Em điểm qua 1 vài phim xem khá hay...

Discussion in 'Phim ảnh' started by tai_trau, 22/2/09.

1. bidovn

bidovn Advanced Member

Re: Em xin phép điểm qua 1 vài phim xem khá hay...

hì hì! em cũng xin giới thiệu bộ phim mà các bác có thể xem nhiều lần, khi vui khi buồn và khi ... rảnh ! The bad, the good and the ugly, bộ phim cowboy kinh điển với những cảnh quay đẹp về vùng núi khô cằn của nước Mỹ. Bên cạnh đó nhạc phim cũng tạo sức hấp dẫn rất đáng kể, cảnh đấu súng giữa ba người ở cuối phim được gọi là "kinh điển và là khoảng khắc của điện ảnh". Nội dung phim dựa trên ý tưởng người tốt hay kẻ xấu đều cần có "đủ" kỹ năng thì mới tồn tại, có cũng là ý tưởng trong phim Vô gian đạo và một số phim khác ! Các bác nên có bộ phim này trong tủ để lâu lâu mang ra thưởng thức, phim này em xem bằng vcd nên không biết DVD đã có chưa. Kính các bác.

2. Loving

Loving Advanced Member

Cảm ơn bác. Phim này có DVD cũng khoảng 6 - 7 năm nay rồi ạ. Mua lẻ cũng có, mà mua trilogy về nhân vật Blondie cũng có ạ. Món spaghetti cowboy này công nhận ngon thật, mà tên cũng hay. A Fistful Of Dollars - For A Few Dollars More - The Good, The Bad And The Ugly. Năm ngoái Hàn Xẻng cũng dựng 1 phim theo motif này, tên là The Good, The Bad And The Weird. May mắn hơn là em cũng có cả CD nhạc phim nữa. Ennio Morricone đúng là thiên tài...

3. tai_trau

tai_trau Moderator

Thưa các bác, trong khi chờ măm cơm trưa và nhân thấy bác hamzui đề cập đến 1 bộ phim khá hay, em xin nói qua 1 chút về bộ phim này:

The Lake House
    Ngôi nhà bên hồ

Đạo diễn : Alejandro Agresti
    Diễn viên : Sandra Bullock , Keanu Reeves

Đây là một phim đặc biệt gây cảm xúc từ những chi tiết gần gũi nhưng như không có thật. Một câu chuyện tình yêu xoay quanh một thùng thư nhỏ, đơn côi bên 1 ngôi nhà bên hồ vắng lặng.
    Trong phim này, các bác lại gặp lại hai diễn viên nổi tiếng trong "tốc độ" là Sandra Bullock và Keanu Reeves. Tuy nhiên gặp lại nhau ở đây, hai người đã mang một sắc thaí hoàn toàn khác.

Trước khi chuyển đến sống ở một nơi mới, người con gái chủ hộ đã để lại một bưc thư gửi lại cho người chủ sau, rằng cô ấy xin lỗi về những chi tiết của ngôi nhà có thể gây cho người chủ mới sự phiền lòng. Và qua thời gian, có vẻ dường như bức thư cùng ngôi nhà dần chìm vão lãng quên cho đến một ngày...

Cô vô tình chứng kiến 1 tai nạn, khi ở đó 1 người thanh niên trẻ đã chết trong chính tay cô. Tai nạn đã khiến cho cô rơi vào một nỗi buồn không tên và thật khó giải thích. Để cho vơi đi nỗi buồn day dứt khó đoán, cô quay về ngôi nhà bên hồ xưa cũ mong tìm 1 chút thanh thản, và nơi đó cô thấy đã có người trả lời bức thư của mình. Hình như đó là vào năm 2006 (trong phim này thời gian không đi một chiều...).

Ngược lại 2 năm trước, vào năm 2004, một kiến trúc sư tẻ tuổi và tài năng trở về thành phố này. Khi sửa lại ngôi nhà ven hồ mà anh mới mua, anh đã tìm thấy bức thư của một người xa lạ. Và anh đã hồi âm. Và rồi câu chuyện mới như bắt đầu khi hai con người sống cách nhau 2 năm mà họ lại có thể liên lạc với nhau hàng ngày qua chiếc thùng thư nhỏ bé, mọi chi tiết đều có vẻ như phi lí và vô vọng nhưng theo em, tình yêu vẫn khiến cho người xem thấy như có lý.

Hai người thuộc về hai thế giới, thuộc về hai khoảng không gian và thời gian, nhưng trái tim họ thuộc về nhau. Họ đã hò hẹn, nhưng vẫn chưa thể gặp nhau. Họ chờ đợi một phép màu, như trong 1 bức thư cô gái đã nói "..hãy chờ em ở ngôi nhà ven hồ. Em sẽ ở đó đợi anh...."

Các bác xem phim sẽ thấy đôi khi hơi lằng nhằng do thời gian bị trộn lẫn, nhưng câu truyện bản thân lại khá giản dị, và thông điệp mang lại cũng như vậy, rằng thời gian và không gian sẽ không còn nhiều ý nghĩa khi người ta yêu nhau. Nói thật là xem xong phim này em đỡ sợ chết đi nhiều lắm.

Hai diễn viên chính đã quá hiểu nhau nên bộ phim hoàn toàn nằm trong khả năng diên xuất và biểu đạt của họ. Nếu các bác yêu mến Kenu qua bộ "Ma Trận" và "Tốc độ", thì cũng nên xem qua phim này. Ngoài ra anh còn 1 bộ phim rất hay là "A walk in the clouds - Bước đi trong mây", phim này vừa hay lại vừa đẹp

Ngôi Nhà Bên Hồ - Một bộ phim hay và xúc động.

binhxitrum likes this.
  4. tai_trau

tai_trau Moderator

Poster phim...

5. tai_trau

tai_trau Moderator

Nơi tình yêu bắt đầu...

6. Loving

Loving Advanced Member

Em vừa đi xem phim này về. Cũng là một phim hoạt hình đáng xem. Vui nhộn, kịch bản khá, lời thoại thông minh, dí dỏm, nhiều màn hài hước. Kỹ xảo 3D của Dreamwork thì khỏi bàn rồi. Mai lại đi xem Fast & Furious. Hi vọng phần 4 với sự quay lại của Vin Diesel sẽ có đột phá.

Attached Files:

7. hamzui

hamzui Advanced Member

Bài cảm nhận của bác Taitrau thật là tuyệt vời. Xin cảm ơn bác Tai và xin gửi tặng các bác bài hát chính trong phim The Lake House, bài hát This never Happened before do cựu thành viên The Beatle Paul Mc Cartney trình bày

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=jq5zZ8VCpE

8. tai_trau

tai_trau Moderator

Cám ơn bác vì bài hát và lời khen. Bộ phim này hay, và khiến cho khán giả còn phải suy nghĩ nhiều sau khi xem.

9. tcqanh

tcqanh Advanced Member

năm 1998 em và 1 bạn học đi xem bộ phim này. sau đó bộ phim này 1 trong những phim 2 đứa thích xem nhất. và cô bạn ấy sau gần 10 năm đã đồng ý về nhà mẹ em ở. và giờ đây là mẹ của 2 đứa cháu nội của bố em.

nhiều người hỏi em cách chinh phục 1 cô gái. em bảo hãy xem phim Sáu ngày bảy đêm- 6 days and seven nights do Harrison Ford thủ vai.

binhxitrum likes this.
  10. hcnghia

hcnghia Advanced Member

Phim này em cũng thích, em thích cách giới thiệu của bác nữa.
    Nhưng em hơi tò mò không biết nhà bác có mấy anh em trai :)

11. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em đoán là các bác sẽ hỏi... chỉ mỗi một mình e thôi bác ạ

12. bidovn

bidovn Advanced Member

Em xin giới thiệu 01 phim của Trung Quốc tên tiếng Anh là "If you are the one" đạo diễn Phùng Tiểu Cương, diễn viên Cát Ưu và Thư Kỳ. Nội dung phim đơn giản là Cát Ưu sau khi trúng mánh .... quyết định tìm vợ ở tuổi 4x, với tình tiết hài nhẹ nhàng cảnh quay đặc biệt đẹp và tỉ mỉ đến từng chi tiết. Nếu có một cái nhìn thật tinh tế về người châu Á (TQ nói riêng) thì đây là cái nhìn thật sâu lắng, phim diễn biến nhanh và chặt chẽ và là một phim nên xem!
    p/s : sau khi xem phim này các bác sẽ xem xét mua amp đèn Trung Của đấy, thật sự !

binhxitrum likes this.
  13. tcqanh

tcqanh Advanced Member

nói về phim bộ của TQ, em đề nghị Tân bến THượng Hải, làm năm 2007, 2 diễn viên chính là Huỳnh HIểu MInh trong vai Hứa Văn Cường và Tôn Lệ vai Phùng tiểu thư.

em xem phim này giữa năm ngoái, rất cuốn hút với cốt truyện và dàn diễn viên đẹp diễn xuất khá tốt. mặc dù phần cuối phim vẫn rơi vào cái vòng lẩn quẩn phim bộ châu á, hơi dài dòng một tí. nói chung phim đáng xem.

nói về THượng Hải thời Trung-Nhật, hẳn ai cũng biết là một thế giới mafia, quyền lực, chính trị với đầy rẫy ma túy, rượu bia, gái gú, giết người, cướp của... nơi mà con người sống bằng cách chà đạp nhau và công lý là sức mạnh của đồng tiền và viên đạn bay ra từ họng súng. đâu đó trong cái xã hội đen tối ấy vẫn còn những con người tốt với suy nghĩ tốt là điểm nhấn trong bộ phim. bản chất con người là gì ? ai là người xấu, ai là người tốt ? bản chất con người do đâu mà ra, có thể thay đổi được ? đề tài này đã được làm rất nhiều lần, từ phim bộ đến phim lẻ. em đã xem nhiều phim về Thượng Hải, từ thời Châu Nhuận Phát đóng.

tại sao đạo diễn dám làm lại bộ phim mà được nhiều người khai thác trước đó ? hẳn là có lý do của nó....

mời các bác xem để biết lý do nào.

Attached Files:

binhxitrum likes this.
  14. tcqanh

tcqanh Advanced Member

2 diễn viên chính

15. tcqanh

tcqanh Advanced Member

cách nay vài năm em đọc tiểu thuyết Mật mã Da Vinci. rất ấn tượng với cách viết của tác giả Dan Brown này. tình cờ cậu em đưa em cái phim cùng tên. vừa xem, vừa hồi tưởng lại cốt truyện đã đọc trước kia. bộ phim này nổi đình đám năm rồi vì liên quan đến tôn giáo... theo em phim và truyện khá hay. các bác nào đã xem cho ý kiến ạ.

16. donquixote

donquixote Advanced Member

Mật mã Davinci Em cũng đọc truyện và xem phim rồi. Theo Em thì đọc truyện thấy hay, diễn biến nhanh, cuốn hút người đọc.
    Tuy nhiên khi xem phim Em lại thấy thất vọng, xem film thấy các tình tiết không như mình tưởng tượng.
    Em nghĩ nếu mà chưa đọc truyện thì film này xem rất khó hiểu- đó chỉ là cảm nghĩ của riêng Em thôi nhé.
    Xin các bác cho ý kiến.

17. tcqanh

tcqanh Advanced Member

mật mã Da VInci là một trong những tiểu thuyết em đọc 1 lèo từ đầu đến cuối. đọc truyện mới hồi hộp làm sao, mới hay làm sao. cái tài dẫn dắt câu truyện thật tài tình của tác giả.

đúng là xem phim mà không đọc thì thật là khó hiểu. bộ phim không thể chuyển tải hết do thời lượng có hạn cho 1 phim ngắn bác ạ.

18. tai_trau

tai_trau Moderator

Xét về lịch sử tôn giáo thì cuốn này của Dan Brown rất hay, phim thì em không thích lắm nên không dám bàn
    Ông này còn 1 cuốn nữa tên "Pháo đài số", cũng gây khá ồn ào. Nhưng viết đuối hơn Da Vinci Code nhiều.

19. Loving

Loving Advanced Member

Những người đã biết đến câu chuyện bức tranh The Last Supper và Chén thánh, cũng như mối quan hệ giữa Maria Magdalena (hoặc Mary Magdalene) và Thiên Chúa (nhạc kịch Jesus Chris Superstar của Andrew Lloyd Webber cũng khai thác khá kỹ mối quan hệ này. Các bác cứ xem lời ca khúc nổi tiếng trong đó - I Don't Know How To Love Him - nói về tâm sự của Magdalena về tình yêu với Thiên Chúa thì sẽ rõ hơn) xem Da Vinci Code (truyện) chắc sẽ không thích bằng xem Angels And Demons - đề cập đến phản vật chất (đây vẫn đang là vấn đề làm đau đầu giới khoa học, các bác có thể tìm đọc Lược Sử Thời Gian của Stephen Hawking để biết thêm). Kết cấu câu truyện, độ kịch tính... theo em khá hơn hẳn DaVinci Code. DaVinci Code thực ra nổi tiếng nhờ vào việc Dan Brown khéo léo đặt lại vấn đề về Thiên Chúa, và sau đó, vấp phải sự phản đối quyết liệt từ phía nhà thờ. Em không xem phim DaVinci Code vì đọc truyện rồi, xem phim chả còn hứng thú, vì mình biết hết còn đâu. Hiện Dan Brown đang viết phần 3 về nhân vật Robert Langdon, sách có tên (tạm) là The Solomon Key. Hi vọng là sẽ khá hơn 2 phần đầu.

20. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em nghĩ tác giả đã bỏ công sức nghiên cứu về lịch sử tôn giáo và các symbol rất nhiều. nghe nói tác giả đã tham khảo rất nhiều nguồn và bản thân vợ tác giả là cô giáo dạy về lịch sử trong trường đại học. cho nên tòa thánh Vatican cũng chỉ lên án chứ không bác bỏ được tác phẩm này. điều này mới gọi là dân chủ ...

nghĩ lại thời xưa, thời mà giáo hội thống trị xã hội, từ La Mã cổ đại đến Phục Hưng mới thấy khổ làm sao. thời mà một trong những người cứng đầu nhất, Galileo phải chấp nhận cái chân lý, cái sự thật là sai.

đọc truyện em mới hiểu tại sao có cái ngày xui xẻo Thứ sáu ngày 13.... hiểu về Da Vinci hơn...và nhiều cái khác...

mời các bác đọc truyện này nhá

21. crystal01

crystal01 Advanced Member

Đọc Davinci Code em thích nhất đoạn giải thích về Chén Thánh, thật sự rất ý nghĩa .

22. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em không theo đạo Công giáo và cũng không theo đạo nào hết nên không có ý kiến về cái điều đang tranh cãi. bản thân tác giả em nghĩ cũng theo đạo, nhưng tác giả viết theo khách quan, theo những nghiên cứu lịch sử, những cái được gọi là bằng chứng. tại sao tác giả lại đưa vấn đề nhạy cảm này ra ? hẳn là có cái lý của nó.

giống như chuyện vào cái thời " trái đất là hình phẳng là trung tâm của vũ trụ và các hành tinh khác, kể cả mặt trời quay quanh trái đất "... thì suy nghĩ ấy là chân lý. nếu không có Descarte cha đẻ không gian 3 chiều, Galileo, Newton, Magelange thì làm sao người ta biết được cái chuyện đi ngược lại " mặt trời là trung tâm vũ trụ, trái đất hình cầu xoay quanh mặt trời... theo hình eclipse"

tương tự nếu không có Darwin thì làm sao con người biết thuyết tiến hóa, làm sao con người hình dung được là nguồn gốc con người từ tiến hóa từ loài khỉ. thông tin này cũng đã gây shock nặng cho nhà thờ lúc ra đời... vì nhà thờ cho rằng con người do đức Chúa Trời tạo ra...

Dan Brown thật can đảm!

100 năm nữa biết đâu con người can đảm nhận ra nhiều điều mà bây giờ con người không thừa nhận hay che dấu.

23. tai_trau

tai_trau Moderator

Em phục các bác quá.
    Riêng phim Mật mã Da Vinci, em chỉ khoái tham gia vào tôn giáo của ông quản lý bảo tàng nọ thôi. Thích thế. :mrgreen:

24. tcqanh

tcqanh Advanced Member

vậy là bác thích biểu tượng 2 cái tam giác rùi... trước em cũng thích tôn giáo, cũng vào nhà thờ nghe Cha đạo giảng vài lần, cũng đi nghe thuyết giáo nhà Phật vài lần, cũng nghe lóng ngóng Kinh dịch đâu đó... sau này bị lừa nhiều lần, bị bầm dập te tua... rồi em ngộ ra được 1 điều là tôn giáo là gì ? nguồn gốc tôn giáo ?... giờ thì em theo tôn giáo " thư giãn đi và vui là chính "... :mrgreen:

binhxitrum likes this.
  25. 208

208 Advanced Member

Lúc cuốn sách này ra đời, em đi nhà thờ, cha có giảng một bài cho giáo dân, trong đó đại loại là "Tuy cuốn sách này đi ngược lại với giáo hội, nhưng với tình yêu thương, giáo hội không cấm mọi người đọc, chỉ khuyên mọi người vững tin vào một tình yêu, khi đó mọi thứ trong cuốn sách sẽ trở nên vô nghĩa".
    Chúng ta hiện đang sống trong thời hiện đại, vấn đề tôn giáo hầu như rất cởi mở, họ nhìn nó như một cuộc sống, nếu xem phim Mỹ sẽ thấy nhà thơ đôi lúc chỉ là nơi giải tỏa căn thẳng sau một tuần làm việc! Họ đến đó ca hát, nhảy múa, thể hiện tình yêu thương và tìm kiếm sự thứ tha.
    Lúc xem phim, em cũng cảm thấy một cái gì đó rất tội lỗi, nhưng nó lại rất cám giỗ không cưỡng lại được, nó giống như một cuộc đấu tranh giữa thiên thần và satan trong mỗi con người! :wink:
    Chỉ có người theo tôn giáo mới thấy hết được cái cảm giác mà bộ phim mang lại!

Share This Page

Loading...