Đầu tư chống rung

Discussion in 'Phụ kiện' started by locnp, 24/12/12.

1. anhhdung

anhhdung Advanced Member

Em cũng rất tâm đắc với việc sử dụng chống rung cho dàn máy -em dự định sau khi ổn định cơ bản phần thiết bị sẽ đầu tư phần chống rung bằng chân cách ly có nguyên lý là dùng lực từ tính đẩy nhau của nam châm cùng cực . Có bác nào đã sử dụng chưa ạ ?

2. locnp

locnp Advanced Member

giống cục spike sound well của korea hả bác? Em thấy đắt mà tác dụng không nhiều

3. hanhsx

hanhsx Advanced Member

Quả thật thêm 4 miếng Magic Hexa kê dưới CD " như là nâng cấp cho dàn máy " hiệu quả thật bất ngờ ,tiếc là không làm từ sớm !! Không phải " hay trong tầm giá " mà phải nói là " hay vượt tầm giá ".

4. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

nhất - phòng
    nhì - điện ( nguồn điện, lọc, dây nguồn )
    ba - chống rung
    tư - kinh nghiệm
    năm - dây dợ
    :) :mrgreen:

5. fxx

fxx Approved Member

Sao dây nhợ bác xếp tới tận thứ 5 rứa?

Chung nguyen likes this.
  6. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Tâm đắc :D

7. locnp

locnp Advanced Member

Vấn đề thứ tư rất đáng quan ngại, liệu chúng ta có thể mổ xẻ nó ra chi tiết hơn nữa được không?

8. henryngo84

henryngo84 Advanced Member

Em tâm đắc với bác lắm, vì em đang đi theo công thức bác đưa ra ấy ạ. Và kết quả rất là hiệu quả :lol:

9. Leu_chong

Leu_chong Advanced Member

Bác sử loại này rồi à, tác dụng không như quảng cáo hả bác, cho em biết cụ thể hơn được không ?

10. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Chào bác. Về âm thanh thì em chưa dám tư vấn, nhưng về việc này thì em có thể tư vấn cho bác ạ. Việc đầu tiên bác mượn một cái thước cân bằng (Leveling) hoặc không có thì bác có thể dùng ống nhựa trong đổ nước lấy cân bằng theo kiểu mấy bác thợ xây hay đánh dấu cho sàn nhà đấy. Bằng việc này thì bác phải căn chỉnh 2 cái chân đế của máy giặt phía trước sao cho máy của bác chắc chắn là cân bằng. Việc thứ hai cũng khá đơn giản nhưng hiệu quả, bác ra METRO tìm mua 4 miếng dán của hãng 3M, nó hình tròn và đường kính khoảng 2,5cm có một mặt như giấy giáp còn mặt kia dùng băng dính 2 mặt để dán trực tiếp xuống nền nhà. Bác về dán vào 4 chân máy cho em. Hy vọng máy của bác sẽ hết chạy ra giữa nhà mỗi khi em nó vắt quần áo.

11. locnp

locnp Advanced Member

Loại này giá khoảng 50$/1 cục, bác cần 4 cục để chống rung cho thiết bị, vị chi 200$

Nguyên lí hoạt động là sử dụng lực từ nam châm cực mạnh , đối cực để nâng thiết bị lên không trung. Bằng cách này, các dư chấn rung từ sàn truyền lên thiết bị sẽ bị cô lập và phân tán, đó là ưu điểm lớn nhất của cục này. Tuy nhiên, thực tế ít thiết bị có trọng lượng phân bố đều bốn góc, thường chỗ lắp tăng phô sẽ nặng hơn chỗ lắp board mạch, do đó khi bác dùng từ nâng lên thiết bị bác sẽ bị chênh.

12. hanhsx

hanhsx Advanced Member

Bác nói thế nhưng tôi lại thấy khác , trước tôi dùng McInstosh MCD500 đúng là CD có chổ nặng chổ nhẹ , sử dụng chân theo máy thấy nó không cân bằng , lắc nhẹ thấy nó cập kênh , dùng bốn cục từ lực kê trực tiếp dưới CD thấy hết hẳn , rất cân bằng, chỉ có điều hiệu quả tăng chất lượng âm thanh thì không thấy rõ nên khi đổi sang Esoteric X01 có chân quá tốt nên cho em nó theo người ta luôn .

13. Leu_chong

Leu_chong Advanced Member

@ locnp; hanhsx: Cám ơn các bác.
    Thông tin quảng cáo nhiều khi gây nhiễu loạn, đúng là "Trời đã sinh ra Cuội còn sinh ra quảng cáo" :lol:. Cứ phải hỏi mấy bác đã dùng thực tế mới rõ được.

14. locnp

locnp Advanced Member

Đây chỉ là ý kiến cá nhân của em, tất nhiên nhà sản xuất họ bỏ công nghiên cứu và chất lượng đã được kiểm chứng trước khi sản xuất bán ra thị trường. Tất nhiên, em vẫn ủng hộ cách trả nghiệm thực tế hơn là đọc review.

15. habas

habas Advanced Member

Đầu CD dùng cho Auto, họ chống rung bằng gì vậy mấy cụ ?

16. lamlylam

lamlylam Advanced Member

em đã dùng thử với hệ thống của em. thấy cũng chả tác dụng gì nhiều. Đã vậy còn bị nghiêng do trọng lượng máy phân bổ không đều (nghiêng về phía nguồn xuyến)

Vỏ ngoài bằng nhựa, nhìn chán chết, có loại mạ vàng, nhìn cứ như đồ hàng mã

17. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào anh em, theo mình :
    Nhất : Phòng
    Nhì : nguồn điện
    Ba : Dây dẫn
    Bốn : Thiết bị ngoại vi như chân chống rung, đĩa millennium cd mat, cầu chì.....
    Thứ tự sắp xếp như thế nào đã phản ánh kinh nghiệm của mỗi người chơi . :mrgreen: :( :D

imj likes this.
  18. doicodon1

doicodon1 Advanced Member

em thì em cứ để trên 1 cái thảm vừa êm vừa có tác dụng tiêu tán âm nữa

19. vubaduy

vubaduy Advanced Member

Theo em thì dù dàn máy hay loa cũng ko nên để lên thảm, nếu bắt buộc phải để thì nên lót tấm đá dày và nặng ở dưới.

20. ducanhle

ducanhle Advanced Member

em thấy hãng họ cũng recommend là không nhất thiết phải kê theo hình tam giác cân, vì nhiều đồ có chassis không đủ cứng sẽ gây vẹo nếu kê không đúng trọng tâm, ưu tiên kê dưới nguồn gây rung như bộ cơ, biến áp, tube...v.v... :wink:

21. vip_audio

vip_audio New Member

Kệ máy thì bác nên sử dụng loại kệ dành cho âm thanh ( giúp triệt tiêu rung chấn )
    Loa thì chắc chắn phải là chân đinh => có nhiều hãng lắm đấy ( sử dụng đồ mà mình tự nghiên cứu thì cũng có kết quả nhưng không được tối đa)
    Dùng cho máy ( CD, pre, ampli) thì bác nên dùng chân côn nhé. ( Hãng Renosater)

22. nghiaaudiohl

nghiaaudiohl Advanced Member

E cũng đã thử dùng "Chóp bi" và " bánh bèo" (mua tại Shop Audio choice) , Thực tế là chẳng thấy khác biệt gì. chả lẽ là mất tiền mua rùi thì phải xài thui! hiện e đang bỏ xó. Chắc khi nào e chợi đến nhạc Sàn và thuốc lắc thì mới cần tăng cường chống rung cho CDP (khỏi vấp đĩa).

23. ducanhle

ducanhle Advanced Member

bác thử loại tốt hơn đi xem sao, e cũng vừa bỏ hết "bánh bèo" chơi sort kone-bc của nordost rùi ;)

24. nghiaaudiohl

nghiaaudiohl Advanced Member

sự khác biệt có thấy rõ rệt ko bác? giá thành thế nào ạ?

25. ducanhle

ducanhle Advanced Member

em thử kê phono và cd thì em thấy vibrapod có hiệu ứng làm gọn cả bass và treble, sort kone thì làm cho các chi tiết trở nên rõ ràng và bong tách hơn, treble lên cao và mảnh hơn, tổng thể không gian tĩnh, vững và ngay ngắn, nghe sảng khoái hơn hẳn. Giá thì tất nhiên là BC nhiều xiền hơn nhưng với hiệu quả như thế em cho là đáng xiền ;)

Share This Page

Loading...