Festival DAC tự chế và loa bookshelf tự chế

Discussion in 'VNAV Contest - Festival' started by VNAVAdmin, 22/7/19.

1. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Có 4 cụ có DAC DIY đình đám nhất đang bán cho anh em trên VNAV, kính nhờ BGK liên lạc xem ai có thì mang ra thi đấu để anh em được dịp mở mang tầm nhìn ạ (DAC GiaHuy, Dac QuangHao, Dac Thi Van và DAC Master Audio), cũng đều tầm giá loanh quanh 1.000 USD.

Các bác thấy thế nào, em chờ ý kiến ạ

Scorpio, nvss and Loa dóng like this.
  2. dqmvn

dqmvn Advanced Member

Chuẩn cụ ạ, Hoa Sơn luận DAC nên có sự hiện diện đầy đủ của Đông tà, Tây độc, Nam đế, Bắc cái, và cả Trung thần thông nữa (nhân vật này hiện chưa rõ, nhưng chắc chắn sẽ xuất hiện ở đoạn kết:D)

Scorpio and panzer90 like this.
  3. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Các buổi luận DAC trước đây, phần do tự phát, chủ quan, khách quan, đồ đánh chưa chuẩn mực, thành phần tham gia quá ít để cảm nhận và đánh giá, nên dịp này thiên thời địa lợi, nhân hòa, công nghệ số hóa cũng đã đi vào quỹ đạo tương đối rõ nét (cả về công nghệ, kỹ thuật, phần cứng, phần mềm...).

Là cơ hội để anh em tham gia, trao đổi, nhận thức, sẽ có sự khác biệt rất lớn cách đây quãng 5 năm khi anh em đam mê nhạc số đã tổ chức, giới thiệu về Computer Audio Show lần thứ nhất diễn ra trong 2 ngày từ 20-21/6/2015 tại C4, Làng Quốc tế Thăng Long, phố Chùa Hà, Hà Nội

VNAV forum vẫn còn lưu giữ tài liệu về sự kiện này: https://vnav.vn/threads/trien-lam-computer-audio-lan-thu-nhat-20-21-6-2015.37396/

4. ClassA

ClassA Moderator

Em đọc lại điều kiện dự festival thì có vướng đấy:
    Theo em hiểu thì nếu chưa đăng ký bản quyền hoặc chưa lưu hành trên thị trường thì được tham dự.

5. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Điều kiện do ban tổ chức đưa ra, có thể sửa đổi, bổ sung hoặc anh em đề nghị sửa trước ngày khai mạc. Các bác có thể sửa hoặc thay đổi cho anh em phấn khởi vì cũng là sân chơi DIY, em nghĩ 4 bác nêu trên cũng sẽ ủng hộ vì tinh thần sáng tạo của các bác ấy ngoài mục đích thương mại cũng rất muốn sản phẩm của mình được nhiều người nhìn nhận đúng giá trị thôi.

Sân chơi quốc tế thì sẽ đòi hỏi các điều kiện khắc nghiệt hơn mà chưa chắc sản phẩm nào của chúng ta có điều kiện tham gia được (Thi Văn hình như đã có mặt tại đâu đó ở Đức nhưng ko rõ là sân chơi nào và sự kiện nào).

Vậy sân chơi này, mục đích của ta là gì và có cần phải tuân thủ quy định của ta đang ràng buộc ta hay ko ? Vì đã là đồ audio yêu cầu công nghệ và số hoá ở mức cao cấp thì phải so với các hãng tương đương level hoặc có cái để tham chiếu, chứ chỉ mấy bác vui vẻ với nhau thì sẽ thiếu tính cạnh tranh và phấn đấu khá lớn.

Last edited: 10/9/19
  6. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Thi đấu rồi lỡ thua thì ............. sao bán tiếp được bác????

dqmvn and nvss like this.
  7. nvss

nvss Advanced Member

Thì lại phải về nghiên cứu, nâng cấp, thay đổi để hay hơn nữa, để được end-user chấp nhận. Như vậy mới phát triển và người sử dụng được hưởng lợi là được sử dụng sản phẩm chất lượng, là hàng của VN, ko bị “chảy máu ngoại tệ” còn người sản xuất thì bán được nhiều hàng hơn và dễ dàng hội nhập với thế giới và xuất khẩu, thu ngoại tệ về cho quốc gia. Quan hệ win-win- win.
    Em chém liều thế. Kkkk

8. BachDuong

BachDuong Moderator

Theo em biết thì các sản phẩm của 4 nhà sản xuất mà bác kenzoman nhắc đến đều chưa đăng ký bản quyền và BTC cũng có ý đánh tiếng mời gọi, nhưng vì một lý do nào đó mà không có bác nào đăng ký tham gia. Đến giờ phút này mới chỉ có 1 nhà sản xuất là bác Hailedinh80 tham gia.

9. trung224

trung224 Advanced Member

Nói chung không nhà sản xuất nào có sản phẩm đã có tên tuổi trên thị trường mặn mà với chuyện đem sản phẩm đi đấu công khai với một sản phẩm diy đâu. Vì thật ra dù thắng thì cũng chẳng vẻ vang gì vì "đồ hãng mà không thắng được đồ diy thì quá xoàng", ngộ mà nhận những ý kiến không hay thì sẽ bị đánh ngay cái mác "overpriced - sản phẩm có chất lượng không tương xứng với giá tiền". Hơn nữa, ai biết trong số những sản phẩm diy ấy không có cái là đối thủ cạnh tranh sau này, như thế thì càng nguy hiểm vì sẽ PR miễn phí cho sản phẩm người khác. Tình thế thật ra là lose-lose chứ chẳng phải là win-win.

10. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Vâng, và em cũng chưa thấy các hãng có tên tuổi cùng sản xuất một loại sản phẩm giống nhau mà lại thi đấu với nhau bao giờ. Ai lại dại thế nhỉ

Khi chưa có tên tuổi thì "cùi không sợ lở", kiểu gì cũng chơi. Còn khi có "chút tóc trên đầu" thì tại sao ta phải đi thi "đầu tròn với kẻ trọc"nhở. Ngộ nhỡ .......

11. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Hay là BTC mở các gian hàng có thu tiền vào các ngày thi để các nhà sản xuất & nhà buôn VNAV có cơ hội trưng bày, tiếp cận và bán thì hy vọng sẽ có thêm những sản phẩm cho mọi người tham khảo thêm. Lợi ích cho cả ba bề: người tham dự, người kinh doanh và BTC (có thêm nguồn thu để chi trả chi phí và tăng giá trị giải thưởng cao hơn cho các DIY nhằm khuyến khích nhiều người tham gia DIY hơn nữa)

Lúc đó, Festival chắc là nhộn nhịp lắm và sẽ thu hút được nhiều người đến tham dự hơn

Satuki likes this.
  12. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Đồ DIY hông sợ đồ hãng thì cớ gì đồ hãng sợ đồ DIY?
    Mà mấy ông hãng là từ dân DIY ra mà.

tai-to and DJVDK like this.
  13. dqmvn

dqmvn Advanced Member

Không khó hiểu khi không có nhà sản xuất VN nào đăng ký tham gia.;)
    Nhưng cũng không dễ hiểu khi các end-user của các nhà sản xuất này, những người chỉ có được chứ không mất gì trừ chi phí đầu tư ban đầu, lại chưa thấy đăng ký tham gia.:(

14. BachDuong

BachDuong Moderator

Cảm ơn ý kiến của bác Chim. Thực tế thì trong vài năm qua, BQT VNAV cũng đã đứng ra chủ trì và mời gọi các nhà sản xuất tham gia giới thiệu sản phẩm tại các kỳ AV Show thường niên. Tuy nhiên kết quả cũng không thực sự tốt lắm.

Góp ý của các bác sẽ là cảm hứng để sau này VNAV có thể đứng ra tổ chức những sự kiện chuyên đề lớn hơn, kết hợp giữa show trưng bày, trình diễn sản phẩm, xúc tiến bán hàng của dân chuyên nghiệp với dân DIY. Hy vọng lúc đó các nhà sản xuất sẽ nhận thấy lợi ích win-win để tự nguyện tham gia.

panzer90 and ClassA like this.
  15. DJVDK

DJVDK Advanced Member

NSXuất kinh doanh giỏi......thì họ càng muốn lúc sản phẩm của họ vương bay cao và xa.
    càng lúc càng hoàn thiện.....nắm bắt được nhiều yêu cầu ,thỏa mãn khách hàng.
    Tiêu đề là Festival....thì k có gì căng cả.
    Chủ yếu là show sản phẩm của ae cho mọi người xem hoa thôi. :)

16. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

01 sản phẩm đã thương mại hóa để vươn bay cao & xa phải nên tham gia mấy thi thố như thế này hả bác? Nếu bác là 01 trong 04 nhà sản xuất này, bác có đem sản phẩm của bác đi thi không?

17. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Thế em mới phát biểu từ đầu là nhờ BGK xin phép 4 bác trên là đưa DAC của các bác ấy đến tham dự cho có cái tham chiếu và cũng có tính phấn đấu (Em ko rõ mục đích của Festival là gì ?)

Còn nói đi nói lại cũng phải thấy cộng đồng mạng cũng rất phức tạp, nhiều bác ở đâu vào thả vài câu rất khó nghe, ảnh hưởng đến uy tín của người sản xuất. Để tạo ra một sản phẩm, em biết như bác Quang Hào và Gia Huy phải rất mất thời gian, dày công đam mê, mới tạo ra giá trị thương mại được, rủi ro khi tham gia một Festival tự phát là hoàn toàn có thể xảy ra; Ví dụ: có khi chả phải do chất âm mà lại do chập điện chẳng hạn, câu chuyện đến người mua end-users lại thành cái sản phẩm đấy thi công chất lượng kém.

By the way, em và các bác hay chơi trên này cũng muốn Việt Nam có một sản phẩm vượt trội để khẳng định thương hiệu Việt là không hơn kém đồ hãng là mấy, chứ thành thật mà nói: các hội chợ chính thức do chúng ta tổ chức hàng năm, ngoài Thi Văn làm gì có bác DIY nào vươn được bằng, nên cá nhân em cũng mạnh dạn kết luận là sản phẩm có DIY đến mấy thì chất lượng cũng là thỏa mãn cá nhân thôi, chưa thỏa mãn người tiêu dùng nói chung được đâu.

KevinTeo likes this.
  18. BachDuong

BachDuong Moderator

Mục đích của festival tại trang 1 rồi mà bác, chỉ là nhằm hâm nóng và cổ vũ phong trào DIY thôi.

dqmvn likes this.
  19. Loa dóng

Loa dóng Approved Member

Nghĩ nhẹ nhàng thôi các bác, đây là dịp anh em gặp nhau, giao lưu, trao đổi đam mê thôi mà. Nếu có phát sinh thì vài chén. Hà hà

BachDuong likes this.
  20. Master Audio

Master Audio Advanced Member

Thấy mấy bác réo nhà sản xuất em cũng có vài sản phẩm đã tung ra ngoài thị trường thì em có chút ý kiến thế này.
    1. Sản phẩm bên em sản xuất ra là dòng Home khi đánh ở phòng 20m2 và phòng 300m2 thì khó ai nói trước điều gì lắm ạ.
    2. Trong khi thi thì không những chỉ có thí sinh mà còn có cả nhiều người nghe ở một phòng to đùng ạ.
    3. Bản thân chúng em thích giao lưu ở những phòng mà thuộc dạng phòng gia đình nhiều hơn là thi ở hội trường thắng thua đều thiệt thòi khi chơi ở hội trường cả ( thắng : sản phẩm này chỉ đánh hội trường là hay, Thua: Cái sản phẩm thương mại kia không bằng sản phẩm Diy vài triệu bạc ) -> Khó

Đây là một số đôi lời của em ạ. Còn buổi giao lưu nào ở HN em chẳng mò đền nhậu và giao lưu với các bác. Em thích VNAV hơi Face nhiều.

21. dqmvn

dqmvn Advanced Member

Thế bác nghĩ các end-users thường nghe nhạc tại gia trong phòng 20m2, hay phòng 300m2 vậy?
    Bác diễn giải quả là khó hiểu.:eek:

22. panzer90

panzer90 Advanced Member

Festival dac mà ko thấy có ng dùng nào mang dac của QH, giahuy đi show nhỉ ??? Thấy bản super dac của gh đc ae kêu hay lắm mà. Ko biết bác nào có nhã ý mag đi để ae nghe ko nhỉ [emoji4][emoji4][emoji4]

hailedinh80 likes this.
  23. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Cha chung không ai khóc nên BQT các bác cái gì cũng làm nửa vời thì lấy gì có hiệu quả!!!???

Phải thay đổi tư duy đi bác chứ trễ lắm rồi

24. Master Audio

Master Audio Advanced Member

Bác chưa hiểu ý em ạ. các cuộc thi và Festival đều diễn ra ở những hội trường lớn bạc ạ. thì các thiết bị oánh ở hội trường lớn khác oánh ở phòng nghe gia đình ạ.

panzer90 likes this.
  25. dqmvn

dqmvn Advanced Member

1. Bác lại càng ko hiểu ý em rồi, mọi thiết bị đều phải chịu chung một điều kiện thi đấu, hà cớ gì bác phải ý kiến về việc 20m2, or 300m2.
    2. Ban tổ chức chưa hề công bố chính thức về địa điểm, điều kiện phòng ốc, nên kết luận của bác tạm thời chỉ là võ đoán.
    3. Bác cứ lập luận về những khái niệm "âm thanh hội trường" vs "âm thanh gia đình", nhưng có một điều bác ko chịu hiểu là Ban giám khảo cũng thừa hiểu điều đó và sẽ có phương án đánh giá của riêng mình.

Last edited: 11/9/19
    hailedinh80 and panzer90 like this.

Share This Page

Loading...