Hướng dẫn, hỏi đáp mod Airport Express từ A-Z!

Discussion in 'Thiết bị số' started by espadon_vn, 12/9/13.

1. alexzai87

alexzai87 Advanced Member

E muốn mod k dùng ắc quy được k bác. Cắm điện trực tiếp. Về jack Rca thì e sẽ làm tương tự như cái ảnh bên trên nhìn thẩm mỹ mà bác. Đèn thì cắm vào là đẹp ngay. Cái chassis e sẽ nhờ người thi công họ cắt theo thiết kế của e và hợp với kích thước 16x25 của bác. Nếu bác làm được cả cho e từ a-z thì tốt. Yêu cầu về hình thức tựa cái ảnh bên trên là được. Nếu được e sẽ vẽ bản vẽ cho bác thi công. Cảm ơn bác

2. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Phần chassis em không làm ạ, chỉ nhận theo mẫu em có sẵn :)
    Bác muốn chạy biến áp cũng được, chi phí sẽ khác chút.
    Khi dùng BA thì bác cứ trừa cho em một khoảng 14x16cm là được. Khu vực khác tùy ý bác gắn tube...

3. alexzai87

Vậy chân để cắm rca và chỗ cắm nguồn AC là của bác luôn pk. E chỉ đưa bác chassis đã đục lỗ sẵn?Phần công tắc và đèn bác thi công luôn được chứ?Chi phí cắm nguồn trực tiếp so với ắc quy là đắt hay rẻ hơn vậy bác

4. espadon_vn

Vâng bác cứ đục lỗ sẵn, theo ý bác. Em sẽ thi công phần tube cho bác.
    Thi công dùng biến áp rắc rối hơn nên chi phí sẽ tăng lên ạ...

5. alexzai87

Tất cả 4 cái là đèn led báo hiệu, công tắc bật tắt mở, chân cắm nguồn AC và chân cắm RCA e đều làm lộ thiên trên mặt giống cái ảnh e gửi trang trước đó. Vậy e có thắc mắc là kích thước e sẽ đục thế nào hay 4 cái đấy bác tự đục e chỉ đục phần chân cắm tube.
    Nhân tiện e hỏi luôn:
    Mod chuẩn N vậy khi airplay nó có giải mã được 24/192. Em dùng Audirvana
    Em chủ yếu nghe vocal, jazz, blue như kiểu Allan Taylor, Norah Jones. Vậy cần chất âm ấm áp, mộc mạc mềm mại chút. Yêu cầu này được chứ bác?

6. star385960

star385960 Advanced Member

Bác Thọ đã nghiên cứu đc vụ 1 AE chạy 1 kênh chưa?

7. espadon_vn

Hô hô, câu này bác đã hỏi trước đây, và em cũng trả lời ngay sau đó rồi mờ !?
    Chạy mượt ạ !

8. espadon_vn

Tốt nhất các lỗ khoét bác cứ làm theo ý bác, miễn sau trừa lại khoảng đất để em gắn AE như em đã đề nghị phía trên. Với chi phí em nói với bác là cấu hình cơ bản, dùng chuẩn G và không can thiệp màu âm ạ. Việc can thiệp tạo màu âm chỉ làm với cấu hình cao hơn :)
    Với phần mềm iTunes bác hoàn toàn có thể chơi file Hires và AE vẫn giải mã 16bits bình thường ạ ! Việc dùng phần mềm khác là lựa chọn của riêng bác.

9. star385960

Dạ, ý em là đã phổ biến đc chưa hay vẫn trong quá trình thử nghiệm ah? :D

10. espadon_vn

Phổ biến thì dễ, các bác theo hay không thôi ạ :mrgreen: :mrgreen:

11. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Nhưng em chả hiểu dùng AE làm Monoblock để làm cái gì, em xin cam đoan là nghe vẫn thế mà tự nhiên tốn AE, cơ mà các bác cứ làm đi, AE nhà em đang nhiều kakaka

12. alexzai87

Cái chassis e có đặt 1 bác trên này nhưng k biết bác ấy có làm được k nữa. Còn về Ae e tưởng mod chuẩn N. Vậy việc mod này là làm những việc gì hả bác
    -Thay Clock
    -Thay tụ nối tầng
    -Mod lại nguồn

13. star385960

Phổ biến thì dễ, các bác theo hay không thôi ạ :mrgreen: :mrgreen:[/quote]
    Em thì theo luôn mà chưa thấy...phổ biến :lol:
    Nghe độc lập mà hay như nghe tích hợp hiện tại thì là thành công lớn rồi ah.

14. PSman

PSman Advanced Member

Em làm Dac dual mono rồi, dù vẫn còn chưa hoàn thiện về mặt kĩ thuật nhưng nghe nó khác dac stereo, không vian sân khấu rộng hơn, mid k chụm giữa mà trải rộng.
    Lạ cái, bộ Dac diy thì vậy nhưng những con cdp chạy 2 con mono em đã mod (pcm 56, 58, 61) đều k có hiệu ứng này, sau khi mod mid vẫn nằm giữa thôi.

AE dual mono thì chưa làm, cũng chưa rõ bác ấy làm thế nào, chạy 1 bộ thu 2 bộ analog hay chiêu gì khác ?

15. 2988

2988 Advanced Member

"Nghe vẫn thế" là được lắm rồi cụ ạ!!! Tất cả trong một, treo lên tường bằng một cái móc, không dây dợ, nằm bấm remote... :lol:

16. star385960

Cái em sợ nhất là điều này. @ mà phải nghe như 1 :) chơi mono mà trễ pha là tèo...

17. PSman

PSman Advanced Member

Mấy tay chơi Dac diy trên diyaudio em thấy toàn chơi dual mono. Việc trễ pha cũng có bàn nhiều, nên nhiều mạch phải cố gắng cải thiện bằng chip tốc độ cao và úp thìa, như dự án pcm1794 nos dual mono họ chồng 8-12 deck, mỗi deck là 1 bo dual mono hoàn chỉnh (chứ k phải như VN úp thìa 2 chú dính nhau như vợ chồng :lol: ). Dự án này của tay người Đức, được bán ra toàn thế giới, chưa ai chê, thậm chí tiếp tục mod để nó hay hơn nữa.
    Tiếc là mình làm theo mà số má chip k đúng nên gặp sự cố nhỏ, tuy chip cùi nhưng k có chuyện nghe ảo ảo như 3D vì sai pha đâu bác.

18. espadon_vn

Cái điều bác sợ sẽ thành hiện thực với trường hợp dùng 2 con AE cấu hình không giống nhau. với việc dùng 2 con cấu hình y chang thì em đã test chạy một ngày liên tục mà koong thấy điểm xấu nào hết. gần như không khác khi nghe bằng 1 con...
    Việc dùng 2 con để đánh mono nhằm giảm bớt việc chạy dây lòng vòng, gimr hiệu ứng xuyên kênh... và phù hợp với các bác chơi amp mono

19. star385960

Vậy là chỉ cần 2 con AE cùng đời, cấu hình giống hệt nhau? còn phần mềm nữa...là phần mềm gì ah? chắc hôm nào phải chạy qua nhà cụ đàm đạo tận nơi :mrgreen:

20. espadon_vn

Phần mềm thì cũng chẳng phải cài đặt thêm gì so với khi chơi 1 con cụ ạ. Mấu chốt là cho 2 con nó join vào nhau để khi airplay itunes nhìn thấy cả 2. khi đó chon chơi Multi là xong ạ :)

21. PSman

PSman Advanced Member

Hà hà, hiểu ý bác Thọ rồi. Vậy 2 con chơi y như nhau, nhưng con này bác chích kênh L con còn lại kênh R (mỗi con bỏ 1 trong 2 kênh). Chứ em tưởng bác làm 1 con phát luôn L hoặc R, lúc đó mới là dual mono thứ thiệt.

Về hiệu ứng mid giữa, nếu làm k tốt thì nó dạt nặng, ảo ảo như 3D hay mất mass của Stereo, chưa hết bài phải tắt vì rất đau đầu . Nếu làm tốt thì lại khác, không gian rộng hơn, mid dàn trải đều.

22. espadon_vn

Chính xác rồi đó bác. Nếu để chơi mono thì có thể mỗi con chỉ mod lại tụ xuất của một kênh. Tưu chung lại vẫn chỉ tốn 1 cặp tụ, 1 cặp jack tín hiệu. các phần khác tốn gấp 2 :lol:

23. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Các bác chuột bạch đi, AE em cả rổ kkkk , dual block cho máu kkkk

24. PSman

PSman Advanced Member

Em mod clock 25MHz cho con N2011 chạy 1 ngày ok, vậy mà hôm sau gỡ 2 tụ câu dây là nó bị y chang như bác Esp mô tả với N2012, là wifi net ngon lành mà k Airplay đc.
    Trả về thạch anh gốc cũng vậy.
    Có bác nào bị vậy k ? Và coi dùm em có phải 1 pad tụ bên phải về chân 7 của IC k ?

25. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

N của bac là N 2008, hay còn gọi là N Gen 1 . Bác connect xong nếu vẫn hiện ra logo Airplay mà khôgn có tiếng thì khả năng câu dây sai

Share This Page

Loading...