Dự án 6C4C/6B4G SE và ... chuẩn bị treo hết các dự án

Discussion in 'Đèn điện tử' started by rock0em_h_x, 27/2/17.

1. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Hơn 1 năm nay em chẳng hàn cái gì mà chúng nó đính lại với nhau, toàn rã chúng nó ra cất hộp.
    Chữ ký "Chuẩn bị treo hết các dự án" cũng đã treo lâu lắm rồi.
    Tuần trước vợ em bảo: Anh dọn hết đống đồng nát sắt thép với dây nhợ của anh đi, cứ vứt mỗi nơi mỗi tý thế con nó mang ra nghịch rồi vứt lung tung, khi tìm ko ra lại cằn nhằn là em ko chịu nổi :evil:
    Em cũng tính dọn dẹp rồi lấy ván thừa của mấy bộ loa làm thành cái hòm, cất cả vào rồi vác vào kho.
    Chợt nghĩ, các đồng nghiệp vnav đang hô hào "Hãy đưa diễn đàn lớn mạnh trở lại" mà mình lại cất đồ DIY thế này thì hổ thẹn quá, vậy là em quyết tâm làm cái amp rồi ... treo hết dự án cho lòng vợ nó nhẹ nhõm :lol:

Các bác biết làm amp tube quan trọng nhất là điều gì ko?
    Theo em cái gì cũng quan trọng: Đầu, tay, chân, rồi đến khoan, mỏ hàn, tua vít rồi sắt thép, dây đồng, tụ trở.
    Nhưng cái quan trọng nhất là phải có ... bóng đèn.
    Nếu ko có sẵn mấy quả này trong chăn bông, chắc giờ em cũng chỉ ngồi gõ bàn phím "Hãy đưa diễn đàn lớn mạnh trở lại" mà thôi, he he he:

Nhìn mấy quả bóng, chắc các cụ biết em định làm mạch gì rồi.
    Còn 1 cặp 6SN7 RCA nhưng để dành về già, amp này chơi cọc cạch 1 quả 6SN7 với 1 quả 5692 vậy :D
    Kính các cụ đi ngang qua, chém sôi nổi cho topic sôm sụ. :D

Tags:
  2. Baoanh_Hue

Baoanh_Hue Advanced Member

Chiến thôi bác à. Bác dùng OPT gì vậy ?

3. Baoanh_Hue

Chiến thôi bác à. Bác dùng OPT gì vậy ?

4. quangnt

quangnt Advanced Member

em dự là quay tay mà thôi :mrgreen:

5. rock0em_h_x

Chào mod, mod ghé qua em hân hạnh quá.
    OPT thì theo mạch phải dùng Tamradio SOT-525
    Nhưng em ... hổng có :lol: .
    Hiện giờ cặp OPT em đang tính tận dụng cặp OPT cũ, ngày xưa quấn thử nghiệm chập đôi sơ cấp quấn rồi đấu nối tùm lum. Quấn xong tính thử xem sao nhưng cũng treo tận bây giờ chưa hề có sóng sin chạy qua.
    Giờ đang máu lấy ra đấu lại dùng tạm. Nếu cách quấn lười biếng này ko ổn, em sẽ quấn lại sau. Giờ phải vào fe, siết ốc để chuẩn bị hàn cái đã, đang máu phải hàn ngay, kẻo nó nguội lại treo tiếp thì phí tài nguyên diễn đàn quá, vì đã lập thớt mới rồi. :mrgreen:

Vào fe với cốt dây, bộ Fe xám mỏng đẹp mà em ngâm dầu hỏa gần ... 3 năm rồi :lol:

6. rock0em_h_x

Chào bác,
    Em chưa được gặp bác lần nào mà bác hiểu rõ em quá.
    Dự án này, cũng như các dự án khác, em quay tay hết :lol:

7. dungphuong79

dungphuong79 Advanced Member

Em dự là handmade by rock0em_h_x.

8. rock0em_h_x

Hì, lại gặp ngươì quen mà ... chưa biết mặt.
    Bác lâu rồi vẫn khỏe chứ.
    Cặp TDA 1543 của bác gửi, giờ em làm cái DAC USB nhỏ nhỏ, găm Android vào nghe nhạc số
    Mai mốt em show lên luôn cho rôm rả

9. Baoanh_Hue

Đốt mỏ hàn thôi bác :D

10. rock0em_h_x

Hiện tại chưa đốt được bác ạ. Vì trong tuần bận đi làm, chắc cuối tuần mới bắt đầu đốt.

Cuối tuần vừa rồi lôi cái chassis đã làm sẵn từ năm ... 2015 ra, cùng với mấy cục chụp biến áp để đo vẽ khoét lỗ vặn vít.

Sau khi quyết định mần, pm ngay cho bác Nam định shop, đặt mấy cái hộp chụp biến áp.
    Cuối tuần hàng về, hộp chụp dày, đẹp, nặng và chắc chắn hơn em nghĩ. Nói chung là ko có điểm gì chê cả ngoại trừ ... cái màu sơn. :evil: . Có alô báo cho ổng và em cũng chẳng bắt đền gì, cùng lắm thì em ... xịt phát thành màu ghi ngay ấy mà :lol:
    Đặt lão sơn cho em màu ghi xám của Amply Sun, lão quên nhầm nhọt sơn cho em màu đen.
    Bỏ lên chasiss em đã làm xong từ hơn 1 năm trước (rồi đút gậm giường) nó thế này:

Theo các cụ, có nên sơn lại cho đồng màu cùng chassis ko ạ? để nhà em về canh ngày nào trời nắng là tiến hành (miền Trung mấy hôm nay mưa và lạnh, chẳng muốn ngo ngoe gì cả)

11. linhvk

linhvk Advanced Member

bác sơn lại cái chassis cho cùng màu hộp chụp đi, hjhj

12. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Cố lên bác nhé, Em đến 2 năm rồi chẳng làm được cái chi. Giờ mỏ hàn cũng chẳng biết cất chỗ nào rồi :cry:

13. rock0em_h_x

Em là em thích amp có cái tông màu như màu của cái chassis bác ợ. Nó làm em liên tưởng đến mấy con pow tube của Altec cổ. Với lại màu của Sun Audio cũng rứa, nhìn là em thấy ... phê :lol:

Thanks bác đã cổ vũ. Hơn năm nay rồi giờ em mới đụng đến đèn đóm, làm xong cái này chắc cũng ... hẹn ngày tái ngộ với mấy cục sắt :mrgreen:

14. rock0em_h_x

Linh kiện con nhà nghèo, có gì chơi nấy cho đỡ tốn xèng. :cry:

Trở Takman mới ship về, hàn thử mấy con lên board pre + driver để khởi động mỏ hàn.
    Tụ lọc nguồn đôi JJ ship từ hơn năm trước giờ lấy ra dùng, kẻo để lâu nó khô mất :lol: . còn 1 con JJ đôi nữa bác chủ hàng bảo đang ở bển, tuần sau mới về, em dùng tạm 2 con Elna cũ.
    Nối tầng dùng K40Y-9 cho tiếng nó lừ đừ quện quện cái đã, hàn lên board này thì nâng cấp hay thay thế chỉ là vấn đề ... tiền bạc thôi. :wink:

15. D0iT

D0iT Advanced Member

Nếu tiện anh post schem lên cho mọi người cùng "giám sát tiến độ" anh ơi. Fe ngon quá ạ. Khi nào treo hết tất cả các dự án thật thì hú em mót ít Fe anh nhé!

16. rock0em_h_x

Mạch thì em sẽ đưa lên nhờ các bác chém hộ sau. Vì file đang để trong máy tính cơ quan.

Nhắc đến fe, em đang rầu vì cục nguồn cũ định lấy ra ráp cho amp này đây.
    Số là khi mang nó ra, đang hăm hở tra vào cái hộp chụp thì mới tá hỏa phát hiện ra là ... ko nhét vừa. Cục nguồn quấn fe 36 nó to hơn, thế mà khi đặt kích cỡ hộp chụp, em cứ đinh ninh là vừa khớp. Lẩm cẩm mất rồi.

Chiều chủ nhật mang ra mài bớt fe cho lọt, ù cả tai. Vậy mà cũng ko nhét nổi.

Bực mình quá em quấn lại luôn. Khổ nỗi chỉ có fe 32 mới lọt, mà fe ups dày phải lấy hệ số cao, chiều ngang lại quá cỡ. Thế là em lấy luôn cục fe 32 xám mỏng để dành cho opt ra mần luôn. Đang máu thì ko tiếc gì hết.

Quấn fe này lấy hệ số thấp, đỡ phải quấn nhiều,đỡ nản :mrgreen:
    Lâu rồi ko quấn, soạn mớ này ra mà cứ ... ngại ngại :lol:

17. D0iT

D0iT Advanced Member

Giời! Người ăn không hết kẻ lần chẳng ra. Hic.
    Em chưa thấy giấy cách điện.

18. rock0em_h_x

Giấy cách điện màu nâu nằm lấp ló phía sau nè bác: :wink:

Cục nguồn lần này, em quấn hơi khác biệt so với những lần trước, cuộn đốt tim trong cùng.
    Thêm nữa, em xin của vợ 1 miếng giấy thiếc gói thịt nướng, để làm màn chắn cách ly , cuộn sơ cấp sẽ nằm giữa 2 lớp màn chắn tĩnh điện này, hy vọng nguồn lần này ngon như này: :lol: .

19. rock0em_h_x

Em đưa cái mạch lên, nhờ các bác chém thêm để em vững tay em hàn linh kiện :D

Mạch cơ bản vẫn dùng 2 đèn 6sn7 làm pre và driver cho 6C4C. Tuy nhiên hồi trước em có thử ráp nháp mạch nối tầng trực tiếp thì tiếng xìu, cảm giác ko có lực và khó đánh nếu loa ko phải là độ nhạy cao.
    Lại có đọc qua các cao thủ đều nói họ 2A3, 6B4G cần dòng lái kha khá, áp lái cũng tầm 150V trở lên.
    Em đã thử ráp nháp (cũng lâu lắm rồi) dùng 5687 chạy áp gần 200V, dòng tầm 12-15mA lái 6C4C thì tiếng nghe khỏe hơn, nhưng ko khoái lắm.

Giờ em sửa lại so với mạch Sun 1 tý: Tầng đầu chạy áp tầm 100V, dòng 3mA qua trở tải 68K. Áp lái 185V, dòng 6mA với trở tải 22K - cũng gần min đối với 6sn7 roài. Và tất nhiên với các điểm làm việc này thì ko thể nối tầng trực tiếp khi B+ tầm 320V được. Thêm 1 con tụ nối tầng nữa thôi. Kệ nó, đằng nào thì tín hiệu âm thanh cũng đã qua tụ rồi, giờ thêm 1 con tụ đằng trước nữa cũng chẳng sao, cùng lắm sau này buồn ko có gì làm mà ngại DIY thì thay mấy con tụ cho vui coi như là có việc để làm.

Em minh họa điểm làm việc của 2 đèn trên data sheet.
    Các cụ có cao kiến gì giúp em hem :D

20. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Nhìn hình em thấy như điểm làm việc ra khỏi vùng tuyến tính của bóng rồi cụ, cụ coi lại giúp :mrgreen:

21. Pentode

Pentode Advanced Member

Chào bác,
    Cọc cạch đèn thế này có sao đâu? Đi mạch sao cho 1/2 đèn 6SN7 khuếch đại vào 1/2 đèn 5692. Vậy là 2 vế giống nhau. Chơi kiểu này cắm rút thưởng thức chất âm của các bộ đôi cọc cạch khác nhau khoái hơn.
    Nhưng nếu là em thì em không chọn 2 tầng 6SN7. Kiếm mấy em EC86 hay EC88, chỉ 1 tầng là đủ.

Chúc vui.

22. DJVDK

DJVDK Advanced Member

em cũng thấy vậy,bác chủ bóp em nó xuống 1.5v là vô lại điểm đẹp liền :D

23. dungphuong79

dungphuong79 Advanced Member

Bác Pentode sao không tư vấn dùng bóng 5 cực nhỉ?

24. rock0em_h_x

Thanks cụ.
    Tầng đầu, với tải 68K và chọn điểm làm việc như em vẽ trên thì đúng là đường tải (đoạn A-B) nằm trong vùng méo của đặc tuyến, có phải thía này hem cụ:

em tính lại thế này nha cụ. Đường tải nằm ngoài vùng méo xấu. Nhưng ngặt nỗi, linh kiện ko có sẵn đồng bộ nên :mrgreen:

25. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Em không biết cụ dùng bóng nào và schm này đúng của nó không. Ví như bóng cụ là 6sn7GT Brimar thì không vấn đề gì do đặc tuyến nó tuyến tính tại điểm cụ chọn.
    Thuần túy nhìn hình này với Vq=100 phải đẩy Iq lên tối lên 5ma để tránh các đoạn cong đặc tuyến. Với bias =-2v cụ cũng dễ xác định được các thông số khác từ trước để sau kiểm lại trong lúc làm ahj.

Share This Page

Loading...