Đánh giá loa Thivan

Discussion in 'Loa' started by mrhatuvu, 23/11/18.

1. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Em click 1 cái nó ra 02 posts.....

2. cuongvinatex

cuongvinatex Advanced Member

Các bác đã nghe cặp Grandhorn của thi văn thấy thế nao??? Hôm qua e nghe ở avshow nhưng có ghép cả siêu trầm mà Thi văn vừa giới thiệu. Em chưa được nghe kỹ nhưng cảm nhận ban đầu là tiếng tốt, tiếc là chưa được nghe nguyên đôi loa đó (vì có cả siêu trầm). Đây cũng là lần đầu tiên e nghe loa TV. Amp thì có nghe qua mấy loại nhưng không ấn tượng

3. Vuphuong1984

Vuphuong1984 Advanced Member

em được nghe arden rồi ạ. và loa TV em cũng đã được nghe trong 2 buổi tại avshow rồi mà bác. cảm giác tai em là như thế, có thể chưa chuẩn lém :)

4. Satuki

Satuki Advanced Member

Hôm nay nghe tại AV Show. Amply khá ấn tượng khi đánh với Grandhorn tuy nhiên vì ghép siêu trầm nên khó đánh giá giải trầm của nó. Bác Thi cứ test mỗi bài một tí có lẽ cái tí ấy là điểm mạnh của hệ thống. Nhưng phải thừa nhận hệ thống giá rất là mềm mà đưa lại âm thanh khá tốt nếu so với hệ thống ngoại quốc trong tầm giá.

5. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Con grand horn này trông đẹp thật, nhưng phòng bé thì không phát huy hết khả năng của em nó.

Satuki likes this.
  6. cuongvinatex

cuongvinatex Advanced Member

Tiếc là không được nghe em nó trình diễn riêng (không có siêu trầm) nhưng đây là lần đầu tiên em ấn tượng với đồ của TV

7. gialong76

gialong76 Advanced Member

Mình cũng đang nghe Eros 9 ghép với 211, đúng là trung âm khá ấn tượng, nhạc Việt khá hợp tai, âm hưởng loa Anh nhẹ nhàng.
    Vừa rồi có nhờ bác Loa Việt Hùng ghé nhà nghe và nâng cấp giúp. Tuy không độ phân tầng được vì ván lưng bị đóng keo cứng rồi, nhưng bác Hùng có khuyên thử đặt ống dài tầm khoảng 20cm ở lỗ thông cộng hưởng bass dưới đáy loa. Kết quả, cá nhân mình thấy, tiếng bass cải thiện, giảm rền vang, bass gọn hơn, trung âm tự lồi ra hơn trước.
    Chút kinh nghiệm chia sẻ anh em hội Eros 9 :)

vannam08031967, meocon07 and guile like this.
  8. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Đậm: tối ưu "nhất" với hàm mục tiêu gì, đó là vấn đề.

Last edited: 25/11/19
  9. gialong76

À, vụ phân tầng, như Thi nói quan điểm của Thi khi nói chuyện với anh em test review Eros 9 bên Đức là "phân tầng hay nhất là không phân tầng". Loa Eros không có phân tầng thì phải, mình cũng lật ngược loa lên lấy đèn soi vào mà không thấy :)
    Không biết thực hư thế nào, vì mình cũng tay ngang khg phải dân kỹ thuật.

10. pdthang

pdthang Advanced Member

mình nghĩ Eros 9 bác Thi dùng loa toàn dải nên không dùng phân tần

11. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

2 củ loa mà không dùng phân tần thì đánh cách chi cho hay & đều được các bác?

12. hoangtrong

Bác có thể dùng active crossover với đa dạng option chỉnh, cái này mình chưa chơi nhưng đã đi nghe tương đối nhiều. Còn dùng passive crossover thì mỗi mục tiêu lại có giải pháp phù hợp khác nhau, không ai quyết định cho mình bằng chính mình, thành ra phải thử thôi bác, trừ trường hợp người nghe không đòi hỏi cao. Chỉ có tối ưu cho từng trường hợp cụ thể, không có universal optimum. Nếu coi việc trải nghiệm để đi tới cái mình muốn như một chuyến hành hương xa xôi thì thú vị. Cứ từ từ mà chơi, nhẩn nha có khi hay hơn đi một mạch đến đích, lúc đó lại chán. Tuy nhiên cái khó là người chơi chưa hình dung ra thật sự mình muốn cái gì khi chơi audio và mình mong muốn có chất lượng âm thanh tái tạo như thế nào, và nhất là chưa rõ các tiêu chí đánh giá như thế nào là hay (cho bản thân mình).

13. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Thực tế thì con eros 9 này có dùng phân tần. 2 củ loa mà không có phân tần thì không cách chi mà nghe được cả, lúc đó dải này lấn át dải kia, nghe còn tệ hơn loa kẹo kéo

14. hoangtrong

Đậm: Mình chưa hiểu ý bác nói đều ở đây nghĩa là gì?

15. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Post ở trên của em trả lời cho câu hỏi của bác

16. hoangtrong

Vâng bác, mình hiểu rồi, thường mình gọi là "cân bằng" các dãy thay vì "đều" dãy. Máy móc có thể giúp chúng ta đo và làm sao cho dãy tần "đều". Nhưng liệu tai nghe chùng ta có đều không? Amp được cân chỉnh cho "đều" và phối ghép với loa có dãy tần "bằng phẳng" nhưng có người sao nghe vẫn chưa thấy ổn, bởi vì đáp tần nghe được của người đó không bằng phẳng, ví dụ như tai người nghe đó ít nhạy với tiếng treble cao nhưng rất nhạy với tiếng bass, do đó để nghe hay thì người đó phải bớt bass, tăng treble thì mới vừa nghe. Lúc đó người này nghe với hệ thống được customized theo tai nghe (theo phòng ... của mình). Cũng có trường hợp ngược lại. Cho nên trong một vài post mình có nói một trong những cột mốc lớn chơi audio của mình đó là đi đo thính lực và máy sẽ vẽ đáp tuyến tần số nghe của 2 tai xem có bằng phẳng, có cân hay không.

Một vấn đề khác là có những hệ thống nghe rất "đều" tiếng, các âm thanh có lúc to có lúc nhỏ, nhưng nhìn chung là khá đều. Nhưng khi nghe trên một hệ thống setup tốt, âm thanh tái tạo tốt thì cũng bản nhạc đó nghe trên hệ thống này thì có tiếng lại lớn hơn và có tiếng thì lại nhỏ hơn tương đối so với các tiếng khác trong bản nhạc, cho nên độ gần xa, chính phụ, rộng hẹp; cảm nhận không gian biểu diễn to hay nhỏ rất rõ ràng không gian ít đồ đạc như trong nhà thờ tiếng vang khá rõ trong trong bar hay phòng biểu diễn nhỏ đông người có nhiều vật trang trí thì tiếng vang rất ít; hay thậm chí có cảm giác hát tới chữ cuối có cảm giác ca sĩ kéo micro xa miệng ra, hay ca sĩ ngoảnh mặt qua 1 bên khi hát tới chữ đó, rồi xoay mặt hướng về micro hát tiếp, thật kinh dị. Cho nên hệ thống nghe "đều" tiếng thì mình rất chán.

Last edited: 26/11/19
    KevinTeo likes this.
  17. thanh halong

thanh halong Advanced Member

Đã từ lâu ngưỡng mộ nhưng chưa có lúa cứ dòm thôi

Satuki likes this.
  18. sangcom

sangcom Approved Member

Bác share em thông số và hình ảnh cái ống đó được ko? em cũng đang chơi Eros 9 ghép với el84 đã thay toàn bộ bóng mullard, các dải rất ngon, tuy nhiên bass bị rền, em đứng một số góc trong phòng nghe tiếng bass sâu thăm thẳm luôn, nhưng ngồi chính giữa thì chưa ổn.

19. gialong76

Về ống: bác lật ngược loa lên, lấy kích thước tròn theo nó cho chuẩn. Chiều dài ống thì mình bắt đầu từ 25 rồi xuống dần 15cm, với phòng mình thì 20cm là hợp tai.
    Về chất liệu, mình nghĩ bác có thể dùng ống gỗ, nhựa hay bìa. Mình thì ra fahasa mua mấy mái bảng trắng của học sinh (dạng như bìa nhựa), về uốn tròn bấm đinh cho vào, chuẩn tai tài rồi thì hoàn thiện.
    Ngoài ra, như bác Việt Hùng chỉ điểm, ống có thể thu nhỏ đường kính lại, có thể giúp bass tốt hơn. Thử nghiệm và tự rút ra cái hợp mình nhất bạn nhé.

meocon07 likes this.
  20. guile

guile Advanced Member

Nói gì thì nói đây là diễn đàn DIY, toàn mấy ông thích mò mẫm, vọc vạch nên khó kềm chế lắm ahihi...
    E đã ghi ở topic trước rồi nên quote lại...bản thân em cũng là người vọc khá nhiều nên khó có thể bảo người khác là đừng vọc, tuy nhiên nếu muốn vọc thì nên chọn dòng loa khác để vọc thì sẽ học được nhiều hơn là vọc Eros 9, xuất thân của Thi là DIY hay như nick cũ là Diy-lover nên con Eros Thi thiết kế để khỏi...DIY...trừ khi người dùng chịu chơi, bổ luôn cái thùng loa ra chứ còn thì hơi khó để gắn phân tần chứ dừng nói là vọc vì 1 là loa không thể mở nếu ko phá thùng, toàn bộ chít keo, 2 phân tần được gắn phía trên, chỉ duy nhất tiếp cận là lật ngược loa, thông qua lỗ thông hơi để "ngó" bên trong thôi, phân tần thì đổ keo, treo hay gắn vào thùng loa ấy, nên công sức cho việc DIY lại loa là rất bất khả thi.
    @Hoàng Trọng: bác đứng trên góc độ người chơi những lời khuyên bác hợp lý cho việc bác đang chơi, em khuyên chỉ duy nhất con loa này đừng nên vọc làm gì cho mất công, ko đáng công sức so với kết quả mang lại đâu. E đồ là bác chưa từng khám phá con này nên bác mới nói thế thôi.

21. guile

guile Advanced Member

Mình nhớ có đợt lão ấy vác 3 cái ống này với 3 chiều dài khác nhau để test Eros 9, mỗi ống có những ưu nhược khác nhau, chơi kiểu này cũng đỡ tốn này, vì cái ống rẻ rề, lắp ko hợp thì bỏ ra, vì mỗi phòng 1 khác mà. Lúc mình qua nghe/xem bản xuất Châu Âu đầu tiên có hỏi Thi sao phải chít keo kĩ thế, ổng bảo là không sợ thằng Đức chỉ sợ thằng Tàu nó tháo ra clone thôi mwahahaha

22. hoangtrong

Mình chưa vọc Eros 9. Do bác nói nó tối ưu "nhất" rồi, nên mình muốn phản biện lại một chút nhìn từ góc độ người chơi. Những loa mà dân chơi hay vọc là những loa mà mở ra và ráp vào dễ dàng, thông số củ loa có sẵn rất đầy đủ, sơ đồ phân tần hãng có trên mạng, thậm chí kết cấu thùng loa có sẵn luôn. Do đó Altec là một trong những loại loa được vọc nhiều. Thiếu những thông số này thì người chơi phải tốn rất nhiều công và dễ thất bại. Với những loa "đánh đố" người chơi thì mình không hứng thú vì sẽ tốn rất nhiều thời gian và công sức nhưng kết quả không tương xứng vì thiếu thông tin do đó cần phải có phòng và thiết bị đo chuyên dụng, việc này quá tầm của người chơi. Chứ không phải nó là hay nhất rồi, không thể làm hay hơn được nữa. Nhà sản xuất thì thường tối ưu sản phẩm với một trong những hàm mục tiêu là lợi nhuận và/hoặc thị phần. Tóm lại mình muốn thảo luận để góp phần làm rõ lý do tại sao không nên mod Eros 9. Chứ không phải mình không đồng ý với ý kiến không nên mod Eros 9 :D

Attached Files:

Last edited: 26/11/19
    guile likes this.
  23. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Em thì thấy thích con grand horn, nhưng phòng nghe chỉ 24m2 nên đành ngậm ngùi tìm mục tiêu khác :(

24. hoangtrong

Được mà bác, nếu 4,5 x 5,3 m là khá tốt. Phòng của mình lọt lòng 3,7 x 6,0 m chơi củ bass 16 in, họng kèn to vốn dùng thường trong nhà thờ đây.

KevinTeo likes this.
  25. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Phòng nghe của em là 3,8mx6m bác. Bị hạn chế bởi chiều ngang, em sợ nhét cái con grand horn này vào nó la chịu không xiết. chiều ngang phòng nghe khoản 5m trở lên sẽ dễ kê kích và setup hơn.

Share This Page

Loading...