcuoi.com đang phân vân nên phối với cục đẩy công nào cho phù hợp với loa
    Mong các bác tư vấn giúp e vụ này với ạ e cám ơn các bác nhiều

Last edited: 26/10/19
  16. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Quy tắc 1/3 là tính Khoàng cách từ mặt trước nay mặt sau loa hả bác. Kê theo công thức khó thật vì phần lớn audiophile phòng nhỏ/dùng chung.

17. nguyenlan

nguyenlan Advanced Member

Bookshelf loa bass trên, treble dưới thì kê loa thế nào các Bác : Castle Richmond .

18. huongdajka

huongdajka Advanced Member

Bác chia sẻ cách kê kích phòng mình bằng sơ đồ cụ thể đi. E hóng ạ

19. ancola66

ancola66 Advanced Member

Y như ở nhà mình, khắc phục bằng cách kê loa chéo chụm bớt vào. Khi đó âm thanh sẽ dồn vào chỗ ngồi nghe chính. Kế khéo thì ngồi ở chỗ nghe hay chiếu nghỉ gần xêm xêm nhau.

20. nguyenquangngoc

nguyenquangngoc Advanced Member

Cho em hỏi ng.u chút, các cao thủ…
    Em ghép loa BS 4Ohm cho ampl đèn 4Ohm…(primaluna)
    Nay em thấy thiếu treble nên ghép song song với loa BS cặp treble mini 8Ohm
    Vậy tính sơ sơ trở nó tầm 3Ohm, ampl 4 Ohm, nghe nhỏ đến vừa (volume khoảng 9h)
    Vậy có ổn không ạ, có ảnh hưởng đến ampl ????

21. qcc5125

qcc5125 Advanced Member

Nó không hẳn là như vậy đâu bác ah, đôi khi loa 4 ohm nhưng trở thấp nhất của nó xuống tới dưới 3 ohm (trở loa biến thiên theo tần số âm thanh). Củ loa trở danh định là 8 ohm nhưng nó cũng có thể xuống tới 6 ohm tại một tần số nào đó.
    Một cách đơn giản bác thử kê 2 loa hướng vào điểm nghe xem treble có cải thiện được hơn không, nếu không thì equalizer cũng là một phương án hay hơn là dùng tép rời vì khó cân được tần số cũng như nặng đánh cho amp.

nguyenquangngoc and ancola66 like this.
  22. ancola66

ancola66 Advanced Member

Chính xác bác à, ví dụ cặp B&W CDM-7NT của e thì thông số danh định của nó là 8 ohm nhưng nó cho phép xuống thấp nhất là 4 ohm

23. nguyenquangngoc

Ok, cảm ơn bác, như vậy vd nếu cả 2 loa cùng biến thiên chùng 1 lúc thì trở có thể xuống đến 2,5Ohm và như vậy ampl hơi mệt, mà cái ampl đèn nó tèo 1 cái thì nhục thằng ng...
    Em sẽ thử vài cách như bác giới thiệu...
    Tuy nhiên, e có cảm nhận cá nhân:
    Xoay loa về hướng nghe thì e nghĩ ít tác dụng với bộ của em, vì bộ này em để trong phòng ngủ, phòng nhỏ, vị trí đặt loa gần (loa cách loa 2m, mỗi loa cách điểm nghe khoảng 3m)..., hay nghe về đêm/đêm khuya nên mở không lớn cũng làm tiếng leng keng ít đi...
    Chỉnh EQ: e đang dùng AppleMusic trên Ip nên có thử thì thấy ở vị trí jazz hoặc Điện tử thì treble leng keng hơn chút nhưng tiếng nhỏ hơn khi tắt EQ....; thỉnh thoảng đổi gió nghe trực tiếp từ USB/ổ cứng thì ko có EQ...
    P.s. E là dân ngoại đạo về điện/điện tử nên hiểu theo kiểu nôm na và logic toán/lý....có thể chưa chắc đúng hì hì...
    Một lần nữa cảm ơn các bác đã trả lời và chia sẽ, e sẽ nghiên cứu tiếp để trãi nghiệm được tốt hơn.

qcc5125 likes this.
  24. qcc5125

qcc5125 Advanced Member

Về vụ hướng loa thì không mất nhiều công sức, nên bác có thể thử, đơn giản là bác bật ở mức nghe rồi lại gần loa nghe theo góc bằng với vị trí điểm nghe thông thường và nghe thẳng mặt loa xem có khác biệt gì không, nếu không có khác biệt gì thì cách này chắc sẽ không áp dụng được. (Chú ý nếu loa bác có ecang thì khi nghe bác mở ecang ra nhé)
    Về EQ nếu app của bác cho chỉnh EQ cho một dải tần nào đó, thì bác thử theo cách đó để chỉ thay đổi dải tần mình cần thôi sẽ ok hơn là bác dùng preset của hãng, preset này họ sẽ thay đổi nhiều dải tần với mức độ khác nhau nên sẽ khó đáp ứng được với nhu cầu của mình.

nguyenquangngoc likes this.
  25. nguyenquangngoc

Cảm ơn bác!
    Loa e không có ecang, EQ cho AM trên ip không có chỉnh riêng từng giải tần (spotify thì có), có preset các chế độ sẵn thôi ạ.

em định chuyển quả treble này qua (fostex)..., nhưng như bác tư vấn thì thôi, cũng ngại nó tèo.

Attached Files:

qcc5125 likes this.

Share This Page

Loading...