GIAHUY Audiolab NGHIÊN CỨU MỚI!! BÍ MẬT DÂY LOA VÀ DÂY INTERCONNECT(RCA/ XLR)

Discussion in 'VNAV Shop - Showrooms' started by giahuy, 29/5/18.

1. giahuy

giahuy Shop

Cám ơn Bác , hy vong sẽ giao lưu với Bác trong thời gian tới
    Nhân tiện , Streamer Giahuy đã hoán thành việc phay / khắc chữ
    Phía trước

Phía sau
    Lưu ý Các jack Coaxial / optical/EAS(i2s) gắn thêm chủ yếu là để các lỗ không trống / (bản standard không có các option này), khi nào có nhu cầu nâng cấp sẽ gắn thêm board mạch để sử dụng , do quá trình phay CNC phải làm một lần nên phải cắt đủ các lỗ sẵn

Bản Streamer standard có các cổng :
    2 cổng USB 3.0 để cắm USB , USB HDD
    1 Cổng USB AUDIO 2.0 được thiết kế riêng cho chức năng audio ( không có DC5V ở đường này, chỉ có tín hiệu và ground) * đối với các DAC cần 5V thì dùng dây 2 đầu A 1 đầu B để kết nối cổng USB 2.0 và DC5V để sử dụng
    1 Cổng nguồn DC 5V -1 A . Nguồn Linear siêu sạch phục vụ cho các DAC USB cần nguồn DC5V
    1 cổng Rj45 x1000
    Cổng USB 3.0 loại lắp máy tốt không có sẳn trên thị trường , em phải DIY cổng USB 3.0 tốt nên không được sắc sảo như 2 cổng 2.0 bên dưới , nhưng chất lượng thì rất tốt , tới tay các Bác sẽ được rút kinh nghiệm DIY đẹp hơn

Last edited: 19/2/20
    TaiThoi2009, qasound and Maple_Man like this.
  2. leminhtulinh

leminhtulinh Advanced Member

Bác @giahuy ơi cho em hỏi. Sợi usb 3 đầu của bác. Cổng laptop em chỉ có 1 ngõ ra usb nên không ghim được đầu đầu chốngn hiễu. Vậy em dùng pin dự phòng hoặc sạc dt ghim ngõ đó được không ạ?
    Với lại em hỏi thêm. Ngõ chống nhiễu đó chịu được điện áp lên tới nhiu V? Nghe nói áp 75v là nghe hay nhất nên em táy máy tay chân. Hihi
    Ps. Em đang xài dac giahuy amanero ạ

3. giahuy

giahuy Shop

Bác đừng táy máy nhé
    Sợi USB 3 đầu thực ra là nó tách đường tín hiệu dùng 1 đầu A , đường nguồn DC 5V dùng 1 đầu A còn lại . chứ không có dây chống nhiễu gì cả nhé . Bác có cấp nguồn rời 5V cho đầu DC 5v vẫn không dùng được , ma bac phải cắm cả 2 cổng vào laptop thì moi dùng được . Laptop tối thiểu phải có 2 ngõ USB , bác dùng 1 ngõ cho sợi màu đỏ (tín hiệu) , còn sợi màu đen bác có thể mua một cái USB 1 in 4 out(70k) cắm vào laptop , sau đó cắm đầu đen vào bộ chia USB đó mà dùng chung với chuột ,bàn phím ... ( không cắm đầu dây tín hiệu vào bộ chia USB nhé). bác đừng đưa 75V có khả năng tèo amanero đấy

leminhtulinh likes this.
  4. giahuy

giahuy Shop

Danh sách đặt hàng va giao hàng đến 20/2/2020
    Cám ơn các Bác đã nhanh chóng ủng hộ
    1. Bác Trần Việt bộ Ms server full +superdac 2020 tu gấu + dây usb giahuy 2 đầu (đã giao)
    2.Bác hamzui: 1 Digital music streamer bản xuất usb +km dây usb pro (đã có khói) ( giao 22/2)
    3.Bác thHiepbr : Nâng cấp superdac 2019 lên superdac 2020 tụ gấu +jack Furutech +6sn7 eh chân vàng (đã khói lửa đủ) (đã giao)
    4.Bác Dante04 năng cấp dac advance 2018 amanero lên superdac2020 tu gấu (đã khói lửa đủ)( giao 21/2)
    5.Bác Đoanmanhung năng cấp superdac 2019 lên Digital music streamer +dac (giao 25/2)( giao 25/2)
    6.Bác pvdung đặt digital music streamer xuất usb jack nguồn Furutech +dây usb pro (dây usb 2 đầu la 2 đầu A va 1 đầu B tất cả là male bác a không có 2 đầu female va 1 make như bác yêu cầu a) (đã có khói)(giao 22/2)
    7.Bác Hungavi năng cấp superdac2019 lên digital music streamer+dac full option(đã khói lửa đủ)(giao 22/2)
    8.Bác Topham : digital music streamer + jack nguồn furutech +dây USB pro(đã có khói)(giao 25/2)
    9.Bác Vân : 1 bộ digital streamer +dac tu gấu toàn tập (đã có khói) (giao 25/2) + khuyến mãi dây USB pro
    10.Bác Huy Lê : 1 digital music streamer + dây USBPro có DC cấp cho (đã có khói)(giao 25/2)
    11. Bác Bường : Nâng cấp Superdac 2019 lên Streamer DAC 2020 (đã có khói) (giao 28/2)
    12. Bác NguyenHuuHung : 1 Digital music streamer + Nâng cấp superdac 2019 lên Superdac 2020 (đã có khói)(đã giao superdac , giao streamer 28/2)
    13. Bác Thanh447 : Nâng cấp superdac 2019 lên superdac 2020 (đã giao)
    14. Bác ThanhKiên : Nâng cấp superdac 2019 lên superdac 2020 (chưa nhận máy)
    15. Bác Pqhung2005: Nâng cấp Dac advance 2018 lên superdac 2019 (đã khói lửa đủ)(giao 21/2)
    16. Bác KhoaVd : 1 DMS +dây USB Pro ( đã có khói) (giao 28/2)
    17. Bác Hiêu : 1MS server + usbgolden+ dây USB Giahuy (giao 23/2)(đã có khói)
    18. Bác TuanTqv : Nâng cấp Superdac 2019 lên superDAC 2020 để chơi với Aurender
    19. Bác Lubu226ntt : Superdac 2020 , tụ gấu + khuyến mãi dây USB pro 0.5m

PS. Với chất lượng của dây USB pro (0.5m) em cũng muốn các Bác đặt hàng Superdac 2020 có thể thưởng thức được chất âm đăc biệt mà dây USB pro mang lại , nên em quyết định Khuyến mãi luôn dây USB pro cho các Bác đã đặt hàng Superdac 2020 , Streamer DMS thì đã KM sẵn rồi ( chương trình chỉ dành cho các Bác đặt mới)

PS. Các Bác dùng Aurender làm MS server lưu ý , hiện Superdac 2020 đã hỗ trợ chơi DSD bằng Aurender ,Volumio,Daphile(DSD 64,DSD 128 theo giao thức DOP) , còn chơi bằng MS server Giahuy thì DSD64,256,512 chơi tuốt cả nhé

* Trong 2 tuần qua , do sau Tết và vấn đề Virus Corona , một số linh kiện và chassis về trễ hơn dự định
    Hôm qua em mới nhận được chassis đi gia công CNC , tuần này sẽ đi laser chữ . Nên cuối tuần sẽ bắt đầu trả hàng theo dự kiến đối vói các Bác đặt DMS và DMS+DAC , có chậm so với tiến độ em dư kiến 2 tuần từ ngày đặt hàng mong các Bác thông cảm . Các Bác nâng cấp lên superdac 2020 thì tiến độ vẫn bình thường
    *PS Các Bác chuẩn bị nhận Streamer cần chuẩn bị NAS , Router/switch, và mua tài khoản TIDAL đi nhé , sau thời gian ủ chờ linh kiện, em đã tinh chỉnh chất lượng âm thanh nghe offline qua NAS và Tidal Master lên ngang với MS server Giahuy nghe offline rồi

5. binna

binna Advanced Member

bác cho em hỏi chút ah, cái router trong phòng nghe, nó đã có 3-4 cổng LAN, vậy mình có cần thêm cái switch 1000 không ah

leminhtulinh and pubcoon like this.
  6. giahuy

giahuy Shop

Nếu Router trong phòng nghe thì có 2 trường hợp
    1. Internet từ mạng ngoài vao trực tiếp Router trong phòng nghe , nhưng từ router này lại phát wifi cho ca nha dùng , hoặc có sử dụng cổng lan cho các thiết bị khác ngoài phòng nhạc thì nên dùng 1 switch riêng ( switch này cắm NAS, Streamer /MS server )
    2. Trường hợp Router này để trong phòng nghe va chỉ dùng cho cac thiet bị phòng nghe , thì nếu Router tốt có sẳn 4 cổng lan thì co thể dùng thay cho switch luôn cũng ok , tuy nhiên cần thiết lập subnet riêng , để các data truyền của các thiết bị ngoài phòng không ảnh hưởng đến hệ thống lan trong phòng , và Router nền dùng nguồn Linear Các Router đời mới sau này có tốc độ chuyển data cũng nhanh gần như switch , tuy nhiên chất lượng phụ thuộc vào nhà sản xuất và model

binna and chauphuong like this.
  7. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Vụ tạo subnet này như nào anh. Em gg chưa ra

8. binna

binna Advanced Member

Em cũng đang setup theo hướng 2 của bác giahuy, bác thông thạo vụ subnet này rồi thì bày cho e với nhá hihi

9. dante04

dante04 Advanced Member

vụ tạo thêm multi-subnet thì ngoài những con sw và router cao cấp ra mới làm được trực tiếp, còn đơn giản nhất là các bác mua thêm 1 con router nữa cắm từ con nhà mạng vào cổng wan con router này rồi cổng lan với các thiết bị trong phòng máy với ip khác là phân tách được.

binna and chauphuong like this.
  10. giahuy

giahuy Shop

Cám ơn bác Dante04 .Đây là cách các Bác nên làm và dễ nhất

Hai_nd likes this.
  11. Nikonian

Nikonian Advanced Member

Làm sao để Roon Bridge chạy mặc định khi khởi động MS Gia Huy bác Nhân ơi?

12. chauphuong

chauphuong Advanced Member

hic em đã lỡ chế 1 con switch "audiophile" rồi nên đành theo nó thôi.

13. giahuy

giahuy Shop

Danh sách đặt hàng va giao hàng đến 21/2/2020
    Cám ơn các Bác đã nhanh chóng ủng hộ
    1. Bác Trần Việt bộ Ms server full +superdac 2020 tu gấu + dây usb giahuy 2 đầu (đã giao)
    2.Bác hamzui: 1 Digital music streamer bản xuất usb +km dây usb pro (đã có khói) ( giao 25/2)
    3.Bác thHiepbr : Nâng cấp superdac 2019 lên superdac 2020 tụ gấu +jack Furutech +6sn7 eh chân vàng (đã khói lửa đủ) (đã giao)
    4.Bác Dante04 năng cấp dac advance 2018 amanero lên superdac2020 tu gấu (đã khói lửa đủ)( giao 22/2)
    5.Bác Đoanmanhung năng cấp superdac 2019 lên Digital music streamer +dac (giao 25/2)( giao 27/2)
    6.Bác pvdung đặt digital music streamer xuất usb jack nguồn Furutech +dây usb pro (dây usb 2 đầu la 2 đầu A va 1 đầu B tất cả là male bác a không có 2 đầu female va 1 make như bác yêu cầu a) (đã có khói)(giao 25/2)
    7.Bác Hungavi năng cấp superdac2019 lên digital music streamer+dac full option(đã khói lửa đủ)(giao 25/2)
    8.Bác Topham : digital music streamer + jack nguồn furutech +dây USB pro(đã có khói)(giao 27/2)
    9.Bác Vân : 1 bộ digital streamer +dac tu gấu toàn tập (đã có khói) (giao 25/2) + khuyến mãi dây USB pro
    10.Bác Huy Lê : 1 digital music streamer + dây USBPro có DC cấp cho (đã có khói)(giao 27/2)
    11. Bác Bường : Nâng cấp Superdac 2019 lên Streamer DAC 2020 (đã có khói) (giao 28/2)
    12. Bác NguyenHuuHung : 1 Digital music streamer + Nâng cấp superdac 2019 lên Superdac 2020 (đã có khói)(đã giao superdac , giao streamer 28/2)
    13. Bác Thanh447 : Nâng cấp superdac 2019 lên superdac 2020 (đã giao)
    14. Bác ThanhKiên : Nâng cấp superdac 2019 lên superdac 2020 (chưa nhận máy)
    15. Bác Pqhung2005: Nâng cấp Dac advance 2018 lên superdac 2019 (đã khói lửa đủ)(giao 22/2)
    16. Bác KhoaVd : 1 DMS +dây USB Pro ( đã có khói) (giao 28/2)
    17. Bác Theaminh : 1MS server + usbgolden+ dây USB Giahuy (giao 23/2)(đã có khói)
    18. Bác TuanTqv : Nâng cấp Superdac 2019 lên superDAC 2020 để chơi với Aurender
    19. Bác Lubu226ntt : Superdac 2020 , tụ gấu + khuyến mãi dây USB pro 0.5m
    Lịch dự kiến giao như trên tuy nhiên Các sản phẩm có Streamer em đang lắp đăt va cài phần mềm , do sản phẩm mới , em sẽ giao cho các Bác ở Saigon trước để có thể có feedback từ khách hàng sớm nhất , để có thể điều chỉnh cho các Bac ở xa , đỡ mất công gửi lui gửi tới . Do đó Bác nào trong list order ở Sài gòn thì liên lạc với em để em điều chỉnh lịch giao hàng theo thứ tự nhé . Các Bác ở xa thông cảm đợi sau đó ít ngày nhé.

PS. Với chất lượng của dây USB pro (0.5m) em cũng muốn các Bác đặt hàng Superdac 2020 có thể thưởng thức được chất âm đăc biệt mà dây USB pro mang lại , nên em quyết định Khuyến mãi luôn dây USB pro cho các Bác đã đặt hàng Superdac 2020 , Streamer DMS thì đã KM sẵn rồi ( chương trình chỉ dành cho các Bác đặt mới)

PS. Các Bác dùng Aurender làm MS server lưu ý , hiện Superdac 2020 đã hỗ trợ chơi DSD bằng Aurender ,Volumio,Daphile(DSD 64,DSD 128 theo giao thức DOP) , còn chơi bằng MS server Giahuy thì DSD64,256,512 chơi tuốt cả nhé

* Trong 2 tuần qua , do sau Tết và vấn đề Virus Corona , một số linh kiện và chassis về trễ hơn dự định
    Hôm qua em mới nhận được chassis đi gia công CNC , tuần này sẽ đi laser chữ . Nên cuối tuần sẽ bắt đầu trả hàng theo dự kiến đối vói các Bác đặt DMS và DMS+DAC , có chậm so với tiến độ em dư kiến 2 tuần từ ngày đặt hàng mong các Bác thông cảm . Các Bác nâng cấp lên superdac 2020 thì tiến độ vẫn bình thường
    *PS Các Bác chuẩn bị nhận Streamer cần chuẩn bị NAS , Router/switch, và mua tài khoản TIDAL đi nhé , sau thời gian ủ chờ linh kiện, em đã tinh chỉnh chất lượng âm thanh nghe offline qua NAS và Tidal Master lên ngang với MS server Giahuy nghe offline rồi

Last edited: 22/2/20
  14. giahuy

giahuy Shop

Một số bác chuẩn bị rước streamer cần chuẩn bị acount tidal thì vào đây tìm cách đăng ký nhé
    https://vnav.vn/threads/lap-nhom-tidal-master-plus-family-5-members.87696/page-2
    Ngoài ra bac nào muốn chơi NAS thì có thể dùng NAS Buffallow LS 220D ( có hỗ trợ DLNA bằng phần cứng) giá cũng chỉ tầm từ 1.5 -2.5 triệu tùy chỗ mua va cũ mới . Nas hỗ trở DSD , UpnP nên thích hợp với Streamer . Các Bác có thể gắn 2 ổ cứng lên đến 8T
    Nếu chơi spotify thì cần đăng ky Spotify gói Premium , để có thể điều khiển Streamer bằng smartphone được nhé ( không dùng free được)

15. giahuy

giahuy Shop

Streamer Giahuy (DMS GH011) sap tới tay các Bác ,nên em cần nói thêm về phần mềm , phần cứng để các Bác tiện khai thác Streamer với chất lượng hay nhất va tien nhất
    DMS GH011 : là Digital Music Streamer được xây dung trên cở sở mỏ rộng phần cứng của Android smartphone ( phần cứng của điện thoại android)
    Do đó nó có thể được tùy biến tùy theo nhu cầu của người dùng bằng các phần mềm cài thêm như trên smartphone android , khác với các Streamer khác người dùng bị lệ thuộc vào nhà cung cấp thiết bị . DMS Giahuy cho phép người dùng tự cài đặt các phần mềm nghe nhac mà mình yêu thích va tự update khi có các thay đổi về định dạng cũng như nguồn nhạc online sau này
    Sự khác biệt chính là chất lượng âm thanh mang lại vượt trội so với các Streamer khác trên thị trường

Để Streaming nhạc theo chuẩn UpnP/DLNA một hệ thống đầy đủ sẽ gồm

• Media Server : là nguồn cung cấp nhạc ,phổ biến nhất là dùng NAS , tùy theo túi tiền có thể dùng NAS Buffalo , Sysnology,QNAP . Các Media server NAS này hỗ trợ UpnP bằng phần cứng tích hợp sẵn nên hoạt động rất ổn định . Tuy nhiên ta củng có thể tận dụng các PC cũ để làm nas và cài các phần mêm NAS tương ứng , hoặc thậm chí cài các phần mềm UpnP server lên máy tính windows hay linux rồi dùng chúng làm Media server như Asset and MinimServer.
    • Control Point : Là thiết bị để remote điều khiển chơi nhạc , chọn bài từ xa . Thông thường là smartphone hay Tablet trên các thiết bị này ta cần cài phần mềm để biến thiết bị cầm tay cá nhân thành Control point , phổ biến nhất hiên nay là Bubble UpnP ( android) và Mconnect(Android/Iphone)
    • UPnP renderer : Là thiết bị đầu cuối , thiết bị này nhận thông tin từ các Media server và xử lý để thành tín hiệu USB Audio xuất ra DAC . DMS Giahuy011 là một UpnP/DLNA Renderer
    ** 3 Thành phần này đơn giản nhất là nằm chung trong 1 mạng LAN trong phòng nghe để có thể kết nối với nhau thông qua Đường dây Lan , hoặc Wifi ( nều muốn truy cập hệ UpnP từ Internet cũng được nhưng phải mở Port rất lằng nhằng em không đề cập ở đây)

Mặc định Giahuy audiolab setup DMS như 1 uPnP/DLNA Renderer tức là các Bác có thể dùng tất cả các phần mềm Media player có hỗ trợ DLNA/UpnP cài trên các loại smartphone như Iphone , android phone,laptop chơi win , Linux để streaming nhạc sang DMS
    Các phần mềm Control Point UpnP phổ biến là :
    Android phone :
    Bubble UpnP : hỗ trợ chơi Tidal , Qobuz, DSD , NAS ,Radio online,Cloud ( google drive..) . ( trả phí một lần)
    Nếu các bác có điện thoại đã ROOT thì tất cả thể loại khác như Deezer , Spotify ,Youtube , Zing Mp3 .... đều có thể streaming sang DMS tất tần tật bằng Buuble UpnP
    Tuy nhiên Bubble UpnP khi chơi TIdal Master sẽ chỉ chơi ở mức HIFI (16 bit 44.1khz) không chơi MQA được

ANdroid phone + Iphone :
    MConect : Hỗ trợ Tidal ,Qobuz ,DSD, NAS , Cloud .. ( trả phí một lần)
    Mconect thì đơn giản hơn Buuble UpnP nhưng dễ sử dụng và đăc biệt có thể Stream MQA đến DMS để DMS unfold lên đến 24bit 382Khz các file MQA

Ngoài Tidal Qobuz, NAS các Bác hien nay vẫn hay dùng các nhà cung cấp nhạc Online khác không hỗ trợ UpnP/DLNA như :
    Spotify , Dezzer , Youtube , zing MP3 , nhạc của tui ... thì cũng đều có thể Stream sang DMS được nhưng cần có cách xủ lý khác nhau tùy vào nhu cầu va dieu kiện của các Bác

1. Cách dễ nhất là dùng một điện thoại android đã ROOT sau đó sử dụng tính năng ALL Cast của BubbleUpnP , chỉ cần bật chế độ AllCast của Bubble UpnP và nhấn play trên DMS là sau đó tất cả những gì nghe được trên phone thông thường đề sẽ được Stream qua DMS
    2. Nếu chỉ chơi Spotify , thì chịu khó trả tiền đang ký gói Premium . Sau đó cài Spotify trên DMS ( cài thông qua Play Store ) và cài Spotify cùng tài khoản lên smartphone thì SPOTIFY stream qua DMS ngay lập tức

3. Nếu chỉ choi audio trên youtube , Thì dùng youtube Share , trỏ vào Buuble UpnP thì phần audio của youtube sẽ stream đến DMS ngay
    4. Dezzer , zingmp3 , nhạc của tui thì cho tới nay chỉ có giải pháp dùng Bubble UpnP với điện thoại đã ROOT thì stream qua DMS OK !

Bác nào đang dùng ROON cũng có thể chơi DMS được , tuy nhiên phải đi đường vòng 1 chút , tức là trên ROON CORE sẽ cài thêm Plugin LMS to UpnP , sau đó bật Logitech Mediaserver trên Roon Core lên để chơi DMS như một Logitech Renderer ( biện pháp là vậy , nhưng em không dùng ROON nên chưa test phương án này)

Last edited: 21/2/20
  16. Nikonian

Nikonian Advanced Member

Có thể cài Tidal chạy trực tiếp trên MS Gia Huy không các bác?

17. giahuy

giahuy Shop

Tidal cài trực tiếp lên ms ok Nếu bác dung phiên bản ms server giahuy 3.0.Nghe MQA rất tốt tuy nhiên bác phải điều khiển bang chuột. Hay phai dung teamviewer de dieu khiển. Còn nếu muốn chơi bang smartphone bác can cai thêm plugin foobar upnp va cai bubbleupnp trên smartphone để dung như streamer.Tuy nhiên không chơi MQA được

18. theaminh8182

theaminh8182 Advanced Member

Danh sách giao hàng chưa có em đến ngày 21/2 :(

19. Nikonian

Nikonian Advanced Member

Cảm ơn bác. Nhờ bác chỉ giáo thêm cho em 2 vụ:

1. Làm sao để update lên Gia Huy OS 3?
    2. Làm sao để Roon Bridge chạy mặc định khi khởi động Win 10 trên MS Gia Huy? (em tìm hoài không thấy folder startup để kéo nó vô, mỗi lần đề máy lên phải lọ mọ vô explorer chạy nó mệt quá :)

Phương

20. giahuy

giahuy Shop

Bác muôn boot roon bridge cùng win10 thì bác vào regedit tìm HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows NT\CurrentVersion\Winlogon\Shell. Click vào shell sau đó thêm đường dẫn (copy đường dẫn trong property của shortcut của roon bridge )sau đó past vào cuối câu trong lệnh shell theo cú pháp ".....exe"," đường đến roon bridge.exe" ok roi khởi động lại

Phiên bản 3.0 nằm o trang 1 của shop. Do bác taithoi009 dua lên có thể vẫn còn

duckim, mtriet and Nikonian like this.
  21. Nikonian

Nikonian Advanced Member

Em đã làm được vụ Roon Bridge. Cảm ơn bác.
    Vẫn còn tìm OS 3.0 :)

tuanvhv likes this.
  22. dangtruong

dangtruong New Member

Bác cho em hỏi, GH Streamer decode ở 24bit 352.8Khz/384khz vậy thì DAC nào miễn hỗ trợ tương ứng là có thể chơi được ?

(Vì theo em hiểu thì GH Streamer đang sử dụng USB Audio Player Pro là render point, nhưng theo tài liệu thì UAPP chỉ có thể unfold 1 lớp, còn lớp thứ 2,3 thì phải phụ thuộc vào DAC có hỗ trợ)

Last edited: 23/2/20
  23. Nikonian

Nikonian Advanced Member

Bác Nhân ui,

Trên lý thuyết, MS Gia Huy đã có nguồn xuyến rất ổn định và chống nhiễu rất tốt. Như vậy nếu đầu tư một dây nguồn tốt có mang lại sự khác biệt nghe thấy được (audible) không bác?

Cảm ơn bác và các bậc cao nhân chỉ giáo

24. giahuy

giahuy Shop

MS Giahuy Bác chỉ cần một dây nguồn tốt tiêu chuẩn không cần phải dây nguồn Hiend đắt tiền đâu, vì sự thay đổi về chất luộng âm thanh khi dùng dây nguồn tốt và cầu chì tốt cho MS sẽ cho cải thiện chất âm ít ( có cải thiện nhưng phải setup thật chuẩn thì mới thấy được sự khác biệt), khác với Ampli , DAC ,CD khi dùng dây nguồn tốt và cầu chì tốt chất lượng âm thanh cải thiện nghe thấy rõ ràng hơn .

Nhân tiện em giải thích luôn
    Đối với các thiết bị analog dùng tube , thiết bị analog công suất lớn , các thiết bị analog nguồn phát , Dây nguồn tốt , cầu chì tốt luôn phát huy tác dụng
    Nguyên nhân là tín hiệu Analog thay đổi từ 20hz- 20khz với biên độ sóng âm khác nhau ,quá trình tiêu thụ điện, dòng điện sẽ không phải là hẳng số mà biến đổi với chu kỳ và biên độ tùy theo bản nhạc khi dùng dây nguồn tốt , cầu chì tốt điện trở trong của nguồn cấp cảng nhỏ , thì sự sụt áp tức thời càng nhỏ , thử tính nếu điện trỏ trong của hệ Jack cắm nguồn +dây dẫn+cầu chì là 1 ohm thì với dòng 100 mA sẽ suy hao 0.1 V. Có Bác sẽ nói rằng suy hao thí có mạch ổ áp bù vào
    Tuy nhiên tốc độ ổn áp thì tùy thuộc vào thiết kế mạch ( LDO hay Shunt, dùng opamp nhanh hay opamp chậm ) , thậm chi có một số loại ampli Tube, bán dẫn ... không cần cả ổn áp cho phần công suất chỉ dùng mạch lọc CLC thôi chẳng hạn
    Ngoài ra do tải biến thiên theo các chu ky bất kỳ , nên vấn đề thiết kế dây để tránh cộng hưởng , tránh RFI, EMI cũng là một bí quyết của các nhà sản xuất dây nguồn , chứ không phải đơn thuần dây nguồn chỉ là phương tiện cấp nguồn cho thiet bị, nó cũng có các qui tắc để thiết kế không kém gì dây tín hiệu

Như vậy khi làm tốt va đúng phần nguồn điện cho các thiết bị analog chất lượng âm thanh cải thiện tuy nhiên nghe thấy được nhiều hay ít, cũng tùy thuộc vào chất lượng và nguyên lý thiết kế phần nguồn của Thiết bị

Dối với MS server do tốc độ xử lý nhanh ở mức tần số GHZ , và xử lý số thuần túy , nên dòng tiêu thụ không bị thay đổi đột ngột như với thiết bị analog , tín hiệu ra là dạng số 1-0, nên ảnh hưởng của day nguồn và cầu chí ít hơn , Lúc này thì cần lưu tâm đến các vần đề sau : Độ nhiễu của dây nguồn với tần số cao , đô nhiễu của MS lan qua dây nguồn chạy nguợc vào lưới điện ảnh hưởng đến các thiết bị analog khác , do đó cần dây dẫn tiêu chuẩn , kích thước dây đủ dòng cho MS , tiết diểm tốt , cầu chì tốt, không cắm chung MS với nguồn của các thiết bị analog nói trên là ổn ( có đầu tư tốt hơn thì chất lượng âm có thay đổi cũng khó nghe ra)

25. Nikonian

Nikonian Advanced Member

em lấy dây nguồn Hi end của CD cắm thử vào MS thì thấy có lực, âm thanh tách bạch hơn một chút. Có lẽ em bị ám thị rồi (để em kêu Gấu nhà test mù thử coi)

Cảm ơn bác đã giải thích chu đáo, mặc dù em không hiểu hết. Vậy là đỡ khô máu mua sợi dây nguồn đắt tiền rồi :)

Share This Page

Loading...