DIY 300B tubes amp thế nào cho hay ?

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThuyLT, 4/7/06.

1. cumgar

cumgar Advanced Member

Ok bac, bac cho em xin sdt ah

2. My FB

My FB Advanced Member

Em đã PM tới bác
    Xin vui lòng check email bác nhé :D

3. hungbo

hungbo Advanced Members

Bạn thử nghiên cứu cặp OPT này xem liệu có giúp gì Bạn được không?

Attached Files:

File size:
      67,2 KB
      Views:
      811
  4. My FB

My FB Advanced Member

Với cái giá 3,8K$ cho cặp OPT này thì bác "Cúm" nên suy tính cho kỹ ạ :D

5. Pentode

Pentode Advanced Member

Biến áp như bác Hungbo nói là hay rồi, hoặc có thể xét thêm loại Tango X3.5S
    Bác ghép với Altec và không thỏa mãn tiếng trầm, nhưng đã ưng về giọng trung và cao phải không? Bác thử kiểu dùng 45 đẩy 300b, nối tầng biến áp luôn cho đã.
    Chúc vui.

Attached Files:

6. cumgar

cumgar Advanced Member

Amply của em đã rấp xong và chạy ngon lành, dãy trung và cao nghe hết chổ chê. chỉ mỗi tội lên chổ góc cầu thang mới nghe tiéng bass thể hiện. Đó cũng là vấn đề làm em lăng tăng.
    Thêm một cái nữa là phải vặn volume lên khoàn 11hr nghe mới đã...mà vặn quá sợ..tèo bóng..hi
    có giải pháp thêm con Pre nữa cho âmply này được không các bác nhỉ?

7. cumgar

cumgar Advanced Member

Đúng là cái giá khiếp thật.
    XE-20S chỉ khoảng 1K.

8. nemo07

nemo07 Advanced Member

bass phải thể hiện tốt nhất ngay điểm ngọt chớ bác, sao lại ở...cầu thang? Kiểm tra lại xem có đấu lộn 1 bên dây loa không nhé

9. My FB

My FB Advanced Member

Bác này chắc quen dùng volume B nên bây giờ chuyển sang dùng volume A mới vặn có 11Hrs đã sợ :lol: , Bác cứ yên tâm vặn volume tới 2 -> 3 Hrs thỏai mái đi (nếu loa bác chịu được) :p

10. hongphong

hongphong Advanced Member

Các bác chơi toàn hàng khủng không ah? Vậy mà âm thanh chưa như ý ah? :) sau lại khổ thế nhễ :mrgreen:

11. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Vâng, đúng là các bác ấy vất vả quá ! Chắc tôi gặp may hay sao ấy. OPT diy, đèn thì mở EF86 lái 5692 CS 300BJJ,loa thì toàn dải 2Tâc dây loa thì bác D Tr Định ...ấy vậy mà bass biếc lúc nào cũng đủ dùng :lol:

12. My FB

My FB Advanced Member

Hai bác cũng chơi Oken nên em mong các bác ra tay phụ giúp ạ :p

13. cumgar

cumgar Advanced Member

Vấn đề nan giải và khó khăn nhất của em hiện nay la tiếng bass nghe hay nhất là ở góc cầu thang. khi lên góc cầu thang ngồi nghe thì em chẳng phải lăng tăng gì nữa, chỉ sợ "gấu nhà" thấy vướng chổ đá lăng xuống cầu thang thôi

14. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Bác ráp có vấn đề 1 tí, hơi thiếu gain và chút gì đó ở mạch. Với mấy cái loa Altec thường độ nhạy cao chừng nào ở 9; 10h nghe đầy phòng là được, lúc đó bass ngon luôn

15. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Nếu vậy vấn đề của bác chính là cái phòng nghe. Có bác đã nói phòng nghe có ảnh hưởng tới 70% cơ mà. Trong phòng nghe ko thể có cầu thang và hốc cầu thang đc. Nếu cứ cái phòng nghe này thì cặp opt 3,8K$ chứ 10K$ cũng chịu thua. Đôi nhời góp ý cùng bác !

16. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Báo cáo các bác, sáng sớm chủ nhật vừa rồi, em có ở nhà bác cúm nghe được khoảng 30 phút. Chủ quan em nhận thấy hệ thống của bác cúm toàn đồ bổ nhiều người nhìn thấy là thèm. Vấn đề theo em là:

1. Phân tần loa, tần số cắt: bác cúm đang chơi củ Altec 416 thùng Onken và 2 cặp (4 cái) củ + horn 4 lỗ. Ở phòng em trước em tham cắt xuống đúng catalog của Altec 9815 ở 630 Hz thì ngồi ra xa hay ra hành lanh mới nghe tiếng bass sâu, ngồi gần bass yếu. Bởi vì đây là loa cho public audio không dành cho ngồi gần nghe. Em quyết định cắt lên 750 Hz thì thấy ổn hơn rất nhiều, ngồi gần không còn thiếu bass nhiều nữa.

2. Phân tần loa, lệch pha: em chưa coi phân tần loa của bác cúm thế nào vì thời gian gấp quá. Hai hôm nay đem đọc thread nói về lệch pha khi chơi loa nhiều dãy điên cái đầu (http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=9&t=36997), tra cứu thêm trên wiki, do em chơi phân tần 2 way biwire để đánh biamp, cắt bậc 2 thấy bị lệnh pha 180 độ giữa dãy trên và dãy dưới, nên em đã đảo dây ra ở phân tần cho dãy trên +thành - và ngược lại (trước đây em đảo dây ở đầu vào của phân tần của dãy trên nên không hiệu quả, phải đảo dây ở ngõ ra của phân tần ở dãy trên) thì kết quả ngon lành. Trước đây chỗ thì bass nghe cực tốt, chỗ thì tiếng bass đi đâu, cứ như có vùng lõm bass. Bây giờ tiếng bass nghe khá đều các vị trị trong phòng. Em cảm thấy mình may mắn.

Trộm nghĩ, amp của bác cúm nếu chưa thật hay thì không thể dở được. Có lẽ vấn đề nằm ở phân tần, và cả phòng nghe (phòng khách, không đóng cửa trước, không có cách ngăn với khu vực cầu thang, phòng ăn, và bộ ghế gỗ khổng lồ tay 10 chiếm gần 1/2 phòng khách :D

Bác cúm bây giờ mà ghé em nghe lại hệ thống nhà em chắc bác sẽ thấy khác hôm chủ nhật vừa rồi nhiều, chỉ với việc đảo dây loa cho bớt lệch pha. Chứ đầu tư tiếp cho amp em nghĩ khó có hiệu quả như mong muốn.

17. cumgar

cumgar Advanced Member

Cảm ơn bác Hoàng Trọng nhiều, em sẽ có gắng thử theo cách của bác vào thứ 7 tuần này.
    loay hoay hoài cả năm nay nhưng tiếng bass vẫn còn nằm mãi trên góc cầu thang...

18. cumgar

cumgar Advanced Member

có cuộc thi nào về âmply 300b chưa các bác nhỉ? ý em la âmply 300b ráp theo các mạch khác nhau

19. anhkhoi682005

anhkhoi682005 Advanced Member

Hay quá các bác tổ chức giao lưu ampli 300B đi để em tới làm cổ động viên, học hỏi kinh nghiệm của các bác, mạch nào hay nhất hay gọi ampli nào hay nhất sẽ có lượng fan hâm mộ cao nhất thì sẽ kết thúc toppic này :mrgreen:
    Thân

20. My FB

My FB Advanced Member

Topic này chẳng bao giờ đóng lại vì không có máy đo "độ hay" bác ơi :mrgreen:
    Trước đây nhiều người nghĩ Amp 50SE ghép Lowther là nhất nhưng bây giờ công thức đó.... :lol:
    Em góp vui thôi

21. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

Lowther mà 50se hả anh? Ăng Lê vs Mẽo sao hay được
    Lowther phải PX4 hay PX25 anh ui - cả 2 Ăng Lê mới hay :lol:

22. tube1960

tube1960 Advanced Member

[quote

Sắp tới có CHIM ƯNG CONTEST bác đem 50 tham dự,vs với 300b là ra ngô ra khoai ngay í mà :D

23. My FB

My FB Advanced Member

Bác mới loay hoay mà đã ...
    Bác chịu khó ghé bác giocthanhcong nghe thử 300BSE ghép với driver Altec trong thùng Onkrn 360 để học hỏi biết đâu bác có thêm .... :p
    Tiện thể hỏi kỹ về bộ crossover bác ấy DIY :p
    Bác cũng nên mượn bộ crossover Altec của bác Hoàng Trọng đang để ở đó về nghịch :p
    Đúng là nhất cử nhiều tiện ghê :mrgreen:
    Chúc vui

Attached Files:

24. cumgar

cumgar Advanced Member

có bác nào nghe thử 300B Cetron chưa ạ?
    giá cũng cao ngất ngưởng trên 1600 obama lận, em có ông bạn định để lại cho em với giá 1400 obama, không biết có nên lấy không nữa.

25. DaNangTubes

DaNangTubes Advanced Members

Tuần sau bác ra Đà Nẵng em mời bác nghe bộ 300B DIY chuối hột nhà em đánh với TAD Clone thử nhé. Bác mang theo vài CD bác hay nghe.

Share This Page

Loading...