ĐẤU NỐI VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ Ở ĐÂY

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by PhiNam, 18/12/05.

1. medaidom

medaidom Advanced Member

Chào các bác,
    Em đã qua cái buổi lận đận , ăn không ngon ngủ không yên vì phối.. ghép. Nhân năm mới em tặng các bác còn lăn tăn vì vụ này thao khảo : www.grenault.net/couples.htm.

2. nghienaudio

nghienaudio Advanced Member

XIn chào các bác! Có bác nào biết chỉ dùm em cách mắc thêm 2 cái loa treble vào nghe nhạc cho hay hơn được không ạ. Loa em nghe nhạc thấy thiếu treble nên tính mắc thêm tép.Nên mua loại tép hiệu gì? DÙng âmly jag 506N digital, xài Hùng loa việt Nam Model HS 417 (Người Việt không có tiền dùng hàng việt :lol: ) mong ác bác chỉ dùm ạ

3. dad_handico

dad_handico Advanced Member

Em thấy ông bạn em mua thêm cặp loa treble ở chợ giời về, mắc 2 cọc loa treble đó vào cọc loa cũ thế là xong. Theo em tổng thể nghe không được ấn tượng lắm ạ. Nếu tai bác ko quá cầu kỳ thì lắp cũng được. Hôm trước ông ý tắt ampli mà để volume cao, đến lúc nghe bật lại thì tèo luôn 1 quả loa treble gắn thêm :D

4. nghienaudio

nghienaudio Advanced Member

Chào các anh chị trên vnav, em đang định setup bộ dàn vừa nghe nhạc vừa xem phim cho phòng khách của em : đồ của em hiện có:
    1. Amp KOK Jarguar 506N Digital
    2. Amply Denon DRA-700AE 2chanel nghe Stereo
    3. Receiver xem phim Pioneer 5.1
    4. CDPlayer
    5. 2 loa HS417 (Việt Nam) Làm front
    6. 2 surround + 1 Center
    7. 1 Subwoober
    8. LCD 42inch
    Em xin các bác chỉ dùm em cách mắc làm sao khi hát Karaoke thì nghe 2 loa front, nghe nhạc cũng bằng 2 loa Front, Khi xem phim thì nghe hết các loa. Làm cách nào để sử dụng các loa mình có mà không mất công thay qua thay lại không các bác. Mới mua thêm đồ nên không biết mắc dây làm sao cho nó thích hợp. Không lẽ mỗi lần nghe nhạc lại tháo dây loa của Jarguar KOK sang Amp Denon để nghe à rồi khi xem phim lại cắm day loa vào Receiver Pionneer à, Giúp em vói các bác nhé. Thanks

5. tuhodogo

tuhodogo Advanced Member

Yêu cầu của bác là với 1 đôi loa main dùng chung cho 3 amly với các đầu phát khác nhau hay chỉ dùng một đầu phát duy nhất ? Karaoke & xem phim thì đương nhiên là phải kết nối với màn hình rồi, nhưng khi nghe nhạc thì có cần phải xem hình không (vd: như khi xem ca nhạc trên đĩa DVD nhưng lại muốn cắm qua amly 2 kênh chẳng hạn). Với lại đằng sau 3 cái amply của bác có lỗ cắm điện Power-outlet không ? Bài toán cắm rút của bác tuy hơi khó nhưng vẫn có đáp số tuy nhiên bác phải mất công DIY thêm auto-swich bằng rơ-le bác ạ :D
    Thân mến !

6. vuminh

vuminh Approved Member

Chào các bác
    E mới mua cái tuner, thấy đường cable anten FM là đường đồng trục, ko biết cách đấu như thế nào? Bác nào biết xin chỉ giúp e, e cám ơn nhiều
    Kính,

7. tuhodogo

tuhodogo Advanced Member

Các tuner có đường cable anten FM đồng trục thường có thể bắt được sóng của TV cho nên bác cứ đấu thẳng cable anten TV vào là xong.
    Thân mến !

8. vuminh

vuminh Approved Member

Bác cho e hỏi thêm tí, nhà e ở chung cư, chỉ có cable của truyền hình thôi, ko có anten ngoài thì có cắm được không bác?
    Cám ơn bác nhiều
    Kính,

9. tuhodogo

tuhodogo Advanced Member

Cắm cable truyền hình vô tư bác ạ. Nếu phần in-antena của Tuner không bị lỗi thì nó không ảnh hưởng gì tới TV cả, kiểu như mình cắm thêm một TV nữa ấy mà, bác nên mua bộ chia cable anten bác ạ.
    Thân mến !

10. vuminh

vuminh Approved Member

Cám ơn các bác nhiều
    Kính,

11. MrSon

MrSon Advanced Member

Theo yêu cầu setup của bác nghienaudio dùng cặp loa front vừa xem phim , nghe nhạc , hát karaoke . Bác ra bác DungAudio mua switch chuyển loa về cắm 3 cặp dây loa từ 3 amply vào in cái switch ( receiver lấy đường front ), out switch cắm vào loa front , cặp rear , center , sub cắm vào receiver.

12. maychieu

maychieu Advanced Member

Chào các bác , các bác cho hỏi về việc đấu nối rữa pre accuphase và powre MC 2505 với ạ thanks

13. botom

botom Approved Member

Kính chào các bác!

Em là lính mới. Em mạo muội xin phép các bác tư vấn giúp em lắp bộ dàn Karaoke ở nhà em ạ.

Em vừa mới sắm con ampli Jarguar 506N. Nhưng hình như cách đầu nối thiết bị của nó không được dễ dàng như con ampli Cali cùi trước đay của em. Kính mong các bác chỉ giáo.

Vần đề của em là em có 1 đầu DVD pioneer, 1 đầu Karaoke Arirang, 1 đôi loa Bose. Em cần đấu đầu DVD và Karaoke vào ampli, khi nào cần dùng đầu DVD hay Karaoke, nó đèu phát lên đôi loa Bose của em. Với đầu ampli Cali cùi trước đây, em chỉ việc ấn nút A/B on/off mặt trước là chuyển được chế độ dùng DVD hay Karaoke. Nhưng với ampli Jarguar 506N này, em chảng thấy nút chuyển nào như vậy cả. Em đã thử các chế độ sau:

- Đấu DVD vào musical audio in kênh 1 và 2; Đấu Arirang vào musical audio on kênh 3 và 4; Đấu Loa vào kênh loa 1 và 2; gạt lẫy đằng sau đít ampli sang chế độ Multi channel, tieng ra cả 4 lênh loa (1-1, 2-2, 3-3, 4-4). Khi bật DVD, tiêng ra Loa ngon lành. Nhưng khi bật Karaoke, chăng nghe thấy tiếng. Nếu gạt lẫy sau đít ampli sang chế độ loa kênh 1-3 va 2-4, thì chỉ nghe được 1 bên loa. Kể cả em có đầu loa lại theo kênh 1 và 3 thôi, thì âm thanh cũng chỉ ra 1 bên loa ở kênh 1 :(.

Các bác làm ơn chỉ cho em cách đấu loa mà tiếng ra được cả 2 loa, trong mọi trường hợp dùng DVD hả đầu Karaoke! Hay là ampli em có vần đề!?

Hình như đầu Karaoke này đương kênh loa đi cùng với đường musical audio in, chia thành 2 kênh tách biệt. Do đó hoặc là em phải đấu đủ 2 cặp loa, mỗi lần nghe DVD hay Karaoke nó sẽ phát ra cặp loa tương ứng? Hoặc là em phải đi mua bộ chia audio để đấu DVD và Karaoke vào đó, rồi chỉ nối vơi cổng Musical Audio kenh 1 và 2 thôi!?. Chả lẽ về khoản đầu nối này nó kém cả thang ampli cali cùi hả các bác!?

Em xin chân thành cảm ơn các bác chỉ giáo!

14. baosanconan

baosanconan Approved Member

Chào anh em vnav,

hiện mình đang đánh amply NAD C372 http://avforum.no/forum/attachments/rec ... adc372.jpg với cặp Boston Acoustics, trở kháng mỗi loa là 8ohms. Nhưng mà nghe thiếu treb nên mình định gắn thêm 2 loa treble trở kháng mỗi loa cũng 8ohms. Vậy thì theo mọi người, mình nên gắn 2 loa treb vào kênh B rồi chạy A B cùng lúc hay là mắc song song vào cặp Boston Acoustics?

15. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Em có đôi loa cột EPOS es22 và đang băn khoăn vụ đấu ghép. Theo thứ tự, bây giờ em quyết tâm tìm amply hợp trước rồi mới đến CDP.
    Em xin các cao thủ tư vấn cho vài ý kiến về amply hoặc pre/pow nào đánh ra hết chất em EPOS 22 này. Em thì vẫn thích nhiều thể loại, :) nhưng ưu tiên vocal, country, pop, sau đó thỉnh thoảng đá tí classic, giao hưởng... Nhạc Việt thì cứ nghe được Lê Dung, Anh Thơ, Lan Anh hay Quang Dũng là ok.
    Mức đầu tư không quá 2500 obama ạ.
    Đa tạ các bác trước.

16. phamtrongbinh

phamtrongbinh New Member

Anh bạn em có 1 con DVD Pioneer AX10 ghép với Amply Onkyo 929 tiếng nghe rất dở, trong khi đó Pioneer S7 ghép thì nghe hay. có bác nào có kinh nghiệm vụ này tư vấn dùm em.

17. DungDoan

DungDoan Advanced Member

Báo cáo các bác em có em power , kéo được loa 4 -8 ohm, ở phần ra của power một kênh có 4 cọc cắm loa.
    các bác tư vấn giúp em nếu em kéo 1 cặp loa cho một kênh có trở ngại gi không ah? nếu cắm 1 cặp loa 4 ohm vào một kênh thì trở kháng lúc này là nối tiếp = 8 ohm phải không các bác ? Em định cắm như hình vẽ bên dưới,
    Nhờ các bác tư vấn giúp em với, cám ơn các bác

Attached Files:

18. haiipad16

haiipad16 New Member

Cho em hoi..........

Em co doi loa JBL L 100century va CD pioneer T07a roi nhung dang phan van giua hai com amplifier marantz 1150mark 2 va 1200b, em khong biet chon con nao kinh mong cac bac chi giao, xin cam on

19. audiophile_68

audiophile_68 Advanced Member

Chào các bác, em cưới em pre linn kairn. Chất âm khiến em rất hài lòng. Ngoài cái vụ đảo chiều đấu vào cọc loa, em đang thắc mắc về chức năng mono của em nó. Em chuyển mono, stereo thì không thấy khác biệt gì cả. Tài liệu của Linn nói ¨legend mono mode¨. Bác nào hiểu cho em biết công dụng của nó được không ? Trong trường hợp nào thì dùng mono mode ?

Các bác có biết ở Hà Nội chỗ nào mua đèn 12 AU7A, NOS, uy tín, chất lượng không. Em đang định tìm quả ECC802 S. Cám ơn các bác.

20. thienhaipt

thienhaipt Advanced Member

Chào các bác, em là newbie, bưa trước có nghe 1 dàn Victor chơi hòa tấu thấy hay quá, mấy bác cho em hỏi là amp Victor thì thường chơi với loa nào, chơi nhạc nào thì hợp. Em định tậu 1 em amp 911

21. colenao

colenao Approved Member

Re: Xin tìm cách tháo gỡ, phối ghép

chút chia sẻ ạ!
    denon theo đánh giá của e là cho ra chất âm khô và cứng không có phù hợp với kiều nhạc vàng,trữ tinh hay nhạc chậm....
    e nghĩ là pác lên đẩy con denon 2000ivr đi rồi thêm tí tiền mềnh đổi sang đới luxman chẳng hạn như 503...hay 505 gì đó tùy theo tầm kinh phí.
    200ivr bj mà bán chắc cũng đc tầm 17 đến 21 vì còn tuy theo chất còn e luxman 503 bj cũng tầm 24,25tr gì đó.
    Chúc bác toại nguyện!thân

22. tibook

tibook Advanced Member

CHo em hỏi các bác đi trước ợ, những đôi loa có tới 8 cọc vào tính hiệu thì phải hiểu và đấu nối như nào cho đúng các bác nào biết cho e xin vài bài chỉ giáo ạ??cụ thể e muốn hỏi loa Linn Katan ạ :(

23. tibook

tibook Advanced Member

các bác ở topic này nghỉ đông hết rồi thì phải :(

24. mewkuli

mewkuli New Member

AI giúp mình với

Mình tính lấy MD intec 105 làm DAC nhưng muốn kết nối như sau :
    Cục amly FR-7GX (có cả CDP và MD ) cổng OPTICAL OUT cắm vào OPTICAL IN của MD intec 105(DAC) rùi cắm cổng hoa sen từ 105 vào Line in Của FR-7GX
    Vậy liệu mình chạy CD từ 7GX rùi qua MD 105 rùi lại đi vào LINE in của 7gx có chạy đc không nhỉ???

Và nếu không đc thì mình cắm vào PC qua MD 105 (qua cổng OPTICAL) thì âm thanh có cải thiện nhiều không???

25. colenao

colenao Approved Member

kính chào các chú,các bác & chào toàn thể ae.
    có một tí đồ mà ko biết phối ghép ra sao vậy nhờ mọi người ai biết chỉ dùm,ai ko biết thì vô chém cùng cho zôm
    1/1đầu hát + ampli cali 168 e đang oánh 2 cặp loa 1bose 301II + BMB 252.cái này thì vẫn để hát ca ô kê :p
    2/ vừa được thừa hưởng thêm bộ nghe nhac gồm 1denon 890d + 1cd denon 1550g + 1 cặp b&w 604
    Xin các chú các bác& các ae chỉ cách setup làm sao cho khi hát thì vẫn hát bằng bộ kaoke với 2 loa bose & bmb còn khi nghe nhạc thì bằng con denon + cả 3loa ạ
    thanks all :wink:

Share This Page

Loading...