Cùng chia xẻ cách kết nối với DAC ngoài USB/Coaxial truyền thống

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Hoang_Anh, 18/2/19.

1. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Sau một thời gian nghịch ngợm với cục DAC cỏ nhà mình. Nhận thấy setup đơn giản nhất mà chạy NGON vẫn là kết nối qua mạng (thay vì PC - USB - DAC).
    Hiện giờ mình làm một cục router (kiêm repeat extender để lấy Internet) riêng cho DAC, nối cáp LAN từ cục router vào DAC (ko nối dây với em nào khác nữa). Điện thoại điều khiển DAC thông qua WIFI kết nối với router. (có thể stream nhạc từ điện thoại hoặc Internet vào DAC). Hoặc đọc file trên Cục USB dung lượng lớn gắn sau đít DAC. (mình ko chơi đĩa cứng USB vì sợ nhiễu truyền vào).
    Từng định nghịch mô hình 2 PC mà setup phiền quá, nên bỏ qua. HIHI.
    Đã thử nghiệm upsampling với HQPLAYER, bughead emperor. Mà thấy cũng cực và ko tiện bằng. Sự thay đổi âm thanh là có (so với cắm USB ko).
    Nhưng so ra thì cách này có vẻ khá hơn (vừa tiện lợi, vừa ngắt nguồn nhiễu lung tung chạy từ máy tính).
    Các bác chơi network streamer chắc cũng nghịch cách này từ lâu. Chỉ là các bác ấy thường phải đầu tư thêm 1 cục nhận tín hiệu từ mạng rồi xuất ra USB (hoặc coaxial) để kết nối DAC (cục này mà ngon giá cũng ko rẻ).
    Còn em DAC cỏ OPPO SONICA nó có sẵn hỗ trợ tốt kết nối mạng và app điều khiển trên Điện thoại, IPAD này nọ nên cũng khỏe. Chỉ việc cắm vào connect mạng là chạy. Khỏi vất vả nặng đầu.
    Mình thì thích nhất là đọc file trên cục usb vì nó ko phụ thuộc vào tốc độ kết nối mạng. Nên rất vô tư chơi hires PCM và DSD (tiếc là Oppo mình chỉ hỗ trợ dsd tối đa là 64 khi đọc kiểu này)
    Các bác mua DAC mới cũng nên xem xét tính năng tích hợp hỗ trợ mạng cho tiện (nhiều dòng mới ra bây giờ hỗ trợ vụ này lắm). Tính ra đỡ tốn kém hơn đầu tư lọc nhiễu qua USB này nọ rất nhiều và cũng đỡ tốn cái đầu phát (hoặc máy tính).

Last edited: 18/2/19
  2. timkiem8x

timkiem8x Advanced Member

Vậy nguồn nhạc số bác lấy để Oppo Sonica play là từ 1 Nas hay chỉ phát nhạc qua Usb cắm sau Oppo vậy? Nếu bác chỉ phát nhạc từ Usb cắm sau oppo thì đường Lan vào oppo để làm gì bác nhỉ?

3. Hoang_Anh

Hiện giờ mình chưa dùng đến NAS vì kho nhạc còn ít. Cục USB dung lượng lớn của mình đủ sức chứa rồi. Một số bản nhạc mới ra mình nghe qua spotify (nếu trên usb chưa có).
    OPPO có thể connect WIFI vào router nhưng mình thích connect dây LAN hơn cho nó ổn định sau này còn làm kết nối lâu dài.
    Còn mốt kho nhạc lớn mình sẽ làm cái NAS to đùng gắn vào router. Khi gắn qua mạng LAN thì ít bị nhiễu điện truyền hơn là cắm USB trong trường hợp ổ cứng có nguồn rời (hoặc có motor quay). Vì đường USb có truyền điện, nên nhiễu điện hay chạy hơn là đường LAN được thiết kế chỉ truyền tín hiệu. Với lại đường LAN ko bị ground loop (do ko có đường ground) nên cũng đỡ được một vụ. Còn nếu cục NAS đó thiết kế kém dễ gây nhiễu quá nữa thì mình cho nó nối WIFI qua router vậy.

4. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Đấy là vì DAC của bác tích hợp sẵn player, kết nối mạng thực ra là nối vào cái player đó giống như bridge cho DAC của PS Audio.

5. Hoang_Anh

hồi mình mua ẻm (phân vân với bifrost multibit và một số em cùng tầm giá) cũng vì vụ hỗ trợ thêm mấy cái món này. Qua thời gian trải nghiệm này nọ thì thấy dùng nó là tiện nhất.

6. timkiem8x

timkiem8x Advanced Member

E thì lại thấy công nghệ không dây càng ngày càng lên cao. Bác thử Airplay nhạc từ iphone và ipad cho Oppo sonica giải mã và play xem có ưng ko. Thấy bảo Airplay truyền được nhạc lossless ko bị suy yếu và ít ảnh hưởng. Mà giờ Itune cũng play đc cả Wav và Flac hết rồi

7. Hoang_Anh

mình stream từ điện thoại wifi thẳng qua oppo rùi, đánh tốt nhưng dung lượng bộ nhớ điện thoại nhỏ. Nên vẫn thích xài thêm cục USB chứa file hires, DSD gắn thẳng. lúc đó oppo là player, điện thoại là đồ điều khiển, chọn bài này nọ.
    CHơi kiểu này được cái đỡ vụ sa ngã (tốn lúa) vào USB decrapifier và dây USB các loại này nọ.

Last edited: 19/2/19
    timkiem8x likes this.
  8. Hoangtv1285

Hoangtv1285 Advanced Member

E mới sắm con DAC luxman DA 200,e mới chỉ biết moiix cách cắm thoing qua Đầu fat HD hoac CD.chưa biết các cách khác.các bác xoá dốt jup e với.e ttinhs đánh qua láp mà láp e chỉ có cổng hdmi.ko có optical

9. Hoang_Anh

Cắm laptop từ usb vào dac (mua cọng dây tốt xíu tầm trên 1tr)

10. Hoangtv1285

E ngó Dãc này koncos cổng mạng.ngoài cách dung đầu fat HD.CD. Laptop qua usb.còn cách nào ko ak

11. Hoang_Anh

VuNhatVan likes this.
  12. chauphuong

tieuphi2006 likes this.
  13. chautranthanh

chautranthanh Advanced Member

Không biết có Lan to coxial converter nào tương đương digione pi để khỏi cài đặt , ý mình là cắm vào chạy luôn ?

tieuphi2006 likes this.
  14. chautranthanh

Không biết có Lan to coxial converter nào tương đương digione pi để khỏi cài đặt , ý mình là cắm vào chạy luôn ?

15. Hoang_Anh

16. Nghvan

Nghvan Approved Member

17. Trongcaloi

Trongcaloi Approved Member

Ổ cứng nghe nhạc loại nào ổn vậy các bác

18. Hoang_Anh

WD (bền) chạy NAS là ít truyền nhiễu vào DAC

19. Hoangtv1285

Cac bac cho e hoi e dung laptop chay foobar xuaats qua DAC luxman DA200.sao e oanh thử file ĐSD ko ra tiếng các bác nhỉ

20. chauphuong

Bác kiểm tra DA có hỗ trợ DSD ko. Nếu có thì có nghĩa là foobar của bác chưa cài DSD plugin, hoặc đã cài nhưng chưa setup đúng. Bác gg ra nhiều chỉ dẫn về DSD trên foobar.

21. myha

myha Approved Member

Luxman DA 200 không hỗ trợ DSD , DA 150 và DA 250 mới có !

22. Hoangtv1285

Thanks bac con Dac luxman da 200 ko ho tro dsd .that la tiec qa

23. Hoang_Anh

Bác dùng Hqplayer convert dsd ra hires PCM nghe cũng ngon lành lắm. Thử xem sao. Nó free-trial mà. Ưng thì mua.

24. chautranthanh

Hqplayer bao nhiêu vậy bác? Không biết khi chạy 2pc hoặc pc to pi sử dụng hqplayer được không nhỉ, vì mình thích hqplayer lắm, không biết so với bughead như thế nào?

25. Hoang_Anh

Mô hình 2 PC là thích hợp chạy Hqplayer nhất.
    Bughead chỉ chạy trên 1 Pc thôi.
    Em pc công suất nhỏ ít nhiễu cắm DAC nhận dữ liệu đã upsampling của Hqplayer.
    pI chạy đc nhé. Coi hướng dẫn trên trang của hãng

tieuphi2006 and chautranthanh like this.

Share This Page

Loading...