Floating shield và chiều cắm dây của dây tín hiệu.

Discussion in 'Phụ kiện' started by tml3nr, 31/1/20.

1. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em dùng dây tín hiệu Van den Hul D-102. Dây này đấu theo kiểu floating shield. Lớp giáp nối vào 1 đầu, tạm gọi là đầu A. Đầu B không nối vào giáp. Từ trước tới giờ em vẫn cắm theo chiều của hãng khuyến cáo: Đầu A cắm vào CDP / DAC, đầu B cắm vào ampli.

Đến hôm nay, nhân dịp thay ổ cắm cho các thiết bị. Em kiểm tra lại cẩn thận chiều L-N của các đầu phích. Chỉ nối ground vào ampli.

Sẵn dịp em tò mò, thử đảo chiều của dây tín hiệu. Thật kỳ lạ là âm thanh hay hơn khi em cắm thuận. Tiếng thanh thoát và trong trẻo hơn. Treble ngọt hơn, bass gọn, căng và focus hơn.

Mò mò search thì em thấy cách đây gần 10 năm anh Dũng audio có nói như sau:

Vậy là sao các anh nhỉ?

PS: Ổ cắm em thay vào là Panasonic WCHG2836. Đấu dây bỏ qua CB. Thay phích Meikosha ME2591. Cắt ngắn dây còn 2m. Em không đấu dây ground vào phích cắm.

Last edited: 31/1/20
    Tags:
    tai cây and chuvanvu like this.
  2. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Tại HT của bác trước đây tiếng không thoát, bí nên khi đảo chiều dây tín hiệu âm thanh bị mỏng mất dải tần, bị cứng lại nên bác cảm giác dễ chịu hơn trước.
    Ref: để đảo chiều lâu sẽ loạn thị dẫn đến vứt dây tín hiệu đó! :)

tml3nr likes this.
  3. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Vậy chiều cắm dây hãng nói luôn luôn đúng hở anh? Cho dù ground đang nối vào đâu của hệ thống?

4. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Tín hiệu hãy theo hãng đi bác! Việc tiếp đất bác đừng “quan trọng như corona virus “ :p. Tiếp đất 1 điểm trên HT là OK, đọc “quá kỹ” sẽ loạn chưởng nếu không có kiến thức tổng hợp bác à. Nhân đây bác nên xem lại HT mình để cân chỉnh lại cho “hợp tai” hơn (chứ không phải hay hơn- vì cái này hơi trừu tượng). Bác muốn sáng và nẩy hơn thì chọn tín hiệu nd.

chuvanvu and tml3nr like this.
  5. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Floating shield thì đầu nối mass A, phải được cắm vào thiết bị có nối đất mới đúng chứ. Vậy lớp shield mới có tác dụng.
    Hãng làm 2 đâù khác nhau nhằm tránh ground-loop khi cả amply và Cd/Dac đều nối đất qua dây nguồn 3 chấu (đúng chuẩn an toàn điện). Khi đó thì bác nối theo hướng dẫn của hãng.

tai cây, chuong46 and tml3nr like this.
  6. chuvanvu

chuvanvu Advanced Member

dây rca của em china, có mấy trăm k vnd, do đầu plug hơi to, cắm dac hat trên pi lần trước em bị chạm nhau, kiểu chạm mass, nên lúc test cái tối ưu os trên pi bị ù nghe chán, nghĩ không hợp, lại gỡ đi.

sau ngày khác cắm lại dây, lại cài lại tối ưu thì nghe thích luôn.

về vụ chỉnh equalizer, trước cứ tưởng chỉnh hình cánh cung, cao 2 đầu, hạ ở giữa mà không phải. em mới xem youtube có bạn nói tùy tai, bộ dàn thấy thiếu gì thì tăng hay giảm ở tần số nào thì phù hợp hơn.

nên nhiều khi những chỉnh nhỏ mà nó hợp tai, hợp loại nhạc đang nghe, thì lại quá tuyệt vời.

tml3nr likes this.
  7. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Đã tò mò thì bác làm thử làm thế này và so sánh nhé: Bác cắm dây IC theo chiều từ trước tới giờ (chiều chữ trên dây) nhưng mở 2 đầu RCA ra, xả và nhấc shield ra khỏi dây (-) ở đầu A (đầu cắm vào CDP), và chập shield với dây (-) ở đầu B (đầu cắm vào amp) nhé.

chuong46 and tml3nr like this.
  8. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em có hỏi anh bạn làm về âm thanh sân khấu. Ảnh cũng nói giống như anh vậy.

Ý này hay và rất có lý ạ.

9. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Trong tinh chỉnh âm thanh, trước giờ em sợ nhất là bỏ qua những việc thuộc loại "không biết", "không nghĩ tới" hay "không ngờ là nó ảnh hưởng nhiều".

Nhưng dù kỹ cách mấy vẫn có quá nhiều thứ để mình bỏ sót.

Vậy là em đã hiểu sai về ground end của dây tín hiệu mười mấy năm nay rồi o_O

10. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Ý này của anh rất hay ạ. Làm như vậy mình sẽ bảo đảm được chiều của tín hiệu thuận với chiều của dây. Em sẽ thử luôn cho biết, xem có khác biệt nhiều hay không.

Trước đây em đã mua dây mét VDH D-102 để thử việc đấu bỏ ground 2 đầu. Nhưng tiếng nó mỏng và mờ lắm:

https://www.vnav.vn/posts/538542/

chuvanvu and chuong46 like this.
Tags:

Share This Page

Loading...