DH LABS - ĐÃ AI DÙNG DÒNG DÂY MỸ NÀY CHƯA

Discussion in 'Phụ kiện' started by nhimcon2011, 11/6/14.

1. Duc Vu

Duc Vu Approved Member

Dây loa dây nguồn em dùng loại cắt mét và mua luôn các loại đầu cắm của shop nhập về nhà tự làm lấy, toàn loại chất lượng tốt nên cắm rất chắc.

2. thangkv

thangkv Advanced Member

Vậy là bác dùng jack loa của hãng luôn và jack nguồn Watgate?

3. Duc Vu

Duc Vu Approved Member

Vâng, em dùng jack loa (chữ Z) của DH Labs cắm vào amp hay loa đều rất chắc chắn, còn làm xong lô jack nguồn Wattgate thì cái đầu cây vít đểu của em muốn toét ra luôn mà mấy con vít của jack chẳng bị sao cả.

4. locnp

locnp Advanced Member

Chúc bác Sebastian Vũ đã sỡ hữu bộ dây ưng ý. Không biết chi phí mua dây cắt mét về DIY chi phí rẻ hơn dây hãng nhiều ko bác, em đang phân vân quá :(

5. Duc Vu

Duc Vu Approved Member

Cảm ơn bác Locnp, mua dây cắt mét về mình tự bắt vít chắc chắn rẻ hơn hàng hãng họ thi công rồi, bác vào shop Atlantic bấm máy tính là ra con số ngay. Mong bác sớm hết phân vân, hehehh..

6. locnp

locnp Advanced Member

Sau khi tính toán, em thấy DIY sẽ rẻ hơn dây hãng một khoản tiền kha khá bác ạ :lol:

Phần chi phí DIY như vậy có thể nói là thơm do tận dụng được nguồn nhân lực tại nhà. Tuy nhiên, em băn khoăn vấn đề thi công dây sao cho chắc chắn và đạt tiêu chuẩn chất lượng sao cho....gần như dây hãng bác ạ. Em thấy bắt ốc sẽ không an toàn và lỏng lẻo và dễ rơi rớt.

Em hỏi a Sáu gô thì ảnh bảo cứ làm theo hướng dẫn thi công dây belden là ok:

Công cụ:

Thiết kế:

Thi công:

Thành phẩm:

Bác Sebastian Vu thấy cách trên thế nào, xin bác cho ý kiến ạ?

Võ Hoàng Gia likes this.
  7. Duc Vu

Duc Vu Approved Member

Về quy chuẩn và cách thi công bác tham khảo thêm tại trang 11 shop DũngAudio đã hướng dẫn rất kỹ. Bác lo bắt ốc lỏng lẻo dễ rơi không an toàn thì hơi quá, em nghĩ điều này chỉ có đối với loại jack kém chất lượng và người làm quá ẩu thôi ạh.

8. mtbc

mtbc Advanced Member

Jack tốt vẫn bị bác ạ. Cách an toàn là hàn dây vào càng cua trước, rồi nhét càng cua vô trong lỗ bắt ốc vặn lại thì hết nhúc nhích.

9. sakura

sakura Advanced Member

E không hiểu trong Audio thì thế nào chứ Cty E có tiêu chuẩn ( trich lục,áp dụng từ tiêu chuẩn JIS ) đối với đấu nối dây / giắc nguồn cho thiết bị sử dụng điện áp 100V trở lên là phải dùng đầu Cost phi tròn chứ không được dùng đầu Cost chữ Y(càng cua) . Mục đích là để máy móc chạy hàng ngày có rung dẫn đến ốc vít có thể lỏng ra mà người kiểm tra định kỳ chưa kịp phát hiện thì nó cũng không bị tụt ra chạm vào các đầu cực khác hoặc rò điện ra bỏ máy , thiết bị .
    Bác nào có đầu đực cái giắc cho E hỏi có khoảng không ở trong để đủ bắt đầu Cost tròn không ?

10. mtbc

mtbc Advanced Member

Cos tròn thì ngon rồi, em xài cua đỡ thôi. Jack tốt có đủ chỗ để nhét cos vào ạ

Tách dây ra và chấm chì làm thành càng cua vẫn bị lỏng như thường, vì nó không có đoạn chữ U chặt, và thường tách lõi dây ra không bằng nhau về số sợi được --> bên thấp bên cao --> lỏng

11. sakura

sakura Advanced Member

Nếu vậy thì E nghĩ bấm Cos tròn rồi chấm chì vào thì tiết diện tiếp xúc sẽ được tốt nhất và lại an toàn không bị Move nữa nhỉ . Mà Cos tròn dùng chuyên dụng cho Audio liệu có không nhỉ ? E thấy trong các Amply hoặc CDP hay Pre ... hãng thì thường vẫn có nhưng nhìn có vẻ giống loại dùng cho các thiết bị công nghiệp .

12. quocdat

quocdat Advanced Member

Kinh nghiệm DIY dây nguồn AC của em là:
    1. Dùng trực tiếp dây trần nối vào jack. Nếu dùng đầu cos hay càng cua thì phải dùng đồ xịn (giá hết sức quá đáng :)).
    2. Không cho chút xíu chì hàn vào bất cứ vị trí nào trên dây hay đầu jack.
    3. Không dùng jack giá rẻ.

Test bằng tai của em thì nếu làm ngược lại với 3 điều trên đều ảnh hưởng xấu đến chất âm.

Dong bui likes this.
  13. panamera

panamera Advanced Members

Bấm cos là em thấy chặt lắm rồi. Em dùng đầu Wattgate thì thấy lỗ nhỏ lắm không nhét cos vào được. Cos loại tốt bác mua của Dũng audio hoặc tốt hơn nữa thì Furutech. Đôi khi muốn dùng cos tròn cũng không được, như ổ cắm của em không tháo rời ốc ra được nên vẫn phải dùng loại càng cua.

14. mtbc

mtbc Advanced Member

Cái vụ không chấm chì là em đồng ý cực kỳ ;) Thường mình hay sợ dây bên ngoài bị oxy hoá nên cứ muốn chấm, lợi bất cập hại.

Mà jack giá rẻ là nhiu dzi bác quocdat... Bác quocdat xài không có cái gì rẻ hết ;P

15. ADN

ADN Advanced Member

Bác H cho em xin lý do cụ tỉ được ko ạ ? em vừa mua cặp dây loa mà shop chấm chì em thấy dây loa có vết xanh loang rỉ đồng ở dây đầu giáp với jack ? Ko hiểu nữa ? :idea:

16. quocdat

quocdat Advanced Member

Kinh nghiệm đau thương của em là mua đồ giá rẻ dùng được chút xíu thời gian là phải mua đồ xịn thay vào. Vừa tốn tiền vừa tốn thời gian. Trừ phi các bác muốn nghịch ngợm dây nguồn cho vui.
    JACK nguồn rẻ nhất mà dùng tốt thì em nghĩ chắc cỡ gần 1 triệu/cái => 2 triệu/cặp (hàng Furutech). Cứ đồ hãng mà dùng bác ạ! Bí quyết chế tạo của họ không phải là tay ngang như mình có thể đánh giá được :mrgreen:
    Giờ em thừa 2 cặp jack giá rẻ để không (mà tính giá thì gần bằng một jack xịn rồi :))
    Còn dòng rẻ hơn mà dùng được thì wattgate 320 (đời thấp nhất) hoặc marinco. (Tuy nhiên tầm này em cho ra rìa :))

17. mtbc

mtbc Advanced Member

Cụ tỉ là đối với dây nguồn nhiều lõi thì không chấm chì siết ốc chặt chẽ hơn, chấm chì thì siết thấy chặt nhưng dùng một hồi lâu lỏng ra xẹt lửa từa lưa ;) Mà dây đồng xịn ở trong môi trường ổ cắm không tệ lắm thì em chả thấy nó bị mốc xanh.

Tuy nhiên khi bấm cos thì em lại chấm chì cho nó tan chặt vô đầu cos luôn.

Em thấy kết quả tương tự với dây loa.

Cơ mà dây loa mà lên ten xanh thì em e là đồng loại dỏm hoặc dây có tuổi gọi bằng cụ rồi quá? Sợi transparent khá cũ của em để không hàn chì bên ngoài mà nó có lên ten đâu cà? Thậm chí sợi dây điện Nhựt xài 20 năm rồi cũng không thấy ten.

Bác quocdat thanh lý cặp jack không xịn gấp cho em.

18. ADN

ADN Advanced Member

Vậy là nguyên nhân do đâu dây ?
    Dây thì cũng thuộc loại "xìn xịn", đời thì đúng là xa xưa, nhưng chỉ bị ở đầu chỗ hàn jack thôi. :?:

19. mtbc

mtbc Advanced Member

Có thể là do sử dụng trong môi trường hơi bị khắc nghiệt, vừa ẩm vừa nóng nên nó sẽ ra :p Chứ chì thì không có lỗi...

20. locnp

locnp Advanced Member

Hàn xì thì chì hàn cũng phải thật xịn, bèo bèo cũng phải chì cardas (chì pha bạc), chứ chơi chì tiệm điện thì cũng như không. Chưa kể nữa là kỹ thuật hàn xì cũng phải khá 1 chút, cũng nhiêu khê lắm :mrgreen:

21. quocdat

quocdat Advanced Member

22. locnp

locnp Advanced Member

Chì bác sịn rồi, mà chì này hơn cardas cụ thể ra sao vậy bác ơi?

23. quocdat

quocdat Advanced Member

Em chưa thử cardas bác ơi!
    Nhưng mà kiểm tra ảnh hưởng của chì hàn cũng nhiêu khê lắm bác! Kết quả khó chính xác vì có nhiều yếu tố ảnh hưởng đến mối hàn: loại chì, độ dày của lớp chì hàn, độ dài ngắn của vết ghép giữa 2 dây cần hàn với nhau, và góc giao của 2 sợi dây :)
    Em có so thử chì Johnson với chì Á châu (loại chì tốt nhất em tìm được ở Nhật tảo) thì cho 2 chất âm khác nhau:
    Johnson cho tiếng dày, ấm, nhấn mid low và bass. Tiếng đầm và vững hơn.
    Á Châu cho tiếng ít dày hơn, hơi sáng, nhấn mid hi và treble. Tiếng sáng hơn nhưng tiếng ít đầm hơn.

Tuy nhiên, độ dày của lớp chì hàn tại mối hàn cũng ảnh hưởng chất âm nên khó nói lắm. Ví dụ nếu lớp chì dày thì chất tiếng có thể dày nhưng thiếu độ tách khối, lớp chì mỏng (hoặc rất mỏng) thì tiếng mỏng nhưng tách khối tốt. Khớ khớ... nói các bác không tin, nhưng điều em mô tả ở trên rất dễ thấy khi bác hàn hai sợi dây được làm bằng 2 vật liệu khác nhau. Đến nỗi bây giờ em hàn một mối hàn có khi đến 15 phút mới xong.

24. locnp

locnp Advanced Member

Nhiệm vụ chính của chì làm tăng sự gắn kết giữa dây và đầu cos, độ dày mỏng chì hàn em nghĩ cũng có ảnh hưởng đến chất âm nhưng sẽ không nhiều nếu hàn đúng kỹ thuật.

Đoạn clip bên dưới nói về sự nónh chảy của chì và kỹ thuật hàn linh kiện điện tử căn bản. Phút thứ 7 trong clip nói về độ gắn kết giữa chì, cần phải có hóa chất bổ sung để tăng sự gắn kết linh kiện sau khi hàn. Đôi khi DIY không đúng kỹ thuật thì cái giá phải trả ko hề rẻ :D

25. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

Clip rất hay bác ơi :D tks bác

Share This Page

Loading...