Fan của loa VIENNA ACOUSTIC

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by trangvi09, 3/1/09.

1. hoangcool

hoangcool Advanced Member

Cám ơn những góp ý của bác. EM nghĩ vấn đề chủ yếu nó nằm ở Pre đèn, có lẽ là chiếc pre này bộc lộ 1 số điểm yếu khi chơi ở phòng rộng. Phòng của em khoang 30 m2 chứ khong phải 25 m2 như lúc đầu trình bầy. Trong tương lai em sẽ có gắng nâng cấp em nó .

Còn về Vocal của đôi Bach thì em cũng đã có dịp so sánh với đôi JBL LS 40 của ông anh trai rồi. Tiếng Vocal của đôi Bach nó lùi ra đằng sau nhưng lại bao trùm lên toàn bộ phòng. Trong khi đó thì tiếng Vocal của đôi JBL LS 40 nó đánh trực tiếp thẳng ra ngoài luôn. Tiếng trung trầm của đôi LS 40 dầy hơn, nên có cảm giác giọng ca ấm áp truyền cảm hơn.

Ah, em cũng mới đổi dây nguồn cho cdp. EM đang dùng sợi Furutech gì gì đấy khoảng 170 usd, mua của Công AUdio. Tiếng cải thiện đáng kể. Tương lai em sẽ nâng cấp têm phần nguồn nữa. Còn dây tín hiệu thì cũng sẽ nâng cấp sau đó.

2. Novemberrain

Novemberrain Advanced Member

Em đã từng có VA Bach, thực ra em thấy VA Bach các dải đều rất OK so với kích cỡ và giá tiền, là một đối loa hay để nghe nhiều loại nhạc. Đồ đánh phải có công suất kha khá tý vì em nó 4Ohm. Tuy nhiên, em nó hơi thiếu trung trầm một chút, nên nghe vocal giọng nam không khoái. À, mà nghe nhạc vàng cũng không phê.

3. tdcom_lg

tdcom_lg Advanced Member

Chuẩn không cần chỉnh :lol:

4. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

JBL và Vienna rất khác nhau, có thể nói là hai thái cực bác ạ

5. 0208_Audio

Vienna mà mang ra nghe nhạc vàng hả bác :roll: nếu nghe nhạc vàng bác đầu tư cho em đôi AR4.

6. Secky

Secky Advanced Member

Đến đây, các bác thử lý giải hộ em xem, tại sao Nhạc vàng được cho là gắn liền với loa ARxx, hoặc các loại loa cổ, định dạng băng cối...

7. cong_nong_dau_ngang

cong_nong_dau_ngang Advanced Member

Ơ có khi chỉ vì các bác nhớn tuổi ngày xưa toàn Fisher 800T + AR3a (+ Kim Đằng, Phạm Mạnh Cương, Trường Sơn, ...) gì đó, cũng không có nhiều lựa chọn phần cứng. Lâu rồi đóng đinh trong đầu rằng đó là no.1 choice chăng?
    Hoặc giả mấy cái loa cổ, bass giấy đó để 30-40 năm nó lão hoá thành nhựa tiếng, nghe mấy bài hát vẽo vọt kia nó hạp tình hạp cảnh, chứ giả sử giờ có 1 bộ Fisher 800T + AR3a mới xuất xưởng mà nghe Thanh Thuý hát chắc gì đã hay?
    Mà các bác nghe em đi, bác nào có Vienna để 30-40 năm nữa nghe nhạc sến có khi là chân lý đấy.
    Em là em cứ nhìn các bác chơi mà đoán bừa thế!

8. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Theo em là cái thời kỳ nhạc Vàng phát triển thì chỉ có loại loa ấy, thiết bị ấy. Mới lại thiết bị phòng thu nó cũng như thế , nên nó tương đồng giữa thu âm và phát nên nghe âm thanh vẫn trung thực.

9. 0208_Audio

bảo em vienna chơi nhạc vàng, ko khác gì bảo AR nghe cổ điển và giao hưởng :D

10. 0208_Audio

bác nói có lý quá, nhưng em lo 30-40 năm nữa ko còn nhạc sến để vienna thể hiện :D

11. cong_nong_dau_ngang

cong_nong_dau_ngang Advanced Member

Ơ em lại thấy có cái này
    viewtopic.php?f=68&t=8802&start=2950
    Như vầy là cả Linn và Vienna đều nghe cộ điện tốt phỏng các bác?

12. capella

capella Advanced Member

Các bác cho em hỏi nếu so sánh cùng tầm tiền và đẳng cấp thì Vienna Acoustic và Sonus Faber,dòng loa nào nghe classic hợp hơn ạ.Cám ơn các bác.

13. khivang

khivang Advanced Member

Bác có nhầm nhọt gì ko đấy? Thế bác có biết các buổi test AR ở bên Mỹ người ta dùng nhạc gì ko mà bảo nó nỏ nghe đc cổ điển...Chả nhẽ bên Mỹ cũng có nhạc vàng và hãng AR sản xuất ra dòng này để chuyên nghe nhạc vàng hở bác :shock:

Nếu phối ghép hợp thì em nghe cổ điển trên AR là cực hay và đúng đấy ạ

14. anmy

anmy Advanced Member

Chứng tỏ tai bác sai rồi.

15. khivang

khivang Advanced Member

Sao bác bẩu thế ạ?

16. 0208_Audio

vấn đề là vienna nghe nhạc vàng (tức là nhạc vàng trước 1975) các bác nên đọc kỹ các bài em đã posr, em đã có ý kiến nên chọn AR4. Còn với các dòng loa AR đương đại nghe nhạc vàng chắc gì đã hay ? các dòng loa mới của AR em chưa chơi nên ko có ý kiến gì

17. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Em chưa nghe nhạc Vàng pre 75 bằng loa Vienna bao giờ, để em thử nghe rồi bá cáo các bác sau nhé.

18. ngocpham58

ngocpham58 Advanced Member

Chắc hãng AR sản xuất dòng AR4 xuất riêng cho thị trường VN để chuyên nghe nhạc vàng, nhạc sến bác nhỉ? :wink:

19. Iroquois

Iroquois Advanced Member

Ngày trước, e cũng kịch liệt phản đối tư tưởng xài AR để nghe cổ điển. Nhưng tư tưởng đó đã thay đổi kể từ khi e biết im lặng và đi nghe nhiều hơn. :D .

20. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Em vẫn chưa nghe nhạc vàng bằng loa Vienna, nhưng mà em lý luận là nếu loa thể hiện trung thực nguồn âm thì nếu nghe nhạc vàng không hay thì không phải tại loa.

21. 0208_Audio

Bác đang dùng AR dòng nào để nghe cổ điển, bác có thể tư vấn giúp em ko ? ? ?

22. Iroquois

Iroquois Advanced Member

E chẳng dùng AR nào cả, e làm gì có xiền mà mua :lol:
    Thế mà định nghĩa thế nào là nghe nhạc cổ điển? 8)

23. 0208_Audio

Bác đi nghe nhiều, nên em thật lòng nhờ bác tư vấn. còn định nghĩa thế nào là cổ điển em hoàn toàn ko biết, bác hỏi mấy nhạc sĩ xem sao. em đi mua đĩa thấy mấy cái chương trình nghe hay mua về nghe, mấy bác chủ shop bảo chương trình này là cổ điển thì em biết là cổ điển thôi.

24. Iroquois

Iroquois Advanced Member

Cá nhân e thấy cái gọi là nghe cổ điển nó chẳng liên quan gì tới loa đài hết, nếu có thì chẳng qua cũng tự ép buộc mình mà thôi. :lol:

25. haipt

haipt Advanced Member

Kính chào các cụ cao niên trong Vienna cờ lup, em dự định kiêm 1 đôi Vienna Haydn để ghép cùng bộ Linn còi nhà em, lượn qua các cửa hàng thấy loa mới đắt quá ko đủ đạn nên tính chơi loa cũ, các cụ cho em hỏi loa này đã có hàng fake chưa ah? và loa xịn có hình thức như thế nào, quả thật em chưa từng nhìn hay chơi cặp nào, cám ơn các cụ nhiều.

Share This Page

Loading...