Gian lửng 8m2 của em

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by danny_ocean, 12/8/23.

1. danny_ocean

danny_ocean Advanced Member

E thi thoảng vẫn lang thang box này mà giờ mới đủ "dũng cảm" chia sẻ cho các bác góc nhỏ của em. Thực tế thì nó còn chưa được 8m2, là 1 gian lửng mà ban đầu e định làm góc vui chơi cho trẻ con mà cuối cùng lại biến thành góc của mình (vợ thi thoảng vẫn kêu). E thì vốn thích nghe nhạc từ hồi còn bé, nhớ hồi cấp 1 thì nghe cassette của ông già, đến cấp 2 thì ông chú sắm cho bộ giàn mini Nhật (ông già nghèo tiền còn để nuôi con ăn học). Cách đây tầm 7 năm thì e sắm cho mình bộ dàn đầu tiên, thú thực hồi đó chả có khái niệm gì về âm thanh nên nhờ 1 ông anh dẫn đi mua hộ; đến nhà 1 bác bán đồ bãi và e xách về 1 CD Rotel+1 bộ pre pow của Naim, cả 2 hình thức đồng nát, ruột gan (sau này e mới biết) thì cũng... nát bét :) Hồi đó còn xxx ngơ đến nỗi mua hẳn loa mới, mà lại là dòng loa entry của Focal, e vẫn nhớ mua của Thiên Hà Audio hehe. Thế rồi cũng ít nghe, và cuối cùng là thanh lý. 2019 là thời điểm đánh dấu tái nghiện audio. Lý do rất đơn giản và ko kém phần hợp lý: dịch dã cách ly, phần lớn ngồi làm việc ở nhà nên tính build 1 bộ để nghe cho đỡ buồn.

Nó đây các bác ạ, bộ dàn chung Denon 7.5l kèm các thể loại dây loa dây tín hiệu DIY siêu cỏ :)

Sau 1 thời gian thì e sắm đc 1 cặp BS Dynaudio Focus 110+CD Philips 618+amply Creek 5050 -> version 2 của bộ dàn. E chưa tìm thấy ảnh version 2 nên post ảnh version 2.5 (nâng cấp lên loa cột Evoke 30).

Cũng biết là đồ đánh phải tương xứng với loa để khai thác hết năng lực của loa, mà dịp đó máu quá mua loa hơi nặng $ nên hết tiền đổi amply với CD :) Kết quả là bass lùng bùng do amply quá còi so với loa (ban đầu e lại tưởng do phòng). Rồi cái gì đến cũng phải đến, e lại nâng cấp CD và amply. Đây là ver 3. CD e nhớ là Denon 3500GL, con này cực nặng, bê ko cẩn thận dễ chấn thương. Đang từ con Philips cỏ sang con này đúng là thay đổi lớn, tiếng con Denon đầm mộc và chi tiết hơn. Sau e bán lại cho 1 bác gần nhà với giá khá rẻ, bác ấy có vẻ happy hehe. Amply của ver 3 là Electrocompaniet ECI-1, chiếc amply tích hợp đầu tiên của hãng với mạch class A cho công suất 200W/4ohm trị ngon cặp loa của e. Đến giờ e vẫn ấn tượng với tiếng mid lồi đặc trưng của chiếc amply này. Một chiếc amply nghe hay bày đẹp.

Còn đây là ver 4, ver hiện tại các bác à.

Trước tiên nói về phần điện thì hệ thống của e chưa được tiếp địa (e cũng đã có ý định làm nhưng lại thôi, định sau này xây nhà mới thì phòng & điện làm từ đầu cho chuẩn). Lọc điện của TQ mấy trăm K (e mua từ hồi sắm bộ dàn đầu tiên cách đây 7 năm). Trang âm thì toàn đồ DIY chủ yếu giải quyết vấn đề tâm lý :) (e đùa thôi, cũng có ít nhiều tác dụng).

Đi vào phần bộ dàn:

*Nguồn phát:

1. Mâm Pro-ject Carbon Evo, kim (MM) Nagaoka MP-200

2. CD Copland 277. E nhớ đổi 3-4 CD và hiện tại tạm hài lòng với e này. Gồ ghề, dày tiếng, hợp với gu nghe nhạc của e (70% là jazz+vocal). 1 CD đáng chơi trong tầm 1k Obama.

*Thiết bị khuếch đại:

1. Pre Luxman CL35 mkIII, chạy 6 bóng 12AX7 và 1 bóng 12AU7. Con này có cả đường phono MM và MC. Hiện tại e chưa muốn chuyển qua MC và phono box nên phương án con pre này khá phù hợp. E cũng chưa bao giờ nghĩ là chơi đồ vintage (50 năm), mà cái duyên nó đến thì đành thôi hehe.

2. Pow Chord SPM 600: cũng là có duyên thôi chứ e cũng ko chủ định mua từ đầu. E kiếm Plinus 8200p mkII và Primare A34.2 mãi ko mua được, ko có đồ nghe buồn quá nên nhấc luôn con này của thằng bạn (kiêm shop). Đến thời điểm post bài này là e mới trải nghiệm pow mới này chưa được 24h. Ấn tượng ban đầu là độ động tốt, sân khấu lùi, nhìn chung là kiểm soát loa tốt mặc dù công suất tại 4ohm hình như chưa được 200W.

*Loa:

E chơi cặp Dyn Evoke 30 chắc được gần 3 năm rồi. Đây là dòng loa đời mới của Dyn, dễ phối ghép amply hơn các đời trước. Ban đầu cũng lăn tăn vì vác cặp loa cột về phòng bé tý, nhưng thực tế thì cũng k đến nỗi tệ. Cặp này đánh phòng 15-17m2 là hay nhất. E nghe jazz thì thấy khá ưng trong tầm tiền (2k Obama), nó vẫn giữ được nét đặc trưng của Dyn là dải trung-trầm khá ấn tượng. Còn nghe classical thì còn hơi đuối, nhất là dải cao ko xuất sắc.

*Dây loa và dây tín hiệu: e dùng mấy cặp Inakustik (model gì tự nhiên ko nhớ). Tương lai gần có lẽ e sẽ nâng cấp dây dợ xem có cải thiện được chất lượng của bộ dàn ko.

Chơi món này thì hầu như ai cũng lọ mọ cắm rút, thay đổi-nâng cấp-trải nghiệm, đó cũng là 1 thú vui. Nhưng đôi lúc cũng cần sống chậm 1 chút và tập trung hưởng thụ âm nhạc các bác nhỉ. Chúc các bác cuối tuần vui vẻ!

2. caigoc

caigoc Advanced Member

Chúc mừng bác, tuy phòng nhỏ nhưng đam mê vẫn lớn. Đồ đánh hạp nhau rồi thì bác đầu tư thêm điện đóm, phụ kiện nữa càng phê pha.
    Em cũng từ cái góc nhỏ trông giông giống bác, bao năm may mà đến giờ vẫn còn đam mê cắm rút với góc nhỏ:D

drhuy81 likes this.
  3. danny_ocean

Vâng, e cũng tính sắp tới ổn định tối ưu hơn phần dây nguồn+dây tín hiệu và tập trung thưởng thức âm nhạc :)

caigoc likes this.
  4. danny_ocean

Clip test dàn ver hiện tại của em.

caigoc likes this.
  5. danny_ocean

E chủ yếu nghe jazz/vocal.........

caigoc likes this.
  6. caigoc

caigoc Advanced Member

Em thì nghe thập cẩm, jazz, trữ tình, vocal ... thấy bác cũng chơi clip nên giao lưu clip jazz vocal live của Diana Krall, và Opera VN cover cho vui qua bộ nhỏ (e cũng khoái LP mà chưa có đk chơi), cùng tiếp tục đam mê cắm rút;)

Last edited: 14/8/23
    TRANDAIARC likes this.
  7. danny_ocean

Góc của bác ấm cúng quá. Enjoy music bác nhé!

caigoc likes this.
  8. hatatthanh2008

hatatthanh2008 Approved Member

Ước coa căn phòng nhỏ như cụ

danny_ocean likes this.
  9. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Pre của bác can thiệp được âm sắc, thường tai khó tính thì đĩa sao ra vậy, không chỉnh được âm sắc ok hơn. Còn dây thì quan trọng bác ơi, khi xưa em coi thường dây, chỉ nghĩ nó chỉ là dẫn điện dẫn tín hiệu đơn giản vậy thôi. Thực tế nó không chỉ như vậy, và cũng chẳng có cái qui luật gì gọi là 10% cho dây cả, qui luật là ở cái lỗ tai, và tai mỗi người mỗi khác.

10. danny_ocean

vâg, pre của e chỉnh đc âm sắc và cắt tần được luôn, nói chung có thì cũng tốt vì tối ưu hơn được cho loa (góc của e nhỏ, hạn chế về mặt kê kích cho loa nên e chỉnh bớt bass cho đỡ ù, nâng treble lên 1 chút nghe classical đã hơn). Dây thì đúng là quan trọng bác, e thấy nhiều bộ thuộc dạng hi-end tiền dây và phụ kiện chiếm đến 30-40% giá trị bộ dàn. Sắp tới e sẽ nâng cấp cặp RCA kết nối pre-pow.

11. tommyngo

tommyngo Approved Member

Em có bộ Chord pre/pow model 2200/600 giống đời bác chủ, âm thanh và thiết kế quá ưng.

12. danny_ocean

Lần đầu e chơi Chord bác à, bộ 2200/600 là bộ complet quá hay và bày đẹp (đồng bộ nữa). Nhưng do đợt đó e có pre Luxman rồi nên chỉ lấy con pow. Lý do e giữ pre Luxman vì nó có phono đèn tích hợp khá hay, mà e chưa muốn đầu tư phono box, nên chưa có cơ hội chơi pre 2200. Con pow 600 tuy công suất trên giấy tờ ko lớn nhưng kiểm soát loa rất tốt, e vừa đổi loa mới độ nhạy 85dB thôi nhưng e Chord vẫn oánh khá ổn. Công nhận đồ Chord chất lượng.

tommyngo likes this.
  13. hangtoan

hangtoan Advanced Member

Phono của Pre này thuần chất âm cổ điển, chưa cần đến phonobox vội. Tất nhiên Phonobox tốt thì nó ít và gần như không có noise. Chúc mừng bộ nghe vừa ý!

14. danny_ocean

Vâng chị, bước kế tiếp e sẽ nâng cấp thêm phần dây dẫn, phono box chắc qua năm :)

hangtoan likes this.
  15. Tuấn Naim Audio

Tuấn Naim Audio Approved Member

Phòng bác chủ nhỏ mà niềm đam mê to lớn. Bộ dàn đẹp quá.

16. danny_ocean

Cám ơn bác!

E update phiên bản mới nhất (hôm nay, 21/12). Hiện loa e đã về bookshelf, nhưng cũng là đôi bookshelf tương đối lớn là Special 25. Cặp chân loa chắc nhanh nhất đến cuối tuần này mới về, hiện e nó đang được đặt tạm trên 1 cặp chân khá "cute" :)

17. Tuấn Naim Audio

Chúc mừng bác tậu được cặp loa dyn sp25 hay. Em cũng đang định về lại búc seo.

18. danny_ocean

Vâng, phòng nhỏ BS vẫn phù hợp. Chúc các bác Giáng sinh và năm mới an lành, nhiều niềm vui!

19. Tuấn Naim Audio

Cám ơn bác. Giáng sinh an lành

danny_ocean likes this.
  20. danny_ocean

Cặp chân loa e đặt của bác Ngọc Anh về đúng hôm 24/12 :)

21. Tuấn Naim Audio

Đẹp quá bác. Chúc mừng quà ông già noel.

22. junnynguyen169

junnynguyen169 Advanced Member

Đôi Dyn Special đẹp quá anh!

Tiện có chỗ ghi lại hành trình - Em ké topic để note lại 1 thời gian cắm rút kiểu nông dân :D

Em bắt đầu với Audio nghiêm túc là từ bộ KEF LS50W Active.
    Bộ này chỉ việc cắm USB hoặc phát không dây là nhạc kêu. Bố trí trong phòng ngủ cho đỡ ảnh hưởng cả nhà - Ngoài phòng khách lúc bấy giờ là bộ loa Home Theater 5.1 để xem Film và Youtube. Đây cũng là bộ loa đi theo em lâu nhất và thời gian đấy lockdown Covid - Gần như em sử dụng nó hàng ngày & rất hài lòng.

Sau đấy 1 thời gian, em đổi sang bộ Dynaudio Xeo 4 - Chân Khang Audio mua 900k chạm nhẹ cái là rung bần bật. Bộ Dyn này bass nó hay hơn hẳn con KEF - Mỗi lần củ loa rung chân cũng rung hưởng ứng theo rất thú vị :D

Sau 1 time nghe chán loa Active, em giấu vợ mày mò mua được cái Ample gì gì đấy của B&W, với cái DAC Marant HD DAC 1 hồi đấy mua mười mấy triệu. Cắm cắm rút rút vào cặp Sonus Faber Concerto. Lại lân la chơi đĩa than - Cái Turntable em mua cũ tầm 10 củ gì đấy. Vẫn là cái phòng ngủ thân thương bé tẹo tèo teo.

Cặp SF nghe ổn, nhưng nó lại gặp 1 vấn đề lớn trong phòng bé tẹo của em là nó bị cộng hưởng - Đợt ấy em lân la đổi sang con Spendor bé tý. Nhưng bất ngờ là nghe hay & tình cảm ra trò.

Khổ cái tai trâu, nghe 1 thời gian em Spendor thỏ thẻ mãi cũng nhàm - Em lại đổi sang Dynaudio Focus. Lại được ông bạn tặng cho cặp chân của bác Ngọc Anh nặng trịch. Cặp này bass bủng căng nghe Rock thích lắm.

Nghe chật hẹp 1 time, em quyết định setup loa ra phòng khác lớn hơn. Vậy là công đoạn sửa chữa, lắp đặt bắt đầu. Thay sàn, thêm vách tiêu âm, ốp trần, đi lại toàn bộ đường điện, dây tiếp địa. Phòng này tầm 38-40 mét vuông. Nên em cũng đổi sang loa cây.

Bác thiết kế cũng vẽ vời thêm cái tủ để trưng LP. Ở đây em đang ướm thử vài đĩa Jazz cổ vào xem có hợp không. Góc bàn này bạn bè đến thì ngồi bia bọt nghe nhạc luôn.

Cuối cùng cũng xong - Góc Tivi em lắp bộ Sound Bar - Còn góc bên kia để loa - Mua thêm cái Armchair ngồi nghe nhạc.

Trước thì cũng sắm nhiều kim, nào là SPU Gold , Ortofon,... Nhưng hiện tại tính cũng lười dần, em chỉ giữ con Dynavector 17DX vì cảm thấy nó đa dụng - Nhạc gì cũng nhảy được. Amply thì cũng đổi chác với bạn bè, có lần thì shop cho mượn đồ trưng bày chơi cả mấy tháng - Nghe riết ko có tiền mua xong lại trả :D May mà chả ai giận dỗi. Từ Rotel 1572MKI, rồi MKII, rồi 1592MKII, rồi MA7900. Lần nào thay vào cũng hay lên đôi tý nhưng cuối cùng rồi cũng chán. Nên là giờ em toàn để tiền mua rượu ngon, bia, cigar,...

Thật ra dàn còn nhiều cái thiếu - Nhìn ra thì chả bằng ai - Nhưng em nghĩ mình chơi mình thích là được. Hài hòa với cách sống, với mối quan hệ của mình.
    Bạn bè em vẫn hay qua nhà nhậu nhẹt, nghe nhạc, nói chuyện về Album này, nghệ sỹ nọ. Đôi lúc có LP mới hay ho lại hẹn nhau uống rượu giao lưu & thẩm nhạc. Vậy là vui rồi. Cái gì ổn, không nhất thiết phải thay - Em quan điểm vậy.

Chúc các cụ chơi Audio vui vẻ :D

Last edited: 27/12/23
    Rõ Rồi likes this.
  23. danny_ocean

Chúc mừng em, phòng lớn đã quá. Vậy là giờ vẫn chơi Elac phải ko? Ngày trước hồi mới vập lại cũng đi mua cái chân loa Khang Audio 800-900k gì đấy :)

24. danny_ocean

Mời các bác thưởng thức chút Jazz TBM

25. junnynguyen169

junnynguyen169 Advanced Member

Vâng vẫn đang ưng tai nên em bán đi mua lại 2 lần rồi. Ham hố nhiều viêm màng ví lắm. Giờ cứ đơn giản có không gian nghe nhạc & bạn bè để giao lưu ngày nghỉ là ok rồi.

Con Dyn mới hay hơn con cũ không anh?

@ Tiện thể khoe cái LP mới có sign bác Trần Mạnh Tuấn

Last edited: 28/12/23

Share This Page

Loading...