Dac Cd nghe giống đĩa than là thế nào

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by phicanh, 5/9/21.

1. phicanh

phicanh Advanced Member

Chào các cụ!

Em la liếm nhiều năm nhưng vẫn chỉ thấy khắp nơi khi nói về CD, Dac toàn bảo hay là nghe analog giống đĩa than. Nhưng khái niệm này rất hay bị nhập nhằng bởi “hãng” nên e mạo muội đưa ra một cái rất rõ ràng thế này: đó là tiếng trung cao. Các cụ để ý vinyl nghe tiếng hát nó lên rất là thoải mái, không hề cảm thấy cái gọi là chạm trần.

Ngược lại Dac Cd nhiều cái đắt tiền lại không cho ra được thứ âm thanh này. Một số dac họ dùng kỹ thuật tạo ra một cái khung khiến nhiều người tưởng đó là 3D như Dcs paganini, nhưng nếu theo tiêu chí trên sẽ không ưng ý lắm. Ngay cả một số dac r2r hiện nay cũng mắc vấn đề này, có chăng bạn rockna là tương đối ổn áp so với phần còn lại. Có một anh bạn Schiit bán giá 5k$ thì thú thực hơi chán đối với em, nhưng thẳng này nó có một thứ gì đó chạm được vào tim người nghe nên không hoàn toàn là dở, nhưng lỗi vẫn nhiều.

Còn về dac nghe tuyệt vời theo tiêu chí trên thì em nghĩ là Vekian Dac, giờ có thể mua cũ với giá 6-8$. Vợ em thì bảo cái Vemeer dac hay, các nốt âm thể hiện tuyệt vời nhưng em không biết vì nghe vẫn chưa ra sự vượt trội hẳn, nhưng nghe so thì nó hơn rockna wavedream thật. Nhưng vợ em từng chửng tỏ với dân chơi khả năng đặc biệt của nó là nghe qua clip biết lệch, nhìn loa chưa bật kêu một bên vde mà đúng thật, thế nên đã nói thế thì chắc chắn không sai.
    Còn một cái dac nữa của tàu nhưng cực kỳ không nổi tiếng ít ai biết em xin không đưa ra đây, cái này cũng nhờ sự trợ giúp của vợ em mà khai quật được. Dù sao thì số đông chúng ta dị ứng đồ tàu nên không cần phải bàn đến.

2. Thientran73

Thientran73 Advanced Member

Em Tàu cụ nói đến là của hãng Denafrips phải không ạ? Em tình cờ thấy hãng này được Tây đánh giá cao

3. phicanh

phicanh Advanced Member

Em không đánh giá cao denafrips cụ ah

phamtuan80 and Thientran73 like this.
  4. phamtuan80

phamtuan80 Advanced Member

Em thấy DAC khó thể hiện chất analog hay do em chưa được nghe các loại DAC cao cấp thì thấy vậy nhỉ?

5. phicanh

phicanh Advanced Member

bác kiếm một e dac tốt, một bộ transport tốt có nguồn linear rời, sau đó đầu tư một cái master clock 10mhz cắm ngoài với nguồn nhạc tốt xem.

6. phicanh

phicanh Advanced Member

7. nguyenkienvt90

nguyenkienvt90 Advanced Member

Bác có thể cho em xin ít thông tin về 1 bộ Dac và clock vs transport ngon ngon chút để em tham khảo được không ạ.

8. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Đồ tầu mà bác nói chắc là Holo may KTE dac rồi :)

9. phicanh

phicanh Advanced Member

Ngon đắt tiền có bộ mutec úb và ref clock 10mhz tổng thiệt hại chắc độ gần 7k$. Còn nếu rẻ hơn thì rất nhiều bác. Em thấy hiện nay muốn ngon bổ rẻ thì chơi đồ china, nhìn bên trong thiết kế rất tốt ko kém đồ hãng đâu

10. phicanh

phicanh Advanced Member

Holo May nghe hay nhưng chưa phải xuất sắc bác ợ. Đặc biệt R2R rất hay kém khoản trung cao và dynamic.

11. Jacky5555

R2R nói chung cần burn lâu mới ra tiếng tốt, holo may dac cần burn tối thiểu 500h liên tục mới đánh giá đúng khả năng của nó, và có nhiều chế độ chơi (nos hay upsampling), chơi với HQP hay ko, chơi pcm hay dsd để đánh giá. Nên những ai chơi con này đều cần nhiều thời gian trải nghiệm. E cũng chưa nghe đâu, mới hóng hớt thôi :)

12. phicanh

phicanh Advanced Member

kể cả có vậy thì holo/ hồ lô dac vẫn không phải là xuất sắc. Ở bên hong kong nơi có audioexotic họ mua cục lọc điện 6-7000 như mua mớ rau thì có người giới thiệu Shanling cd3.2, trên youtube cũng có người review nó với đầu cd hãng loại tốt hơn 3k$ đấy. Shanling cd3.2 thuộc dạng tiếng nghe mà người ta bảo là lust, thanh niên trên youtube nói bạn anh ấy bảo con này nghe hay hơn dac 10k$ cũng không ngoa đâu. Holo May so với Shanling vẫn không bằng được, nhưng thiết kế rất đẹp. Trong đám R2R dac thì ngoài hồ lô còn aqua formula xhd cũng rất đẹp

13. Jacky5555

Shanling thì lâu rồi, hồi đầu cd/sacd shangling mới tập toẹ vào thị trường vn từ 200x cũng gây chú ý vì đám đèn xanh lét cải lương chết đi được :)
    E chưa bao giờ thấy shanling có chỗ đứng ở thị trường âu mỹ. Nếu là “lush sounding” thì cũng là mềm mại thôi, dân HK rất chuộng tube mà, nó cũng là 1 thị hiếu, chưa chắc phù hợp với mình. Còn aqua là của Ý mà, đang nói chuyện tầu thôi.

14. caobobin

caobobin Advanced Member

Shanling cd3.2 phải dùng loại xuất âm 2 bóng 6H30 dr , bộ Oapm , và bộ cơ đâu bảng cd pro 2 của philip thì mới chuẩn nhé các bác còn loại cd3.2 dùng 1 bóng 6H30 thì cũng bình thường và nếu so thì có thể so với các con cd 2-3k của Tây, quan điểm cá nhân thôi nhé các bác

phicanh likes this.
  15. phicanh

phicanh Advanced Member

@jacky : bên tây shanling vẫn bán dc nhé, kỳ thị đồ china thì đâu cũng có nhưng vẫn bán tốt.

@caobobin: có loại một bóng ạ, em chỉ biết loại hai bóng. Em cũng có nghe CD1.2 rồi, còn nghe qua clip của một bác bên malay thì nó vượt trội hẳn goldmund srcd, khác hẳn luôn

16. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Tại các diễn đàn audio Tây thì các topic về DAC Tầu thường là dài nhất. Lướt một hồi có cảm giác Tây họ đi trước ta nhiều...

17. Danaminhtuan

Danaminhtuan Advanced Member

Tầu nó thuê Tây viết review thôi bác ơi, mình có chơi 1 con máy chiếu laze của tầu hãng VAVA chuyên làm Camera. Con này Tầu nó thuê rất nhiều chú Tây làm review và cuối cùng thì năm 2020 nó là máy chiếu laze bán chạy nhất năm 2020

18. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Chắc chắn có thuê, nhưng ko phải tất cả bác ạ.

Danaminhtuan likes this.
  19. Danaminhtuan

Tất nhiên là vậy rồi bác, nhân tiện đây muốn nhờ các bác tư vấn chút. Mình đã dùng qua mấy con DAC Tầu rồi, tầm 30tr đổ lại thôi Topping D90MQA, Pegasus R2R, Audiogd, Oppo và bây giờ dùng con rất còi Logitech Transpoter chạy Roon. Thật ra nghe chả khác gì nhau lắm, nên muốn kiếm 1 con gấu hơn cho nó khác biệt. Mình đang dùng con máy tính khá ngon HNE dùng để chạy Roon và muốn các bác tư vấn cho con DAC tầm 50 đến 70tr. Thank các bác

20. caobobin

caobobin Advanced Member

Mạnh dạn đầu tư con Terminator đi anh, em đang chơi đây , rất hay lun

nhs likes this.
  21. Danaminhtuan

Con này phải gần 100 mà, tầm 70 không thấy ai bán

22. nhs

nhs Advanced Member

Terminal plus hay Holo may là con dac dự tính nâng cấp sau này (đang chơi con Holo đời đầu hơn 3 năm mà còn rất phê, con Terminator của bác thì rất hay rồi )

Danaminhtuan likes this.
  23. caobobin

caobobin Advanced Member

Anh vào trang carousel của Singapore tìm hàng cho dễ, thỏa thuận được và thanh toán xong thì nhờ dịch vụ vận chuyển sing-viet chuyển về tận nhà lun

Danaminhtuan likes this.
  24. Danaminhtuan

Holo giá hợp lý, khi nào lên đời pass lại cho mình nhé

25. nhs

nhs Advanced Member

Khi nào nâng cấp dac mới, e sẽ báo cho bác.

Danaminhtuan likes this.

Share This Page

Loading...