Chia sẻ trải nghiệm phối ghép sản phẩm Thi Văn

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by hoangtrong, 10/10/13.

1. music forever

music forever Advanced Member

thế thì bác cũng giống em, thik của lạ rồi. Lộ trình đơn giản thôi bác mua pre trước nếu lắp vào thấy hay thì may rồi nhưng bác phải chú ý nếu bộ dàn và loa của bác đã đủ chi tiết, tách bạch 3 dải rồi thì lắp pre vào tác dụng ko nhiều còn nếu tiếng chưa gọn, dải trung chưa rõ thì lên lắp thêm pre, còn nâng cấp bóng thì từ từ mà tìm hiểu, nhiều cao thủ sẽ giúp bác đừng lo. Hơn nữa chơi đèn bác phải xác định là một đi không quay về bác nhé tức là mua thì đắt mà bán không ai mua đâu.
    BÁC CÓ ĐỦ DŨNG CẢM CHƯA :?: :lol: :lol: :lol:

2. chauhung48

chauhung48 Advanced Member

Bác ăn chơi quá, setup luôn 2 cặp loa 1 phòng ah. Em mới chơi có 1 bộ cùi bắp mà Gấu ra lườm vào nguýt :mrgreen:

3. music forever

2 bộ em đặt 2 phòng bác ạ. Còn 2 bộ đặt 1 phòng em thấy cũng có nhiều người đặt mà, khi nào thik nhac gì thì bật bộ đó thôi, em cũng bởi vì đã chót mua rồi ko đẩy đi được cho nên phải lựa cái nào phối ghép hợp với nhau thì cho thành bộ thôi. nhiều bác có một bộ mà có giá bằng cả chục bộ bình thường ấy chứ :D

4. lehuycuong

lehuycuong Advanced Member

Bác music forever cho e hỏi chút hình như bác mới mua cặp bóng e80cc chân vàng về thay cho 12au7 của am 811a phải kg bác? nghe xong bác cho e chút review ah, thanks bác

5. Raemit

Raemit Advanced Member

Máu liều đang đoạn cao trào mà bác nện câu hỏi làm cho em cảm giác như vừa đánh mất một giấc mơ đẹp vậy. Cac bác bảo chơi SS tốn kém lắm mới đạt tới ngưỡng đèn nên em cứ tưởng lối tắt sắp hẽ mở chứ? Go- nogo-go-nogo-go-nogo... Chắc mất ngủ rồi đây :cry: :cry: :cry:

6. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Chào các bác,

Mình Lấy FX7s (mua chung đợt đầu) về đang ghép khá ngon với Amp811se và Speakers Altec 14, đem qua ghép thử với Pow Victor M-3030 và Altec 9815, nghe ồn hơn đánh thẳng không qua pre, chán, gỡ pre ra để đó.

Hôm qua ghé bác Thi, bác Thi đưa 1 cặp bóng mới tương đương EL84 của Nga (6π14 π-EB hộp màu xanh biển và vàng) mà bác Thi lắp cho Pre FX7s đợt hàng sau, thay vì bóng 6π14 π-EB hộp màu vàng chữ đen như đợt mua chung đầu tiên, đem về ghép vô thấy khác hẳn! Tiếng trong hơn nhiều. Bác Thi còn cho mượn 1 cặp tương đương EL84 của Nga khác có mã là 636π-ДP và 1 cặp 12AU7 Baldwin của Nhật. Ra shop lấy về thêm 2 cặp 12AU7, 1 là RCA phiến đen dài (chọn cái này vì hệ thống đang thiếu bass) và 1 là Amperex. Đem về cắm rút tuần tự giữa 2 cặp EL34 (6π14 π-EB hộp màu xanh biển và vàng, 636π-ДP) và 4 cặp 12AU7 (Tungsram theo máy, Baldwin bác Thi cho mượn, RCA, Amperex) cảm nhận chủ quan của mình như sau:

Hệ thống: CD Denon 3500RG -> dây tín hiệu RCA Transparent DũngAudio -> Pre FX7s -> Dây tín hiệu Nordost BH -> Pow Victor M-3030-> dây loa Nordost BH -> Altec 9815

(1) Tungsram và 6π14 π-EB => Bass mạnh, ấm, dãy trung trung thực, dãy cao long lanh vừa phải; độ động vừa phải, chi tiết tách bạch, âm hình rõ
    (2) Baldwin và 6π14 π-EB => Bass gọn hơn, trép lung linh, hơi thiên sáng, dãy trung hơi chói, độ động cao
    (3) RCA và 6π14 π-EB => Bass ấm, chi tiết đều 3 dãy trung âm rất thực, độ động vừa phải
    (4) Amperex và 6π14 π-EB => Trép lung linh, bass gọn, độ động hơi thiếu
    (5) Tungsram và 636π-ДP => Trép lung linh, bass bình thường, độ động khá
    (6) Baldwin và 636π-ДP => Nhanh, độ động cao, trép lung linh, bass hơi nhẹ
    (7) RCA và 636π-ДP =>Trép lung linh hơn so với khi ghép với 6π14 π-EB, tách bạch rõ ràng
    (8) Amperex và 636π-ДP => Bass gọn (hơi thiếu), cân bằng hơn, không lung linh bằng khi ghép với RCA, tiếng ấm hơn

Chắc mình sẽ chọn ghép (1) và (7). Cần phải nghe thêm vài ngày nữa mới quyết được, nhìn chung phương án cuối cùng nào cũng bổ và rẻ :D

7. hmtuvietinbank

hmtuvietinbank Advanced Member

Mình có 2 bộ bóng công suất 6AS7 RCA chơi DL-50 và DL-XXX ? ( 08 quả 6AS7 RCA).
    Bác nào cần thay đổi chất âm giao lưu và cùng chia sẻ cảm nhận về DL-50 & DL-XXX ? của Thi Văn.
    Bác nào cần giao lưu chất âm alo cho em nhé.......
    Mr Tú: 0919.391.688 (SMS Or Call)

8. Sontungbs2288

Sontungbs2288 Advanced Member

Ha...ha...ha có người vì yêu mến bác Thivan mà bây giờ nhà bị chật quá rồi nên đang nhờ ae mang bớt đi không thì không còn lối đi nè :lol: :lol: :lol:

9. hoangtrong

Đỉnh cao của SS là nghe như đèn, đỉnh cao của đèn là nghe như SS! Cảm xúc trên con đường tới đỉnh quan trọng hơn cái cảm xúc đứng trên đỉnh, mà gần như ai chơi audio cũng trên đường tới đỉnh, có lúc cứ tưởng mình đã tới đỉnh rồi, nhưng bản chất ham khám phá cho thấy đỉnh còn xa. Bác cứ mạnh dạn go a head ! Chơi cái này kéo dài thời gian lên đỉnh mới khoái bác à (hehe giống vụ kia)

10. hmtuvietinbank

Vâng bác sơn tùng ah, dạo này đi chợ mua nhiều bóng quá, thấy hơi nhiều.....

11. hoangtrong

Bác Tuấn Anh đâu rồi, DL-50 còn hay đã đưa ông anh rồi, vào giao lưu bóng với bác hmtuvietinbank kìa.

12. Sontungbs2288

Trên chợ VNAV nhìn thấy cái gì cũng muốn mua cả mà Ae mình mới bước chân vào tube không tránh khỏi việc đi tìm cảm giác lạ của tube của các bổn hãng nên quan điểm của em cứ từ từ. Lắng nghe ae chơi rồi mua bóng thật tốt quý đê làm của cũng được ít nhưng hay vẫn hơn , có nhiều dòng bóng sự chênh lệch về chất âm không nhiều nên minh lướt qua ! Còn thích giao về tube ae nên tổ chức hẹn gặp nhau tại HN để cùng nhau khám phá rút Kinh nghiệm nhỉ ! Thân ! Tks

13. music forever

]
    Bác music forever cho e hỏi chút hình như bác mới mua cặp bóng e80cc chân vàng về thay cho 12au7 của am 811a phải kg bác? nghe xong bác cho e chút review ah, thanks bác[/quote]

Em ghép e80cc vào thay cho 12au7 của pre fx 7s, phải nói là tuyệt vời, bác nào thik tiếng bas uy lực chắc nịch gọn gàng và rất dày tiếng thì nên lưạ chọn cặp bóng philip chân vàng này :D
    Đặc biệt đánh loa jbl thì tắt điện, ruột gan loa jbl nòi hết cả ra :D

14. Sontungbs2288

2 bộ em đặt 2 phòng bác ạ. Còn 2 bộ đặt 1 phòng em thấy cũng có nhiều người đặt mà, khi nào thik nhac gì thì bật bộ đó thôi, em cũng bởi vì đã chót mua rồi ko đẩy đi được cho nên phải lựa cái nào phối ghép hợp với nhau thì cho thành bộ thôi. nhiều bác có một bộ mà có giá bằng cả chục bộ bình thường ấy chứ :D[/quote][/quote][/quote]
    Bác music forever cho e hỏi chút hình như bác mới mua cặp bóng e80cc chân vàng về thay cho 12au7 của am 811a phải kg bác? nghe xong bác cho e chút review ah, thanks bác[/quote]

Em ghép e80cc vào thay cho 12au7 của pre fx 7s, phải nói là tuyệt vời, bác nào thik tiếng bas uy lực chắc nịch gọn gàng và rất dày tiếng thì nên lưạ chọn cặp bóng philip chân vàng này :D
    Đặc biệt đánh loa jbl thì tắt điện, ruột gan loa jbl nòi hết cả ra :D[/quote]
    Bác "Music forever" nhắc đến jbl làm em lại quan tâm thêm 1 tý E80CC lợi về bát nhưng nó có mất đí sự mềm mại ngọt ngào của Mullard không ? Bác review thêm phần trung cao cho ae yên tâm đầu nhé ! Ths.

15. music forever

[/quote][/quote]

Bác "Music forever" nhắc đến jbl làm em lại quan tâm thêm 1 tý E80CC lợi về bát nhưng nó có mất đí sự mềm mại ngọt ngào của Mullard không ? Bác review thêm phần trung cao cho ae yên tâm đầu nhé ! Ths.[/quote]

Tất nhiên nghe ko thể mền mại ngọt ngào bằng mullar, nhưng theo tai em vốn dĩ jbl đã có phần mền mại rồi cho lên có cứng thêm một chút nghe càng người lớn hơn. Nếu ghép với những đôi loa mộc và thô như tannoy thì tiếng đúng là có bị cứng, bas hơi gằn nhưng ghép với jbl em thấy là được, nó vẫn giữ được cái mền mại cần thiết, phần trung cao rõ ràng hơn bóng mullar, hơn nữa đôi jbl s3800 của em có super treble lên phát huy được loa treble này. Chứ ghép bóng mullar 12au7 thì lại mền quá nghe hơi ẻo lả so với đặc điểm mạnh mẽ của jbl do đó chưa thể khai thác hết chất của jbl :D

16. Sontungbs2288

Bác "Music forever" nhắc đến jbl làm em lại quan tâm thêm 1 tý E80CC lợi về bát nhưng nó có mất đí sự mềm mại ngọt ngào của Mullard không ? Bác review thêm phần trung cao cho ae yên tâm đầu nhé ! Ths.[/quote]

Tất nhiên nghe ko thể mền mại ngọt ngào bằng mullar, nhưng theo tai em vốn dĩ jbl đã có phần mền mại rồi cho lên có cứng thêm một chút nghe càng người lớn hơn. Nếu ghép với những đôi loa mộc và thô như tannoy thì tiếng đúng là có bị cứng, bas hơi gằn nhưng ghép với jbl em thấy là được, nó vẫn giữ được cái mền mại cần thiết, phần trung cao rõ ràng hơn bóng mullar, hơn nữa đôi jbl s3800 của em có super treble lên phát huy được loa treble này. Chứ ghép bóng mullar 12au7 thì lại mền quá nghe hơi ẻo lả so với đặc điểm mạnh mẽ của jbl do đó chưa thể khai thác hết chất của jbl :D[/quote]
    Nếu như thế thì cấu hình 12au7 mullard+ el84 telefunken tương đương bác nhỉ !

17. hmtuvietinbank

Tất nhiên nghe ko thể mền mại ngọt ngào bằng mullar, nhưng theo tai em vốn dĩ jbl đã có phần mền mại rồi cho lên có cứng thêm một chút nghe càng người lớn hơn. Nếu ghép với những đôi loa mộc và thô như tannoy thì tiếng đúng là có bị cứng, bas hơi gằn nhưng ghép với jbl em thấy là được, nó vẫn giữ được cái mền mại cần thiết, phần trung cao rõ ràng hơn bóng mullar, hơn nữa đôi jbl s3800 của em có super treble lên phát huy được loa treble này. Chứ ghép bóng mullar 12au7 thì lại mền quá nghe hơi ẻo lả so với đặc điểm mạnh mẽ của jbl do đó chưa thể khai thác hết chất của jbl :D[/quote]
    Nếu như thế thì cấu hình 12au7 mullard+ el84 telefunken tương đương bác nhỉ ![/quote]

Em cũng đang chuẩn bị lấy E80CC, nghe ngon hả bác. Nghe nói khoảng 2.6 t phải không bác ?

18. music forever

Nếu như thế thì cấu hình 12au7 mullard+ el84 telefunken tương đương bác nhỉ ![/quote]

Em cũng đang chuẩn bị lấy E80CC, nghe ngon hả bác. Nghe nói khoảng 2.6 t phải không bác ?[/quote]

Giá cả còn tuỳ chủng loại và chất lượng nhưng em rất hài lòng với bóng này, rất xứng đồng tiền vì em đã loay hoay dây dợ tốn nhiều tiền hơn mà chất âm chỉ cải thiện được vài phần mười so với bóng này

19. My FB

My FB Advanced Member

Nếu có điều kiện các bác nên thử E180CC xem sao :p kiếm bóng PQ nhé và cảm nhận sự khác biệt giữa SQ và PQ :p bóng này rẻ hơn
    Chỉ mỗi tội không phải chân vàng thôi :D
    Chúc vui

20. music forever

Em đang ngồi nhâm nhi thưởng thức bóng SQ đây, thật tuyệt âm hình rộng thêm vài mét vuông, mặc dù em kê 2 loa gần nhau nhưng không ảnh hưởng gì so với kê ra xa :D

21. My FB

My FB Advanced Member

Đấy là bác mới chỉ nghe SQ chân vàng, bác mà nghe SQ chân vàng + eo thon nữa thì thôi rồi :p
    Chỉ mỗi tội kiếm ở đâu ra và giá :(

22. gadumuc

gadumuc Advanced Member

Thấy các bác bàn tán vui quá, em cũng hóng ớt vài dòng về phối ghép của em.
    Số là em cũng lấy con Pre FX7s đợt đầu, và cũng hóng hớt thử bóng tới lui vài lần, cuối cùng em chốt 02 cặp bóng sau:
    - EL84 Amperex Bugle Boy D getter (cặp này em chốt cố định luôn, chỉ thay đổi cặp 12AU7 thôi)
    - 12AU7 Siemens phiên bản triple mica ( cặp này em so sánh với telefunken phiến 17mm thì em thấy chất âm gần giống nhau, nhưng nhỉnh hơn tele về dải mid)
    Các bác nào ghép 12AU7 mà thích nghe ngọt lịm, êm tai dễ ngủ thì cứ Mullard mà phang là hợp lý rồi, nếu ngân sách cho phép thì cũng nên thử cặp square getter, tuy nhiên giá chát quá ạ :shock:

23. music forever

em cũng đã ghép với mullar rồi, nghe rất êm ái, nhẹ nhàng, nghe cả ngày không bị mệt. em nghĩ những người có tuổi chút nghe bóng mullar là hợp nhứt :D

24. jazz

jazz Advanced Member

Mullard êm, nhạc tính khá nhưng bass ko rõ rang, muốn rõ phải mở volume to mà lúc đó dải cao sẽ bị quá, mid mượt. Nói chung tuỳ gu, nhưng Mullard nghe pop ko vô được.

25. trucminh2001

trucminh2001 Approved Member

Hi tất cả Anh Em yêu âm nhạc ! 1 trang chia sẽ sản phẩm ThiVan hay cho AE giao lưu học hỏi

Thanks Bác hoangtrong đã trả lời dùm, về đèn còn phải thọ giáo anh em nhiều, hình như 811A có 40w/1 kênh thôi mà Bác
    Đang ghép fx7s (chưa thay bóng) + bán dẫn Integrated amp krell 400Xi class A 200w/1kênh (có ngõ direct power riêng) = cả 2 ngõ bass thiếu
    Vì tui cũng nếm mùi bán dẫn cs lớn nhiều rồi ......vấn đề là hợp hay không khi phối ghép với nhau để cho âm thanh đều cả 3 dãy......3 cặp 12au7 mullard và 1 cặp el84 telefuken trên đường về, thôi thì gom thóc thời gian nữa lấy mono 811A (ốp gỗ) cho chắc

Share This Page

Loading...