Festival DAC tự chế và loa bookshelf tự chế

Discussion in 'VNAV Contest - Festival' started by VNAVAdmin, 22/7/19.

1. Master Audio

Master Audio Advanced Member

ý em là em đứng trên phương diện là nhà sản xuất thương mại ạ. vì trong mấy đơn vị thương mại không ai nói gì thì em có chút ý kiến của riêng em ạ.

dqmvn likes this.
  2. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Xin được trình bày thẳng thắn quan điểm cá nhân:

Cái quy định đưa ra là các sản phẩm thương mại được hiểu là đã đăng ký bản quyền thương mại. Suy ra, các sản phẩm của GH, TV, QH & master đều được dự thi. Tuy nhiên, hỏi that các bác, nếu bác có 01 sản phẩm đã thương mại hóa, đã có khách hàng thì có nên tham dự những cuộc thi như thế này không? đang kinh doanh yên ổn, đem sản phẩm đi thi nếu "bị" đánh giá thua cả các sản phẩm khác thì có phải tự mình đập bỏ nồi cơm của mình không? Quy định này nên sửa lại là sản phẩm đã TM thì không được dự thi, kể cả có users đem đến để nhờ đánh giá cũng không nên cho tham gia. Làm cách này BTC đã protect các shop trên đây, là 01 nguồn để nuôi diễn đàn lớn mạnh như ngày nay.

PhanTran and hailedinh80 like this.
  3. Satuki

Satuki Advanced Member

Vậy thì BTC cho phép các sản thương mại của 4 nhà sản xuất đó tham dự cùng đi, nếu 4 nhà sản xuất không tham dự thì bất cứ bác nào sở hữu sản phẩm của 4 nhà sản xuất tham dự cũng được lúc đó ai thắng cũng rất vinh dự ạ. Nói thật nếu em là nhà sản xuất thì em cũng chẳng dại gì mang sản phẩm đi thi đấu đâu ạ, không phải điều kiện phòng ốc mà nhỡ mà thua thì chắc phải đóng cửa luyện công hay lại mời diyer hợp tác sản xuất cùng ạ.

4. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Còn sản phẩm của shop hay dở thế nào cứ để end user tự đánh giá vậy.

5. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

chính xác bác, nếu em là nhà SX, cái nồi cơm của em đang yên ổn thế mà, có khùng em mới đem sản phẩm đi dự thi.

6. BachDuong

BachDuong Moderator

Tình hình có vẻ giống đẽo cày giữa đường quá các bác ạ! Em xin bộc bạch vài lời với các bác để sau đó tập trung vào việc tổ chức sự kiện, sắp đến nơi rồi.

1. Đây là festival giao lưu, khác với Contest, nghĩa là không thi thố phân định thứ bậc hay cao thấp gì cả. Như đã thông báo, việc tổ chức festival này chỉ nhằm mục đích "warm up" - hâm nóng phong trào DIY, bởi BQT nhận thấy là lâu nay đã sao nhãng, ít tổ chức sự kiện offline liên quan đến DIY như giai đoạn trước. Festival này cùng với Sumo Contest sẽ là 2 hoạt động offline chính của diễn đàn VNAV từ nay đến hết năm nhằm mục đích trên (cổ vũ phong trào DIY).

2. Chúng ta đều mong muốn có sự tham gia của các nhà sản xuất trên VNAV. Tuy nhiên cũng cần tôn trọng lý do không tham gia của họ, nhất là đối với một sự kiện giao lưu kiểu này. Đối với ý kiến huy động thêm sản phẩm của người dùng cuối (end user), từ nay đến lúc tổ chức sự kiện, BTC sẽ cố gắng.

3. Các loại hình Contest (thi), Festival (giao lưu) và Show (trưng bày + hội chợ) đều đã được VNAV tổ chức. Mỗi sự kiện có đối tượng tham gia, cách thức tổ chức khác nhau. Riêng về Show thì các bác cũng thông cảm là không phải tổ chức lúc nào cũng được bởi có những điều kiện, quy định pháp lý phải tính đến.

Những bộc bạch trên không phải là để ngụy biện. Các ý kiến góp ý của các bác, em xin thay mặt BQT tiếp thu.

7. panzer90

panzer90 Advanced Member

ko biết e kiến thức e có hạn hẹp qa ko chứ e nghĩ thi dac chắc ko ảnh hưởng đến phòng to hay nhỏ :D
    chuẩn ko cần chỉnh :d

8. Scorpio

Scorpio Moderator

1. Dqmvn - AD1865 tube DAC =>USB
    2. Panzer90 - ??? Tube DAC => USB
    3. DJKDK- DSC DAC => USB, DSD only
    4. Phongnavy1 - PCM63 Tube DAC
    5. Phongnavy2- PCM63 DAC
    6. Class A - ES9018 USB DAC
    7. Thienthanh123: DAC DIY. TDA1541 IV Tube - In USB
    8. Du Tatoo: AE Mod
    9. Scorpio: Soekris R2R DAC => USB
    10. Tinhdmo: TDA 1541 USB DAC
    11. Tinhdmo: PCM1704 USB DAC
    12. Hailedinh80: DSD Native DAC kèm Music Server

Các bác @dqmvn @panzer90 @phongnavy

Cập nhật giúp em các cổng nhận tín hiệu số vả khả năng tích hợp cổng nhận USB

Hai bác @DJKDK @hailedinh80 trong máy đã có DSD sampling converter chưa hay chỉ nhận DSD

hailedinh80 and dqmvn like this.
  9. dqmvn

dqmvn Advanced Member

Của em cổng nhận tín hiệu số only từ USB thôi ạ.

Scorpio likes this.
  10. panzer90

panzer90 Advanced Member

Only usb a nhé !!!!!!!!!!

Scorpio likes this.
  11. hailedinh80

hailedinh80 Advanced Member

Hi bác.
    Của em đã có sẵn hết và bao gồm htpc làm music server, cho nên chỉ cần chép file vào là chiến thôi :)

Scorpio likes this.
  12. DJVDK

DJVDK Advanced Member

Của e chỉ nhận DSD :)

Scorpio likes this.
  13. panzer90

panzer90 Advanced Member

Thi dac mà ai thi ms đâu bác :)) lạc đề rồi bác ơi. Tất cả các dac đêu sẽ chung một loại ms để đảm bảo sự khách quan. Chứ mỗi dac một ms thì chả biết đâu mà so sánh. Kiểu mỗi dac đi ghép với một amp và loa khác nhau xong nxet dac nay hay dac kia dở [emoji16][emoji16][emoji16]

14. Scorpio

Scorpio Moderator

Là fest giao lưu thì cứ tự do đi bác ơi ... với khả năng tích hợp tốt nhất của khổ chủ như ở trang đầu các bác có đề xuất tự mang dây USB, coxial chẳng hạn

15. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Bác Scorpion cập nhật luôn hệ thống phối ghép được ko ạ.

Loa có hệ thống pow, Pre và dây dẫn riêng.
    Dac có hệ thống riêng, nhưng riêng dây tín hiệu cho USB thì nên thống nhất 1 loại thôi, hay thân chủ thích sài loại nào thì sài vì dây máy in và dây WW platinum thì có vẻ khác nhau ạ.

Scorpio likes this.
  16. dqmvn

dqmvn Advanced Member

- Em đề nghị các mod chỉ cho phép mang hộp DAC đến thôi, dây tín hiệu USB, dây nguồn cất ở nhà hết.
    Đừng có nói là cần phối ghép này nọ, hư cấu và ngụy biện cả.
    - Để chính xác, khách quan và công bằng, thí sinh không được phép mang tài liệu vào phòng thi.
    Ở đây là Festival DAC (thí sinh) chứ không phải Festival DAC (thí sinh) + dây nguồn (phao) + dây USB (phỏm).
    - Em nói có gì không phải mong mod và các cụ chỉnh luôn, ko cần hỏi.

panzer90 likes this.
  17. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Nếu cho bổ sung thành Music Player hoàn chỉnh, thì cho em đăng ký một con Soekris nữa, để cùng với bác Xì cọp kiểm chứng xem Soekris kết hợp với Transport nào là phù hợp. Nhưng mà con của em đang cởi trần, thì có được tham gia không ạ :D

18. panzer90

panzer90 Advanced Member

Chuẩn đó! Chỉ so dac thôi. Còn lại hệ thống phải hệt như nhau mới đánh giá rõ đc dac nào hay , dở

nvss likes this.
  19. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Nhưng cái này có thi thố chấm điểm đâu bác Panzer90. Chủ yếu giao lưu giới thiệu, khán giả tự có cảm nhận của riêng mình thôi. Nếu được có lẽ là BTC sắp xếp lịch trình diễn, rồi cho khán giá chấm điểm dựa trên số đông, để tham khảo thôi.

20. trung224

trung224 Advanced Member

Về lý thuyết phải so hệ thống giống nhau. Nhưng đây là diy, và có bác sẽ chơi kiểu pure, lắp thẳng music server (RPi, BBB + isolator/reclocker chẳng hạn) trong DAC để xuất thẳng i2s vào DAC thay vì phải qua bước chuyển đổi sang USB stream để kết nối với music server ngoài, điều đó cũng là một cách chơi cần chú ý, chứ không nhất thiết phải là USB input

Theo em, với các DAC dùng USB thì nên cùng dây USB. Ban tổ chức chỉ cần 1 dây USB thôi, DAC này thi xong thì cắm dây đó sang DAC khác. Dây nguồn thì có lẽ nên tự mang vì không như dây USB, không thể đổi liên tục được, nhất là khi có kha khá DAC đèn, cần thời gian khởi động. Nếu bqt mượn được dây tốt cho tất cả các thí sinh thì càng tốt.

Em không rõ bqt định dùng music server nào. Nhưng có thể chuẩn bị sẵn một máy tính/NAS chạy Roon Core/UPnP hoặc công bố list file test để anh em dùng music server built in trong DAC có cái mà dùng

AudioHD and hailedinh80 like this.
  21. panzer90

panzer90 Advanced Member

Ms nào, nhạc nào thì khó thì khó chung, dễ thì dễ chung. Cứ đến fes rồi mới công bố mới bất ngờ :d dac bulit in thì đến cop xoẹt là xong, dây nguồn hay usb hay tín hiệu nên chung một loại tránh dac này thì usb này, dac kia usb kia, hay mỗi dac một dây nguồn.

nvss likes this.
  22. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Ok, cứ xếp loại này trình diễn riêng tại Fes là cả làng cùng vui.

23. ClassA

ClassA Moderator

Vụ dây nhợ thì dùng chung tất của BTC là đúng rồi, đỡ mất thời gian thao tác rút ra cắm vào. Kinh nghiệm nhiều năm cho thấy BTC luôn mượn được đồ tốt, các bác yên tâm.
    Đây không phải thi thố, mà là trải nghiệm và chia sẻ các cách chơi khác nhau. Vui thôi các bác.

TQ_Audio likes this.
  24. phongnavy

phongnavy Approved Member

Thôi xong! Em xin rút ạ!
    Ngày 28 và 29/9 Em thi cả ngày ạ! Vô cùng tiếc!

25. phongnavy

phongnavy Approved Member

Cả 2 DAC của em đều nhận Coaxial/Optical/AES-EBU không có USB ạ. Nhưng em xin rút vì 28-29/9 em thi cả ngày ạ

Share This Page

Loading...