Compressor - đã là pro thì không thể thiếu

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. cuongvx

cuongvx Advanced Member

Trong các bàn trộn của bọn mình hầu hết đều có tính năng này nhưng bọn mình không sử dụng. Chỉ với âm thanh biểu diễn hội trường thì mới cần đến nó để tránh hỏng Loa hay hiện tượng Lạc xen, vừa rồi ở Trung tâm hội nghị quốc gia dùng bàn biểu diễn O2R của Yamaha hình như cũng phải căn chỉnh mãi đấy...

Bên mình chủ yếu điều chỉnh sử dụng Headroom và Gain để có chất lượng âm thanh cao nhất và tránh méo do bão hòa thôi

2. F1vn

F1vn Approved Member

Dear all,

E la newcomer. E lam o cong ty am thanh anh sang bieu dien, bon e dung comp hang ngay nhung ko dung cho dan am thanh o nha bao gio vi nguon am o nha bao gio cung on dinh vi duoc mix o studio chuyen nghiep roi. Con o Live show vi nguon am ko on dinh va cung mot luc phai mix nhieu nguon am nen moi dung comp.
    Bon e toan dung comp xin cua Anh thoi (XTA) ko dung do Behringer dau( bon e cung 4 cuc-16 channals nhung rat it dung Behringer) vi no lam viec ko chinh xac va am thanh sau khi nen tieng ko dep.
    Xin chi giao them.

F1vn

3. F1vn

F1vn Approved Member

E xin gioi thieu nhung thiet bi e thuong su dung cho 1 live show vi du nhu chuong trinh Live show cua My Linh 06.
    1- Hệ thống FOH ( cho khan gia ):
    - Mixer Midas Verona 56 channels. Mixer A&H 32 channels (grup dàn giây)
    -Loa Funktion-one 4 ways: Sub. LowMid, HiMid, Hi
    -Crossover XTA: em dùng 2cuc, mỗi cục 2 in 6 out ( vì loa cua em dùng 4 ways).
    -EQ XTA 1cuc.
    -Comp XTA 8cuc, tổng cộng 16 channels. Dùng cho vocal, trống, bass, lead, keyboard, grup dàn giay...
    -Gate XTA 4 cục, tổng cộng 8 channels. Dùng cho trống-chủ yếu la bộ tom
    -Effect: 2 cục

2-Monitor: Phuc vụ cho ca sĩ và nhạc công.
    -Mixer Midas Verona 40 channels
    -Crossover XTA 1 cục cho side fill
    Nexo 5 cục cho 18 loa Nexo PS15 monitor.
    -EQ XTA 6 cục 12 channels.
    -Comp XTA 8 cục.
    -Gate XTA 4 cục.
    -Effect: 2 cục
    -DI: 4 cuc.
    -Micro: 50 chiếc các loại

Chương trình này do 2 sound eng người Nhật Bản trực tiếp mix nên bọn em học được nhiều kinh nghiệm lắm, khi nào co dịp sẽ chia xẻ cùng các bác.
    Thông tin tham khảo vể thiết bị trong show diễn:
    http://www.fantasiesshowlight.com.vn/vi ... /index.htm

F1vn

4. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Bác dùng hàng xịn quá , cá nhân như bọn em theo sao kịp , :D
    Mong muốn được học hỏi kinh nghiệm của các bác , em là khoái món âm thanh pro .
    Em đang dùng comp cho bộ karaoke ở nhà ạh . tuy ở nhà nhưng cũng có tí biểu diễn . em đang dùng cái EQ digital DEQ2496 của Behringer . Hãng này chủ yếu cấp hàng thương mại , giá cả vừa túi tiền hơn , đuơng nhiên chất âm ko thể bằng hàng xịn của bác được 8)

5. F1vn

F1vn Approved Member

He he, đấy là đồ của cty chứ ko phải của em. Bọn em dùng EQ XTA GQ-600 ưu điểm là âm thanh trung thực, tần số chính xác, độ ồn rất thấp nên rất hay được dùng để insert mic cho vocal, nhất là nếu dùng với mixer kém hoặc phần low cut kém- nhiều trường hợp MC hoặc ca sỹ có chất giọng ko tốt, phát sinh ra những tiếng ực ực ở tần số từ 70-140hz rất khó chịu. EQ tốt khi dùng để cut feedback cũng rất dễ mà ko làm ảnh hưởng nhiều đến chất lượng âm thanh ở những dải tần số khác.

6. thao_prosound

Bác cho em cái giá của cái XTA ấy với !!! bi nhiêu hả bác , nhà cung cấp ở đâu ạ?

7. F1vn

F1vn Approved Member

8. thao_prosound

Bác này chạy đi đâu mất rồi ấy bà con nhỉ ???? Để ae ngóng mãi :roll:

9. Funktion one Vn

Funktion one Vn Advanced Member

Sorry bac nhe. E bị ốm phải đi viện nên giờ mới vào tiếp, lâu quá quên luôn cả pass nên phải đăng nhập lại theo use name này.
    Hiện nay dân chuyên nghiệp trên thế giới chuộng nhất là EQ của KT, XTA, BSS. Của KT la model DN360 giá khoảng 1200usd, DN370 giá 1800usd, Của XTA GQ600 giá 1300usd.

10. Funktion one Vn

Khi thực hiện Live show có ban nhạc, đặc biệt là ban nhạc Rock thì bắt buộc phải dùng 1 bàn Mixer riêng cho phần monitor cho ban nhạc.
    Mỗi ca sĩ và nhạc công phải có 1 căp loa monitor với đường tiếng riêng, có nghĩa là phải 1 đường riêng từ mixer, 1 kệnh EQ riêng, 1 kênh compressor, 1 kênh gate ( nếu là kick hay tom) riêng, 1 kênh crossover, 1 kênh amply riêng, 2 loa riêng, nếu đường monitor nay mà phục vụ cho ca sỹ thì cần thêm Reverb nữa. Chính vì vậy làm âm thanh live cho ban nhạc theo tiêu chuẩn thế giới rất tốn thiết bị. Nhiều chương trình ở Việt nam mình làm không hay hoặc rất hay hỏng thiêt bị một phần do người làm nhưng cũng có một phần là mình ko am hiểu và thiếu thiết bị.

11. thao_prosound

Sáng hôm nay thấy các rock-band tập dượt ở sân Lạch TRay , nghe ì ùng quá :D

Em thấy ngon nhất là bàn mixer MIdas 56 channel, chắc phải đắt hơn cái Camry 3.5 mà em bán , đáng nể ... :D

Ấy chết là không biết tên bác , chả biết hỏi ai , thấy ông cụ người nc ngoài chỉnh mixer , tiếng Tây xì xồ , chắc có cả bác ở đó , hic ... em cứ ngắm mấy con com,gate XTA , trông cũng ngon quá

12. Funktion one Vn

Hi bac Thao,
    E ten la Hưng, chinh Mixer FOH hôm qua la Masa người Nhật, còn e làm Monitor Mixer trên sân khấu.
    Thế tối qua bác có tới nghe ko?
    Ban tổ chức hôm qua bố trí sân khấu gần khán đài quá nên âm thanh không phát huy được hết ( có lẽ sợ khán giả Hải phòng không máu nghe Rock).
    Tuần sau nữa Rockstorm sẽ tới Vinh, bác nào muốn tìm hiểu về at biểu diễn thì nói e, e sẽ dẫn đi và làm thử...

13. namkhanh

namkhanh Advanced Member

bac Thao_prosound cho em hỏi, em cung có DEQ 2496 của Beringer và một ampli hát karaoke bình thường dùng cho gia đình thì cách căn chỉnh như thế nào. Bác nói cụ thể nhé, em không biết gì về kỹ thuật chỉnh âm thanh.

14. Mèo Sạch Thỉu

Mèo Sạch Thỉu Advanced Member

Ờ thì thiếu cái gì bác đẩy lên một tý, thừa cái gì thì cắt đi một tý ... cụ thể ntn thì em chệu , đợi bác Thảo ra tay nhá .

15. thao_prosound

Hi bác , con DEQ này mà bác dùng cho amply gia đình thì hơi phí vì nó không phát huy hết tác dụng .

bác nên tận dụng như thế này (nếu amp của bác có đấu cầu pre-pow) : bác tháo bỏ cầu , cắm insert con DEQ vào ( dùng jack 1 đầu RCA 1 đầu canon XLR ) , bác có thể dùng các tính năng GEQ , Width , FBD và Dynamic . Vì cách đấu ntn sẽ ảnh hưởng cả tín hiệu micro và music , nên phần GEQ , FBD sẽ dùng để chống hú rít ( cắt bớt tần 4KHz khoảng 4dB , 8KHz khoảng 3dB ), vào phần FBD , page3 chọn độ nhạy sens -9.0 , threshold -40dB , maxdepth -18dB , page2 chọn 4 hoặc 5 filter chạy chế độ SNGL , cái này setup sẽ hơi khó đấy bác , vì mỗi hệ thống có đặc tính tần số khác nhau :D . Nếu khó quá thì bác nên bỏ chế độ FBD , chứ set không chuẩn là ko nghe ra hồn đâu

width để tăng không gian cho âm thanh , Dynamic chọn chế độ compressor để nén tín hiệu ( attack time khoảng 20ms , release time khoảng 850ms đến 1s , ratio khoảng 3:1 hoặc 3,5:1 , bác chỉnh threshold sao cho mức gain reduction tối đa khoảng -5dB đến -8dB , knee khoảng 12dB ~ 15dB sẽ cho âm thanh mượt mà , đỡ bị 'vấp: )

Thế là tạm được rồi , bac cứ chỉnh đi , có gì lại hỏi thêm vậy

Nếu amp của bác không có cầu đấu là coi như nghỉ luôn đấy :lol:

16. Mèo Sạch Thỉu

Mèo Sạch Thỉu Advanced Member

Bác Thảo hay quá không cần phải ngó qua phòng, thiết bị đã biết được ngay tần số nào hay rít để can thiệp ... bác cho ae biết tìm nó ntn đi ạ .

17. namkhanh

namkhanh Advanced Member

Cam on bac thao_prosound nhieu. Em se làm thử. Kết quả thế nào báo cáo bác sau.

18. Gate

Gate Advanced Member

:roll: đã là âm thanh chuyên nghiệp thì những thiết bị phụ trợ không thế thiếu,nhưng cũng không nên chỉ cần có mà kô chú ý đén chát lượng,nếu đã là đồ chuyên nghiệp thì nó nên chỉ có một chức năng thì khả năng sử lý của nó sẽ tốt hơn là bao gồm nhiều thứ trong một.như vụ BEHRINGER chẳng hạn,kô phải chê đâu nhưng nó kô hoạt động ổn định,tôi nói thế vì tôi đã sử dụng và trả giá nhiều lần rồi :roll:

19. thao_prosound

bác này nói đúng nhể , đuơng nhiên Behringer thì là loại trung bình rồi , giá rẻ . 1 cái comp của Behringer giá chỉ hơn 100 $ , trong khi loại có tính năng tuơng đuơng của XTA chẳng hạn , giá gấp 20 lần luôn

20. Gate

Gate Advanced Member

bác THẢO nè,sắp tới em có xuống HP,nếu có điều kiện ta gặp nhau chút nhỉ,BÁCcho sdt nhé,xuống đó em sẽ gọi cho BÁC

21. Gate

Gate Advanced Member

em ngày trước cũng hay dùng BEHRINGER,vì nó rẻ và co nhiều tính năng mình cần thiết,nhưng sau khi dùng một thời gian hay xảy hiện tượng tự khóa,nếu dùng như vậy thà dùng tay bo còn hơn chứ đang show mà nó dở chứng thì chết,lúc đó chỉ còn cách RÚT HẾT SẠCH thôi.còn XTA thì em cũng có nhiều,tuy nó đắt nhưng nó cho ta độ ổn định cao,chất lượng âm thanh trung thực.nếu là một SOUNDMAN PRO thì theo các BÁC chúng ta cần CÓ-NHIỀU-RẺ hay ÍT-CHẤT LƯỢNG? :roll:

22. Funktion one Vn

Tùy trường hợp thôi ông Gate ơi, nếu ông là sound man thì lúc nào ông chẳng thích sài đồ xịn nhưng nếu là chủ đầu tư hay như một số người chơi âm thanh phải tự bỏ tiền túi ra mua thì đôi khi rẻ một chút, chất lượng vừa phải là ok rồi.

Nếu làm những show lớn hoặc quan trọng thì đúng là phải cần cần đồ tốt, có độ an toàn cao và đương nhiên là đắt tiền rồi.

23. thao_prosound

số dt của em ngay dưới chữ ký :lol:

Lúc nào bác xuống cứ alo qua cho e !!!

24. lehuynh

lehuynh Approved Member

Chào bác Thảo. mình là dân mới chơi KOK, ý ......mà nghe KOK. Chủ yêu mê âm thanh và giọng ca thỏ thẻ của bà xã...he he.... Đồ AT cũ ở nhà là dàn nghe nhạc hifi + dàn KOK cũ và update thêm như sau:
    1. Mixer JBl KX100 ( mới mua của AnhDuy audio o SG)
    2- Pre + 2 cục POWER ROTEL 1080 (400w/cục 8ohm) ( dàn nghe nhạc hifi cũ)
    3-Đầu KOK Ariang AR909HD +5GB HDD
    4- Compressor DBX 266SX ( mới mua )
    5- Mic Shure beta 85 ( đã dùng 2 năm)
    6- Loa KEF Q ( 100W/8omh) 1 cặp ( dàn Hìi cũ)
    7 Dàn Ampy 5.1 KOK + loa Sony (120w/4ohm) model: STR DK5 ( dàn kok cũ)

Nhờ bác Thảo tư vấn là nên đấu ghép thế nào ( có thể bỏ bớt), chủ yếu làm sao phát huy hết khả năng của dàn hiện có, Hoặc trang bị thêm gì nũa phù hợp với thiết bị hiện tại. Mong bác cho lời khuyên chân tính. Cám ơnbác nhìu. nhìu.......

25. thaivg

thaivg Advanced Member

Bỏ mục 4 thay bằng cái EQ sẽ hay hơn. Mục 7 chỉ để xem phim thôi (bác đầu tư thêm cái đâu HD nữa), nhưng cái bộ Sony này cũng thường thôi.

Share This Page

Loading...