Em điểm qua 1 vài phim xem khá hay...

Discussion in 'Phim ảnh' started by tai_trau, 22/2/09.

1. tcqanh

tcqanh Advanced Member

Re: Em xin phép điểm qua 1 vài phim xem khá hay...

thấy các bác vừa dì viu vừa khóc... hic hic... em muốn khóc luôn nè...

em chuyển đề tài.. đùng đùng nhé....

không lâu e xem lại THE DEPARTED, Điệp Vụ Boston.
    3 diễn viên gạo cội

Jack Nicholson
    Leo. DiCaprio
    Matt Damon

bộ phim nói về cuộc chiến chống tội phạm tại Boston, 1 thành phố nổi tiếng về tội phạm của Mỹ thuộc bang Massachusetts với những cảnh thanh toán lẫn nhau, mua bán vũ khí và á phiện. bộ phim này làm em liên tưởng đến trùm xã hội đen Sài Gòn trước kia là 5Cam. em nghĩ chắc phim giống đời thật.

phim nói về việc cảnh sát nội gián Billy - Leo diễn (undercover) và 1 tay cảnh sát cài Colin - Matt thủ vai. 2 bên đấu với nhau.

phim không có quá nhiều cảnh hành động hoành tráng nhưng sự khốc liệt được thể hiện qua cuộc chiến ngầm giữa hai phe chính và tà. Cả lực lượng cảnh sát bang Massachusetts và băng đảng tội phạm do Costello - Jack đóng, cầm đầu đều trang bị cho mình những gián điệp giỏi nhất để cài vào đối phương. Điển hình nhất là cuộc chiến giữa Colin và Billy.

Colin được Costello nuôi dưỡng, cho học thành tài và trở thành một cảnh sát để thực hiện âm mưu đen tối của hắn là làm nội gián trong cảnh sát. Trong khi đó, Billy - học viên xuất sắc của Học viện cảnh sát, được Queenan và Dignam chọn làm gián điệp cài vào bên cạnh Costello. Cái đau cho Billy là anh muốn đổi đời, anh muốn đi theo con đường chính nghĩa, là 1 cảnh sát bang đàng hoàng. nhưng do xuất thân từ cả 1 gia đình làm anh, chị trong giang hồ. bản thân cha anh là 1 đại ca trước kia. không ai tin anh có thể là cảnh sát tốt. anh không còn lựa chọn khác là phải làm cảnh sát chìm. anh chưa từng được đào tạo làm tay trong, anh rất sợ bại lộ, anh rất sợ chết.

Đỉnh điểm của cuộc chiến này là sự đối mặt của Billy và Colin. Trong khi Billy kết thúc sứ mệnh làm gián điệp của mình và mong muốn được trở lại thân phận là một cảnh sát thì Colin phải đối mặt với sự thật bị vạch trần thân phận gián điệp .

“Điệp vụ Boston” là một câu chuyện mà trong đó mỗi nhân vật đều mang cho mình một mặt nạ để ẩn giấu con người thật của họ. Cuộc chiến của Colin để giữ bí mật cho thân phận của mình cũng chính là cuộc chiến cuối cùng trong “Điệp vụ Boston”.

theo lẽ thường cái chính luôn thắng cái tà. nhưng ở đây cái tà, tay cảnh sát nội gián chiến thắng. và rồi công lý đâu ???
    kết thúc phim là cảnh cái chính nghĩa giải quyết cái tà đạo theo kiểu giang hồ mà xã hội mafia dùng. đời là vậy đó. nhiều khi phải giải quyết theo luật giang hồ, không ai tin ai cả, không chuyện gì là tuyệt đối, nhìn vậy mà không phải vậy, kết quả như vậy mà chưa chắc đã vậy...

ở đây chúng ta thấy diễn xuất quá hay với những cảnh đau khổ, dằn xé nội tâm, những hoang mang, ngờ vực, sợ sệt... Jack và Leo đóng quá hay. vì thế phim đoạt 4 giải Oscar: Phim hay nhất, đạo diễn xuất sắc nhất, Kịch bản chuyển thể hay nhất và Biên tập phim xuất sắc nhất, “Điệp vụ Boston” (The Departed) đã trở thành bộ phim thành công nhất trong năm vừa qua của Hollywood.

binhxitrum likes this.
  2. Loving

Loving Advanced Member

Phim này cho dù đoạt 4 Oscar em vẫn cho rằng nó không thể sánh được với phim gốc là Vô gián đạo (không phải Vô gian đạo đâu các bác nhé), tên tiếng Việt là Điệp vụ nội gián, với diễn xuất của Lưu Đức Hoa và Lương Triều Vỹ. PHim HK lúc nào cũng có phong vị riêng, Hollywood làm lại cũng chỉ có được cái xác chứ chưa bắt được phần hồn...

3. tcqanh

tcqanh Advanced Member

bác nhắc Lưu Đức Hoa làm em nhớ đến bộ phim The world without thief, Thế Giới không trộm cắp. em xem ở rạp. bộ fim thật sự làm em muốn rơi nước mắt vì cảm động.

bác nào có thông tin về phim này show-up cho a e nha.

4. Doitmyself

Doitmyself Advanced Member

Cám ơn bác Loving, trước giờ em cứ lăng tăng với tựa Việt của film này. Giờ thì đã rỏ, đây là chữ hay nhất mà em học được trong những ngày đầu 2009.

Em nghe nói dân Mỹ họ khoái The Departed vì đúng phong cách Texas của họ, dĩ nhiên dân châu Á thì thích Vô Gián Đạo hơn. When East meets West?

5. Doitmyself

Thú thật, hôm qua thấy HBO chiếu em không dám xem một lần nữa

6. Loving

Loving Advanced Member

Hi hi. Bác quá lời rồi ạ. Không biết bác nào xem phim có nhớ, ở ngay đoạn đầu (dĩ nhiên là phần 1) có quay hình một bức phù điêu - đó chính là hình minh họa của tầng địa ngục thứ 8 theo truyền thuyết nhà Phật. Tầng cuối cùng này có tên là Bát nhiệt, những linh hồn đã xuống tới đây sẽ bị hành hình liên tục không một giây dừng lại, vì thế mới có tên Vô gián (không gián đoạn). Các bác xem phim thì sẽ thấy, thân phận của hai nhân vật nằm vùng cũng cực khổ như các linh hồn ở tầng Bát nhiệt, và họ không thể dừng lại được (thế nên mới là vô gián). Thực ra, tên tiếng Anh cũng đã nói lên phần nào nghĩa chữ Hán rồi. Infernal là thuộc về địa ngục. Infernal Affairs. Chữ gián (đoạn) và chữ gian (trung gian) đọc giống nhau, vì thế, nhiều người nhầm là Vô gian đạo cũng không có gì lạ.

binhxitrum likes this.
  7. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em kể theo trí nhớ em nhá, có gi sai các bác correct dùm...

bộ phim này sản xuất năm 2003, quy tụ dàn diễn viên gạo cội của TQ và HK. trong đó em chỉ nhớ tên 2 người, Lưu Đức Hoa và người đẹp Trịnh Băng Băng.

nội dung phim rất đơn giản, kể về hành trình 1 chuyến đi về quê của 1 anh chàng nông dân khờ khạo. anh này sinh trưởng tại vùng quê nghèo cao nguyên Tây Tạng, anh đi làm dành dụm kiếm tiền chỉ để thực hiện mong muốn sửa lại ngôi nhà cho người cha, mua một con trâu và cưới vợ. sau khi làm lụng vài năm, anh về quê thực hiện mong muốn của mình. số tiền góp được không nhiều, anh đơn giản bỏ vào bọc giấy đựng trong 1 cái giỏ cói thông thường.

anh khờ đến mức là anh không nghĩ trên cuộc đời này có sự dối trá. anh không nghĩ là có người ăn trộm hay ăn cắp. vì vậy anh không bao giờ nghĩ đến sẽ có người muốn lấy số tiền của anh.

trên chuyến xe lửa ấy, có rất nhiều băng nhóm trộm cướp chuyên nghiệp. băng nào cũng muốn dành lấy số tiền đó. nổi trội trong đó có 2 nhóm trộm với kỹ xảo bậc thầy nổi tiếng đương thời. 1 là nhóm Trịnh Băng Băng thủ vai và sư phụ. nhóm kia là Lưu Đức Hoa thủ vai và người tình, mới mang thai vài tháng; cả 2 người muốn trộm lần chót rồi giải nghệ và sinh con.

sau khi tiếp cận chàng khờ, hiểu con người khờ khạo và hiểu được ước muốn nhỏ nhoi, đơn giản và hết sức cao đẹp đó. 2 vợ chồng trộm quyết tâm hoàn lương và ra sức bảo vệ chàng khờ khỏi đám người muốn lấy số tiền và định sát hại chàng khờ. ngoài bảo vệ số tiền, 2 vợ chồng còn muốn giữ mãi hình ảnh đẹp trong đầu chàng khờ là thế giới này đẹp lắm, không có lừa gạc, không trộm cắp và con người sống chân tình với nhau....

việc bảo vệ đó không hề đơn giản. nó phải trả giá, cái giá khá đắt. đó là sinh mạng của người chồng. cái người chồng hy sinh không phải chỉ vì món tiền không nhiều đó. cái anh ấy hy sinh vì một hình ảnh thế giới đẹp, vì chính nghĩa. người vợ biết tin, chị khóc... nhưng chị vẫn nói với đứa con trong bụng là chị tự hào về cha của nó.

... em viết những dòng này, hồi tưởng tại...mà vẫn còn thấy thật cảm động

binhxitrum likes this.
  8. Doitmyself

Công lực của bác Loving quả là uyên thâm, em xin bái phục.

Đầu tiên em nghĩ "gian" nghĩa là gian xảo (thôi cái gì thuộc về âm phủ thì mình cho gian hết đi :D ). Sau nghe bác bảo là "gián" còn dẫn chứng tên tiếng việt là Điệp vụ nội gián thì em lại nghĩ là "gián" là gián điệp. Film gián điệp dịch chữ "gián" quá chuẩn. Không ngờ sáng nay bác làm em ngỡ ngàng về bể học của bác. Bái phục, bái phục.

Biết rằng dịch một tựa film hay tựa sách phải nắm được phần hồn của cuốn film, cuốn sách đó mới dịch hay được. Em thấy phải học tập ở bác nhiều nữa, từng chi tiết nhỏ trong film (Bát nhiệt ...) mà bác không nói em cũng không nghĩ ra, cái này gọi là ngôn ngữ điện ảnh phải không bác.

Một lần nữa cảm kích bác.

binhxitrum likes this.
  9. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Em cũng rất bất ngờ và thán phục ...

10. Loving

Loving Advanced Member

Hix, các bác lại quá lời rồi. Tại ngày xưa (và cho đến tận bây giờ) em vẫn lê lết chơi bên Nhạn môn quan, nên cũng võ vẽ được dăm ba từ Hán - Việt, để lúc xem phim Hong Kong mình hiểu thêm vậy thôi mà. Còn theo em, xem phim hay nghe nhạc cũng vậy, nếu mình tìm hiểu được nhiều thông tin quanh tác phẩm, chắc chắn sức cảm thụ của mình với tác phẩm sẽ tăng lên, hay ít ra, cũng hiểu nó hơn.

Về phim Thiên hạ vô tặc, vai nữ đóng cặp với Lưu Đức Hoa là Lưu Nhược Anh, một nữ diễn viên thuộc trường phái thực lực. Em rất thích cô này, đặc biệt trong phim 20, 30, 40. Còn Lý Băng Băng - không phải Trịnh đâu ạ - thuộc phe kia, cùng với chú đầu trọc - là Cát Ưu rất nổi tiếng. Bác nào xem Phải sống hoặc Dạ Yến chắc không lạ gì chú Cát Ưu này. Thiên hạ vô tặc là một phim rất hay. Các phim đấu trí kiểu này như Cân tung, Văn tước... đều là favourite của em.

binhxitrum likes this.
  11. vinhhoa_1967

vinhhoa_1967 Advanced Member

Tất cả các review ở trong đây đều hay hơn báo nhiều. Cám ơn các bạn

12. Loving

Loving Advanced Member

Nhân box điện ảnh mấy hôm nay đang sôi động, em cũng xin giới thiệu một phim em rất thích - dù là phim dành cho phụ nữ và lấy phụ nữ làm đề tài chính. Mời các bác đọc qua bài rì-viu phim này em viết đã lâu rồi... Tên phim là 20, 30, 40.

Chuyện về những phụ nữ hiện đại

20, 20, 40 là bộ phim hết sức đặc biệt. Nó mô tả những khoảnh khắc ngắn ngủi của 30 năm đẹp nhất trong đời một người đàn bà. 20 – tràn đầy sức sống và kiếm tìm những điều mới mẻ. 30 – mệt mỏi, chán chường, đã muốn sự ổn định. 40 – cuộc sống lại như mới bắt đầu. Có lẽ bất kỳ khán giả nữ nào sau khi xem phim xong cũng thấy thấp thoáng bóng dáng mình trong đó.

Thực ra, ý tưởng của bộ phim này bắt đầu từ một album nhạc. Một ngày nọ, nữ diễn viên Lưu Nhược Anh rủ Trương Ngãi Gia làm album nhạc mang tên 20, 30, 40. Nữ đạo diễn họ Trương rất thích đề nghị này và thay vì thu album nhạc, cô quay sang làm phim. Thành phần diễn viên chính ngoài cô và Lưu Nhược Anh còn có Lý Tâm Khiết, tài năng trẻ đang lên ở Hong Kong. Cô yêu cầu cả 3 viết ra chuyện đời mình và cuối cùng, đã chọn phần của Lý Tâm Khiết để phát triển thành kịch bản. Đội ngũ diễn viên nam trong phim gồm toàn những tên tuổi lớn như 2 ảnh đế Hong Kong (những người đã đoạt giải Kim Mã hay Kim Tượng cho Nam diễn viên chính xuất sắc nhất) Lương Gia Huy, Huỳnh Thu Sinh và ngôi sao ca nhạc kiêm diễn viên xuất sắc Đài Loan Nhậm Hiền Tề. Bối cảnh của phim xảy ra ở Đài Bắc.

Không cần quan tâm nhiều đến tên, chúng ta sẽ gọi các nhân vật chính lần lượt là 20, 30, 40 – theo độ tuổi của họ. 20 là một cô gái đam mê ca hát, từ Malaysia đến Đài Bắc theo đuổi sự nghiệp ca sĩ. Cùng mục đích với cô là một thiếu nữ xinh đẹp khác người Hong Kong. Nhà sản xuất hi vọng 2 người sẽ trở thành cặp song ca nhưng mọi sự xem ra quá khó khăn. Trong khi đó, 2 cô gái nhanh chóng thân thiết với nhau và sự khăng khít giữa họ “hơi” vượt qua ranh giới bạn bè và có chút gì đó thật lãng mạn, nên thơ. 30 là tiếp viên hàng không, cùnh lúc cặp với một nha sĩ đã có gia đình và một nhạc công trẻ tuổi hơn mình. Cô đã rất muốn ổn định nhưng lại không thích ràng buộc, vì thế, luôn cảm thấy bế tắc, giằng xé trong 2 mối quan hệ. Cô từ chối hôn nhân khi nó đến và đuổi theo hôn nhân lúc nó bỏ đi, cho đến khi một người thứ 3 bất ngờ xuất hiện… 40 là chủ một cửa hàng hoa tươi, sau khi li dị vì phát hiện chồng ngoại tình, cô bắt đầu “nếm” thử mùi vị của một cuộc sống mới và dấn thân vào những cuộc phiêu lưu tình cảm.

20, 30, 40 cho người xem thấy những thay đổi đến chóng mặt trong xã hội châu á hiện đại, ở đó, mỗi thập niên trong đời người luôn có những biến chuyển không ai có thể lường trước được. Tuổi 20 dám nghĩ, dám làm, dám chấp nhận. Giấc mơ ca sĩ không thành, 20 trở về Malaysia, vẫn nụ cười hồn nhiên như lúc mới đặt chân tới Đài Bắc. Nụ hôn thật chặt lên môi cô bạn gái chứng tỏ một chút xốc nổi nhưng cũng rất chín chắn và quả quyết của một người biết rõ mình đang làm gì. Tuổi 30 như đứng giữa ngã tư, phân vân không biết nên đi đường nào. Muốn bỏ nhưng lại tiếc, muốn vơ vào nhưng lại sợ ràng buộc. Nhưng đã là đàn bà, sâu trong tâm khảm, ai cũng mong một sự yên ổn. Rong chơi mãi cũng phải có điểm dừng. 30 cũng không ngoại lệ. Tuổi 40 – cũng là người khép lại 3 câu chuyện cùng cái kết – đóng lại chương cũ, mở sang chương mới. Dù sao thì cuộc sống vẫn trôi.

3 câu chuyện trong 20, 30, 40 hoàn toàn độc lập với nhau nhưng giữa chúng vẫn có những mối liên quan rất nhẹ, rất mong manh. Hẳn là đạo diễn Trương Ngãi Gia cũng chịu chút ảnh hưởng từ phim Trùng Khánh sâm lâm của Vương Gia Vệ - đặc biệt ở thủ pháp gắn kết những mạch truyện. Điều khác biệt là 2 câu chuyện trong Trùng Khánh sâm lâm diễn ra ở 2 thời điểm, còn 3 câu chuyện trong 20, 30, 40 xảy ra đồng thời. Quả thật điều này đã gây được sự bất ngờ dành cho người xem: cứ tưởng các tuyến nhân vật sẽ đụng vào nhau nhưng không, họ chỉ lướt qua nhau, chạm khẽ vào nhau rồi ai nấy lại về đúng con đường của mình. Cuộc sống của mỗi nhân vật chính vẫn cứ là một thế giới riêng biệt. Chi tiết 3 nhân vật chính trải qua trận động đất trong 3 tâm trạng khác nhau rất “đắt”, cho thấy cùng một sự kiện nhưng mỗi lứa tuổi trải nghiệm nó, phản ứng với nó theo một cách khác hẳn.

Dàn diễn viên trong 20, 30, 40 diễn rất chắc tay và gần như không có sự chênh lệch về trình độ. Vai 30 có lẽ phức tạp nhất, đòi hỏi người diễn phải thể hiện những giằng xé nội tâm một cách hoàn hảo để khán giả cảm nhận được sự bế tắc của nhân vật. Và Lưu Nhược Anh đã thể hiện bản lĩnh của một diễn viên thực lực rất tuyệt, diễn xuất của cô có phần còn xuất sắc hơn cả trong Thiên hạ vô tặc. Vai 40 do Trương Ngãi Gia đảm nhận, là một diễn viên gạo cội, cô hoàn toàn đủ khả năng dẫn người xem đi sâu vào câu chuyện. Với Lý Tâm Khiết, chỉ riêng vẻ đẹp trong sáng cùng nụ cười dịu dàng pha chút bẽn lẽn cũng đủ “hớp hồn” các khán giả nam rồi. Nhưng cô còn làm được nhiều hơn thế. Hình tượng người thiếu nữ 20 rất hấp dẫn và đầy thuyết phục. Sự có mặt của Lương Gia Huy, Huỳnh Thu Sinh và Nhậm Hiền Tề càng làm tăng thêm sự “sang trọng” cho bộ phim.

Nếu được hỏi, bộ phim châu á dành cho phụ nữ hay nhất năm 2004 là gì, em sẽ không ngần ngại mà trả lời ngay: đó là 20, 30, 40.

20 - Cute girl, 30 - Se*xy, 40 - Younger. Chỉ riêng cái poster cũng đã nói lên được khá nhiều ý nghĩa của phim rồi...

binhxitrum likes this.
  13. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác Loving đầy :D nữ tính

14. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em ít khi xem phim TQ, không hiểu sao nữa. nhưng bạn bè đồn là phim này hay quá, nên xem. vì vậy sau nhiều năm, em vẫn còn nhớ đến bây giờ. đúng là tác phẩm nghệ thuật, khi nó hay nó làm cho người ta rung động thì khó mà quên nó được.

bác nào chưa xem phim này, hãy tìm xem. nhất là xem wide screen hay full HD càng hay.

em còn nhớ 2 câu mà lão Cát Ưu hay nói trong phim, cũng là câu giới giang hồ TQ hay nói:

- Vô độc bất trượng phu;
    - Mình không vì mình trời tru, đất diệt.

các nghĩ sao về 2 câu này ?

15. Loving

Loving Advanced Member

Dạ chỉ 4 từ: chuẩn không cần chỉnh.
    @bác tai_trau: hi hi. Em xem Se*x And The City còn thích mê. Cơ mà bác đừng cho người khác biết nhé, không là lại có mấy ông người quen đòi làm thịt em thì chít...

16. dongsongbac

dongsongbac Advanced Member

Vô gián đạo >>> công nhận phim này quá hay trong phim này Lương Triều Vỹ là xuất sắc nhất) phim này hay nhất là phim chính (các phần sau này không bằng) phim của Mỹ làm lại thua xa phịm này về mọi mặt
    Tên phim bác Loving nói em vỡ ra nhiều điều công nhận ý nghĩa thiệt

17. audionew

audionew Approved Member

em cũng thích vô gian đạo 1 bộ phim thật hay

18. tai_trau

tai_trau Moderator

Khậc khậc, bác cứ hay nói đùa. Bị thịt đầy lần rồi làm làm ra vẻ ta đây.
    RÌ Viu Ếch and the City đi bác ơi. Em thấy phim này cũng có nhiều điều đáng ngẫm đới.

19. tai_trau

tai_trau Moderator

Dạo này "bỗng dưng" em rất mau nước mắt, hôm nay ngồi điểm lại một bộ phim nữa - "Trí tuệ nhân tạo" - Artificial Intelligence.
    Đạo diễn: Steven Spielberg
    Diễn viên nhí: Haley Joel Osment
    Em xem bộ phim này mà cứ phải lén lau nước mắt, rồi ngượng ngập liếc xung quanh xem có ai thấy không....

Bộ phim thuộc thể loại giả tưởng lấy bối cảnh không mới, về một viễn cảnh trong tương lại khi những chuyện cũ rích con người hủy hại trái đất, hiệu ứng nhà kính làm cho trái đất ngập chìm trong nước. Đất liền bị thu hẹp, con người bắt buộc phải phát triển...

Lại mấy nhà anh người Mỹ phát triển KHKT ghê quá, chế tạo ra nhưng robot phục vụ con người thật siêu việt. Nhìn cứ như thật, có cảm xúc, có tri giác, có phán xét, nhưng chẳng bao giừo bệnh tật hay chết do già nua.

Ở một nơi nọ có hai vợ chồng gặp phải điều bất hạnh nghiệt ngã, đứa con trai nhỏ của họ, cậu bé bị chìm trong trạng thái hôn mê sâu, khó có khả năng hồi tỉnh lại. Thương vợ con quá, người chồng quyết định mua một chiếc robot về về hầu mong bù đắp cho vợ phần nào. Tuy nhiên có 1 cam kết: Nếu không sử dụng nữa thì phải trả lại nhà máy để tiêu hủy...

Thế là cậu bé người máy thật xinh xắn, tình cảm bước vào cuộc sống của họ. Cũng như cảm nhận của bao người xem, tiếng gọi "Mẹ" của cậu bé đầy tình yêu thương đã chinh phục được trái tim của người mẹ cũng như người xem. Cả nhà coi cậu như 1 người con ruột thịt, em cũng có cảm giác như vậy. Cho đến 1 ngày...

..Cậu con trai ruột đã hồi tỉnh, và người mẹ đã có hai người con mà bà thương yêu. Nhưng dần dần sự cách biệt người-máy cùng 1 loạt sự cố đã khiến cho tình cảm của người con với cậu bé robot rạn nứt, và đôi ba lần ngộ nhận xảy ra, nhất là khi cậu con ruột suýt bị chết đuối dưới đáy bể bơi đã ép người mẹ phải đi đến một quyết định đau lòng. Thay vì trả cậu bé robot về nơi xuất xứ của nó để bị tiêu hủy, chị đã bỏ cậu trong rừng hoang cùng con gấu Teddy với lời dặn dò hãy tránh xa loài người. Hai mẹ con đầm đìa nước mắt, cậu bé bước đi trong khi tiếng gọi "Mẹ" thảm thiết vang vọng cả khu rừng... Đến đoạn này em bắt đầu khóc các bác ạ. Mau nước mắt quá cơ.

Lúc này em cảm giác như nỗi đau của cụa bé khi bị người thân yên nhất của mình bỏ rơi còn đau đớn hơn cả những con người thật. Trả qua biết bao biến cố, nhiều khi như suýt mất mạng, cậu bé robot vẫn mang trong mình khao khát được sống, được thừa nhận, được thương yêu...Và cũng như bao con trẻ, cậu bé đành đựa vào những câu truyện cổ tích với cô tiên áo xanh có thể nhờ cô biến cậu thành người thật sự, để được trở về nhà. (Đoạn này em cũng khóc dấm dứt mãi).

Cậu bé trải qua hàng ngàn năm trong cuộc đi tìm cô tiên cổ tích, đến một ngày cậu gặp được cô, nhưng chỉ là 1 sự im lặng vĩnh hãng của đáy biển sâu trả lời cậu. ...

Theo em, bộ phim đầy tính nhân bản, khi khẳng định tình yêu thương con người vượt qua mọi danh giới người-máy. Và con người cũng phải trả giá vì sự xxx ngốc của mình.
    Với vị đạo diễn lừng danh Steven Spielberg thì các bác không lo thiếu những kỹ xảo tốt nhất mà Holiwood có thể đem lại. Tuy nhiên vượt lên trên tất cả vẫn là diễn xuất của cậu bé diễn viên nhí Haley Joel Osment. Xem phim này, em chợt rùng mình, liệu người lớn có biết con trẻ cũng cảm nhận được những nỗi đau, tình yêu thương đến như vậy?
    P/s: Phim cũ, các bác có thể đã xem chán trên HBO, nhưng em vẫn muốn giới thiệu sau khi bị cuốn phim ám ảnh khá lâu....

binhxitrum likes this.
  20. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Em xem phim này cũng khá lâu rồi ko nhớ nữa, nhưng xem xong có chạy ra hàng đĩa mua thêm 1 cái nữa phòng cái kia bị hỏng 8)

21. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Phim do Keira Knightley đóng em thích phim này, cảm xúc khá là khó tả, tí nữa thì khóc giống bác tai :cry:

film Pursuit of Happiness em cũng xem đi em lại trên HBO mà ko chán.

22. tai_trau

tai_trau Moderator

Cũng chả hiểu sao nữa, từ hồi suy thoái kinh tế đến giờ em lại mau nước mắt quá. Chả làm ăn gì được, cứ ở nhà coi phim rồi khóc dấm dứt ý...

23. tai_trau

tai_trau Moderator

Cô tiên áo xanh của cậu bé robot....

24. Loving

Loving Advanced Member

Ngại viết quá, hi hi. Có 2 phim về ảo thuật em rất thích là The Prestige và The Illussionist, có bác nào xem rùi vào quăng đá cho vui đi ợ...

25. Loving

Loving Advanced Member

Chờ đọc bài review The Prestige của bác. Cơ mà em thấy âm mưu trong The Illusionist cũng ghê gớm lắm đó. Chú Thái tử phải tự tử vì trúng mưu của đôi tình nhân kia, khổ thân quá ta...

Share This Page

Loading...