Đầu tư chống rung

Discussion in 'Phụ kiện' started by locnp, 24/12/12.

1. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào anh em,đúng là chân chống rung dùng trong hệ thống đèn thì hiệu quả mang lại rõ hơn bán dẫn. Còn nói là kê cục gạch nên nó khác để từ đó đưa ra kết luận là Tây " thuốc " là không chính xác đâu. Mình đang muốn mua 02 bộ ( 8 cục ) chân chống rung từ trường của KOREA loại chụi tải 10kg/cục, anh em nào trải nghiệm rồi có nhu cầu bán thì alo cho mình nhé.

2. anhtrang

anhtrang Advanced Member

3. tranluonggangthep

tranluonggangthep Advanced Member

Báo cáo các bác em vừa được anh em trong xóm cho mượn hai món chống rung để thử: món thứ nhất là 4 cục chống rung bằng nhựa như tổ ong rất mềm để kê vào đầu CD và LP. Thì thấy rất hiệu quả và đầu tư món này cũng không nhiều tiền, kê vào rồi thì không muốn trả lại chủ của nó nữa. Món thứ hai là hai tấm kê loa sau khi cho vào kê loa cẩn thận thì ôi thôi âm thanh loa phát ra thì tuyệt chỉ mong mình có tiền để tậu một đôi vì những 11 triệu cơ. các bác không biết thế nào chứ em thấy món này còn hiệu quả hơn dây dợ áy chứ.

4. achayhl

achayhl Advanced Member

E xin góp vui tý e có ong bạn cũng xài chống rung cho cdp bằng "bánh bèo", "chóp bi" và cả mấy miếng tổ ong như trên của bác. Khi mới mua về cũng hồ hởi lắm nhưng còn thiếu tự tin nên nhờ e căng tấm ri đo để test mù và kết quả là toàn bộ mấy món chống rung đó đã ra đi...

5. cuongthao16

cuongthao16 Advanced Member

Em đọc các trang thì mỗi người mỗi kiểu vậy chân chống rung magic hexa và spike sound will cái nào dùng tốt cho cdp vậy các bác ? hay là không dùng cái nào cả ?

6. Vinhoankiem

Chào bạn, theo mình phụ kiện nói chung và chân chống rung nói riêng không bắt buôc phải có. Khi setup thấy hay thì chơi, không hay thì nghỉ chơi cũng là chuyện bình thường. Qua trải nghiệm của mình về chân chống rung thì có mấy yếu tố để ta co thể dễ thấy sự tác động của nó: setup thiết bị phù hợp với không gian phòng, thứ hai là kệ dàn máy phải được chống rung, thứ ba là thiết bị được chống rung phải đúng tiêu chuẩn cân nặng của hãng. Như mình trước đây mình chơi pow đèn thì chân chống rung của cơ mình dùng stillpoints ultra SS, sau này chơi sò thì chân chống rung của cơ mình dùng chân chống rung của hãng SUNMOOK lại thấy hay hơn. Để có một nhận định đày đủ về một vấn đề ngoài kiến thức có được còn hải có quá trình trải nghiệm nữa bạn ạ :D . Trải nghiệm chân chống rung cũng nhiều thú vị lắm.

7. achayhl

achayhl Advanced Member

Cám ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm! Có thể cdp & hệ thống của ông bạn e còi quá hoặc trình nghe tụi e còn hạn chế nên ko thể phân biệt được sự khác biệt bác a...! Vả lại e thấy bên trong mỗi bộ cơ đều đươc thiết kế cơ cấu chống rung rồi, Mà mỗi lần trải nghiệm về chống rung bác có test mù ko ạ?

8. Vinhoankiem

Chào bạn, test mù không phải là phương pháp tốt nhất để so sánh sự khác biệt khi setup chân chống rung. Theo mình nếu có điều kiện bạn nên tham khảo thêm về mục đích đầy đủ của chân chống rung là gì, tác dụng của nó đối với thiết bị được chống rung. Nếu có điều kiện, bạn có thể setup bộ ba chén hài âm ( theo sơ đồ hai úp một ngửa và một úp hai ngửa ). Minh nghĩ, nếu bạn chống rung cho kệ tốt- setup phòng tốt thì sẽ thấy sự khác biệt, không cần phải test mù đâu bạn.

9. achayhl

achayhl Advanced Member

E cho là test mù là cách đánh giá sự khác biệt một cách trung thực nhất tránh bị tác động của cảm tính hay tâm lý. Còn tác dụng của chống rung ư? E chỉ nghĩ đơn giản công dụng của nó là để ... chống rung... hi hi! Với những cdp tốt thì thường là chống rung trong máy đã rất tốt roài, thêm nữa làm gì cho lãng phí. E ví như bác đi xe MEC giảm xóc cực tốt rồi bác có cần độ thêm cái đệm lò so dưới ghế nữa ko...?
    Bác thông cảm là e mới chơi nên hiểu biết về mấy món chống rung này hạn chế và thô thiển vây, có gì bác chỉ giáo thêm.

10. Vinhoankiem

:?: :arrow: :idea: :mrgreen: :D

11. achayhl

achayhl Advanced Member

Trường hợp nguồn phát là LP, biến đổi tín hiệu dao động cơ học thành tín hiệu điện từ thì ảnh hưởng của rung đồng bên ngoài đến tín hiệu Analog dễ dàng hiểu và nhận thấy nhưng với CDP là tin hiệu số thì e chưa hiểu ảnh hưởng của của rung động đến tín hiệu ra thế nào ngoài vấn đề vấp đĩa hay khó đọc đĩa. Bác có thể dùng kiến thức vật lý giải thích gùm e được ko? E chỉ nghe và đồng thuận với sự giải thích một cách có cơ sở khoa học của các hiện tượng vật lý, còn giải thích Theo kiểu trải nghiệm, cảm tính hay tâm linh..., thì thôi ạ! Tks bác.

12. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Khi một thành phần điện tử hoạt động thì sẽ có hiện tượng microphonic. Nếu bác sài ampli đèn sẽ dễ nhận ra hiệu ứng này (gõ tay vào mặt thiết bị làm rung đèn khi hoạt động sẽ nghe hiệu ứng ở loa ngay đối với các đèn có độ microphonic cao). Thiết bị sử dụng linh kiện bán dẫn có ưu điểm độ microphonic thấp hơn đèn, ít nhận thấy hơn đèn nhưng vẫn ảnh hưởng đến quá trình tái tạo âm thanh khi hoạt động.

Chống rung tốt sẽ giảm thiểu hiệu ứng trên kết quả hay hoặc kg hợp gu tuỳ vào tai người nghe nhưng phân lớn là tốt hơn kg chống rung. Áp dụng cho cả dây loa, dây nguồn, dây tín hiệu......

Thân chào!

13. achayhl

achayhl Advanced Member

ok, e thấy hợp lý! Tks bác,

14. achayhl

achayhl Advanced Member

Với bóng đèn điện tử thấy dễ hiểu hơn và ảnh hưởng của hiện tượng microphonic rõ rệt hơn, vậy có thể khắc phuc bằng các biện pháp chống rung là hợp lý.
    nhưng với cdp & các thiết bị bán dẫn ảnh hưởng của microphonic là rất nhỏ vậy có cần thiết phải đầu tư thêm thiết bị chống rung (ko hề rẻ) nưa ko khi mà hiệu quả theo e là rất nhỏ- có khi không nhận ra, ví dụ như hệ thông của bạn e đã kể ơ trên?

15. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Tuỳ sự chơi của mỗi người mà quyết định bác! Phần lớn thiết bị hệ thống bị ảnh hưởng rung khi loa hát, rung này là liên tục ở tần số khác nhau chứ kg phải đơn thuần là gõ tay vài cái lên thiết bị. Trong thiết bị ngoài ra còn có tụ, các thành phần nhạy cảm với rung mà ảnh hưởng thì việc hạn chế rung chỉ đem lại lợi hơn là hại! Mỗi sự nâng cấp thay đổi tốt dù ít thì vẫn hay hơn. Tro âm thanh, chỉ một chút thôi có thể khiến chủ nhân quyết định nâng lên hay thay đổi ngay nếu có điều kiện! Bác đọc chữ ký của em sẽ hiểu rõ hơn :)

Thân chào!

16. hoa audio

hoa audio Advanced Member

Chơi món này E thấy phức tạp nhất , nhưng hiệu quả mang lại thật kinh khủng và đôi khi lại càng tệ hơn . Cho nên người chơi nên tham khảo và trãi nghiệm thật kỷ trước khi bỏ tiền đầu tư , tránh lợi bất cập hại nhé ! Thân !

17. Vinhoankiem

Trong quá trình setup hệ thống âm thanh nói chung, hệ thống điện nguồn và hệ thống chống rung nói riêng mới thấy tư duy " dĩ biến vạn biến " quan trọng lắm :cry:

18. cuongaudio

cuongaudio Advanced Member

Em đang có nhu cầu tậu mấy đôi dép tổ ong. Cụ nào chán báo Em nhé! Thanks!

19. hoa audio

hoa audio Advanced Member

Loại này kê CD và Pre HT của E nghe dở hơn , tiếng mềm xèo :D , mất dãi cao , mất độ chi tiết hết , kê mâm than còi thì ok ! Thân !

thanh0610 likes this.
  20. atlantic

atlantic Advanced Members

các bác vào đây nghiên cứu các công cụ chống rung từ vĩ mô đến vi mô nhé. www.foq.jp

ai muốn test thử sp thì đến em. hiệu quả rõ ràng, chi phí tiết kiệm

21. Vutung

Vutung Advanced Member

Như vậy cũng được luôn hả bác?

22. nhukhatg

nhukhatg Approved Member

Mình đồng ý với ý kiến của Bác, các thiết bị có chuyể động như CDP, loa mới cần chống rung, còn các thiết bị như amp, Pre, power... thì có rung đâu mà chống!

23. ThủyMộc

ThủyMộc Advanced Member

Em nghĩ khi dây dợ của bộ giàn đã tốt rồi thì dùng chống rung lại càng hiệu quả hơn các bác nhể.

24. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Chống rung đúng là chỉ hiệu quả cho CD , LP và loa còn với ampli , power ,pre thì dây dợ mới hiệu quả . Việc kê kích cố gắng kê xa xa nhau 1 chút là OK

25. badboybeo

badboybeo Advanced Member

He he ,còn em thì thiết bị nào em cũng chống rung cả,kê kích xa nhau Bác nói quá chuẩn, em không tranh luận.
    Bỏ qua yếu tố dây dợ,các thiết bị như amp pow pre, Bác cứ thử để máy bật từ 3 tiếng trở lên đối với đèn ,5 tiếng cho sò,mở âm lượng đủ lớn mà khi Bác sờ vào lỗ thoát hơi sau loa mà thấy hơi ra phù phù,bản nhạc có tiết tấu nhanh có khi Bác lại thấy khác đấy.
    Em thì chả bao giờ em tắt máy cả,chỉ 3,4 ngày tháo dây tổng ra 10 phút reset lại thôi,nên em thử chống rung hay dây các loại rất dễ nhận thấy.

Share This Page

Loading...