Cứu em với: Tiếng bass ù kéo đuôi rất khó chịu

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by MẠNH QUANG, 14/7/10.

1. MẠNH QUANG

MẠNH QUANG Advanced Member

Cả 2 cặp đều bị như vậy cả bác ạ, cặp nhỏ nghe ù phát ong đầu luôn.... nghe lâu muốn chạy ra khỏi phòng luôn :oops:

2. Tai_loi

Tai_loi Advanced Member

3. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Theo em nếu bác thử Marantz PM80 trên 2 cặp loa đó mà không bị ù,rền thì đích thị là do bộ pre,pow có vấn đề hoặc kéo không nổi 2 cặp loa trên , vài hàng lan man cùng bác.

4. dragous

dragous Advanced Member

Để em đoán nhé: Pow hoặc pre khuyếch đại mid bass nhiều =>khi chơi nhạc bác toàn nghe thấy mid không nên thấy ù ù

5. MẠNH QUANG

Có vấn đề thì chắc chắn rồi bác à, còn kéo ko nổi thì là ko fải đâu... Vì cũng một bộ pre và pow như vậy nhà bạn em nó vẫn đánh ầm ầm, e từng được nghe nó ghép cả vơí JBL L222 đấy bác à, đánh vẫn tốt với điều kiện volume ko đc vặn quá 11h...

6. Niagara

Niagara Advanced Member

Nguyên nhân Bass có đuôi thường có mấy nguyên nhân:
    + Do phòng chưa xử lý tiêu, tán âm trầm.
    + Do âmply đánh không đủ lực cho đôi loa hoặc hai thiết bị này không hợp nhau.
    + Phòng quá nhỏ mà đôi loa quá lớn.
    Vài dòng chia sẻ với bác, có gì không phải các bác cứ dạy.

JupR74 likes this.
  7. Mike

Mike Advanced Member

Em thêm nữa là do dây lởm. :mrgreen:

8. Linh_piano

Linh_piano Advanced Member

Bác chủ chịu khó mượn đâu được 2 cặp dây tín hiệu như nhau về thay thử vào bộ dàn xem thế nào đã, em đồ rằng tội vạ nằm phần lớn ở sợi dây 10k đó ah.

9. paul

paul Advanced Member

10. MẠNH QUANG

Dạ e cũng đã nghĩ đến vấn đề này, e có 3 cặp dây AV loại tương đối tốt, nhưng từ Pre đến pow nó có dây AV liền của nó rồi, khi e rút ra cắm dây AV của em vào nó cứ bị ù thôi (ngay cả khi không có tín hiệu) có khả năng cắm nhầm từ L sang R không các bác nhỉ? đồ cổ này chẳng thấy có màu đỏ đen để phân biệt gì cả, mà mắt em lại cận nữa.... Để em ktra lại cho chắc theo như sự mách bảo của bác xem sao. Cảm ơn bác! :D

11. MẠNH QUANG

Bác nói thế bác Khánh CK AUDIO và bác Quang jack&cable sẽ buồn đấy nhé :lol:
    E mua dây loa và dây AV của 2 bác này đấy ạ...

12. dragous

dragous Advanced Member

Còn 1 vấn đề nữa: tiếng ù chỉ sảy ra tại 1 tần số nào đó hay tất cả các tần số thấp đều bị ù hả bác ?

13. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

Nhìn hình mà đoán thì :
    1- amp yếu loa khỏe (chồng yếu vợ khỏe) >> sinh sự : biện pháp : thay chồng mới.
    2- Trong phòng dư đồ tiêu âm, thiếu đồ tán âm.
    3- Kê kích tạm ổn rùi.

suotngayaudio likes this.
  14. MẠNH QUANG

Tần số nào cũng vậy, đĩa nào cũng vậy bác ạ

15. dragous

dragous Advanced Member

Thế thì em nghĩ là phải thay amp khác rồi bác ợ. Bác hãy xác định chính xác xem nguyên nhân tại pre amp hay power amp. Vì khi bác dùng amp PM80 thì không còn hiện tượng ù nữa, nên có thể nguyên nhân do amp. Chúc bác sớm khắc phục được tình hình này.

16. MẠNH QUANG

Bác cứ khách sáo thế ạ, em ko biết nên lên đây hỏi các bác có kinh nghiệm giúp em mà, chứ đâu dám dạy ai ạ (e mà dạy ai được chắc ko cần hỏi bác nhỉ? :lol:)

17. MẠNH QUANG

chắc phải nghe lời bác trả lại cho khổ chủ thôi, e sợ tiếng kéo đuôi của nó quá rồi.... Từ hôm đó đến nay có dám bật nó lên đâu, đau đầu muốn chết :roll:

18. Anonymous

Anonymous Guest

Hầu hết tiếng bass ù và kéo đuôi nguyên nhân là do phòng. Có 2 yếu tố: cộng hưởng do vị trí loa hay vị trí ngồi; thứ 2 âm gián tiếp quá nhiều so với âm trực tiếp. Một số biện pháp giải quyết đơn giản: điều chỉnh vị trí loa xa tường sau và tường bên sao cho 2 khoảng cách này không bằng nhau. Đồng thời làm giảm diện tích bề mặt phẳng, cứng: tường bên, tường sau hay nên bằng cách đặt để 1 số tủ, kệ hay thảm phía trước loa. Nếu điều kiện phòng không cho phép đặt xa tường, bác trang bị thêm 1 số vật liệu hút âm, hay bẫy tần số thấp. Còn 1 nguyên nhân có thể xảy ra là kích thước phòng rơi vào tỉ lệ xấu theo phong thủy của acoustic!!!
    Quan trọng bác nên chú ý mặt âm học phòng hơn là phối ghép, nếu không sau này có vác cặp loa thứ n về cũng thế, không giải quyết được gì.

19. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em có khá nhiều kinh nghiệm trong đo đạc phòng nghe, canh chỉnh thử nhiều loại loa. em thấy thế này bass ù là do dư bass trong một khoảng tần nào đấy, thường dư > 6dB trong >= 2/3 octave. nguyên nhân bác Atlantis đã nói phía trên. khoảng tần thường dư là tầm lân cận 125 hz, 63-80 hz. đây đích thị là do phòng nghe. :D

cái ampli bác thử mà không gây ù có thể lý giải là bass yếu hơn cái ampli kia, tức là kéo hổng nổi loa.

việc setup, canh chỉnh, hút bass khá công phu và tốn thời gian bác ạ.

20. MẠNH QUANG

Chặng đường thật gian nan các bác nhỉ??? :lol: chắc em fải tính đến vấn đề tiêu tán âm rồi đây, PM80 rõ ràng là tiếng bass yếu rồi ạ, e sẽ thay bộ pre + pow kia xem thế nào đã rồi làm phiền các bác tiếp ạ. Rất cảm ơn các bác đã làm e sáng ra một chút ạ...

21. Agogo1

Agogo1 Advanced Member

Nói đơn giản, phòng nghe nhạc của bác mà có nhiều đồ để không bị trống phòng thì sẽ đỡ hơn nhiều.

Một ví dụ của em là có một giá sách thật to kín cả bức tường. Đầu sách thì tất nhiên là quyển cao quyển thấp thò ra thụt vào, nên em không bị tình trạng này.

Nhưng tính ra tiền mua sách còn hơn tiền làm đồ tiêu bass hay là đổi âmly mới :)

22. Mr Reel

Mr Reel Advanced Member

BÁc nên thay cái Amp bằng cái khác sẽ đỡ tốn kém hơn. theo tôi nghĩ là nó không hợp bộ. Một khi nó đã hợp rồi thì dây điện thoại đánh vẫn cứ hay như thường. Thân

23. giarau999

giarau999 Advanced Member

Em nghĩ bác có thể coi lại hệ thống nguồn và tiếp đất.

24. MẠNH QUANG

Kính thưa các bác!

Rất cảm ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn giúp em, loay hoay mãi e đi đến quyết định thay thế bằng Pioneer C,M 1500, cũng 4 sò sắt như Lo-D4500 nhưng đánh khoẻ hơn hẳn, không còn bị ù và kéo đuôi nữa ạ. Nhưng hình như là tép không suất sắc được như Lo-D, bù lại bass lại ấm và rất chắc... Ko biết cảm nhận đó của em có đúng ko nữa, vì em mới bê về chiều nay và đang nghe thử.

Rất cảm ơn các bác đã tư vấn giúp em!

25. antonop

antonop Advanced Member

Bass có đuôi là bỉnh thường đối với dòng loa thị trường,nhất là khi nghe nhạc vàng...trong trường hợp này bác
    thử mang một đôi loa ra ngoài phòng nghe và chỉ để một đôi loa thôi,nếu ko được thì bạn nên thử chơi loa thùng kín xen sao.

Share This Page

Loading...