Hỏi về nghe nhạc từ PC với onkyo fr x7

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by FelkinModo, 10/3/19.

1. FelkinModo

FelkinModo Approved Member

Chào các bác, em mới bước chân vào con đường âm thanh, hiện đang nghe cd từ dàn onkyo fr x7, con này chỉ có 1 cục tích hợp DAC, amply, CD...
    Em có vấn đề này muốn hỏi, em nghe từ đĩa CD thì âm thanh nó rất hay, và trước mắt là em hài lòng với âm thanh đấy. Nhưng khi em phát từ máy tính thì nghe rất chán.
    Em hiểu là con card sound của máy tính đã xử lý âm thanh rồi mới xuất sang con dàn nên nghe chán.
    Vậy giờ em vẫn nghe từ PC nhưng muốn âm thanh nghe hay như khi nghe từ cd thì em phải mua thiết bị gì, có phải em nên mua 1 con DAC về không.
    PC của em có cổng optical. Mong các bác tư vấn cho giải pháp, trong phạm vi em chỉ cần âm từ PC hay như âm từ CD với con dàn trên thôi các bác nhé, vì kinh phí em mới tống cho bộ PC rồi. Kinh phí em chỉ khoảng 12 triệu.

Tags:
  2. kaze

kaze Approved Member

thấy bộ dàn của bác có optical in mà, bác kết nối bằng optical từ PC --> Onkyo mà âm thanh vẫn không hay hả

3. FelkinModo

Em kết nối optical in mà nó ko ra âm bác ạ, chắc là cổng in của e bị hỏng rồi. Với lại em mua con modi multibit rồi, giờ nghe từ music network > Modi > onkyo bác ạ, nghe cũng tàm tạm.

4. biasgpt

biasgpt New Member

Âm ly tích hợp DAC rồi thì mua làm gì cho lãng phí (tất nhiên em nghĩ nếu đầu tư DAC xịn chắc sẽ hay hơn tích hợp của Âm ly). Nghe qua máy tính nghe qua phần mềm Foobar và đuôi flac là ổn mà.

5. FelkinModo

Cổng optical in của con amply có vẻ hỏng rồi bác ạ nên em cắm vào không có tiếng, với lại giờ chơi ms > DAc > amply > speak tiện lắm bác.

6. tqkphong

tqkphong Advanced Member

Hình như con này cần phải có đĩa mồi đó bác, tức là bác bỏ đĩa MD vào, rồi bấm Rec thì nó mới phát ra tiếng.

7. FelkinModo

Vâng để em thử kiếm đĩa MD mồi xem e nó cắn không. Em mới mua con BACL + con lọc nguồn, về cắm thử nghe thấy tĩnh hơn rất nhiều, bass bớt rền đi, nghe khá hơn, có lẽ em đã tạm hài lòng về âm thanh rồi, đúng là hố vôi to.

8. Bao Hoai Le

Bao Hoai Le Approved Member

Chào các pro. Mình có 3 câu hỏi:

1. Bộ Onkyo FR-X7 của mình cắm dây AV vào cổng 'Tape in' thì loa sôi rè, mở ra thì hết. Em đã nối đất vỏ thiết bị, kiểm tra đấu nối đúng, dây AV thử qua 4 cọng mới đều bị rè, nguồn phát em chưa chắm vào đầu còn lại. em mở chế độ 'CD reeding' thì mở nhạc bình thường.... Xin chỉ cách khắc phục?.
    2. Em muốn nghe nhạc lossless tận dụng DAC của dàn từ thẻ nhớ, usb, điện thoại vậy làm sao để kết nối với cổng optical in của onkyo FR-X7??
    3. Nếu cắm tín hiệu từ cổng quang của TV vô cổng 'Optical in' của onkyo FR-X7. Đầu ra không dùng cổng AV cắm xuống âm ly khác mà chỉ đấu loa đi kèm bộ dàn tại dắc ghim (không phải cổng AV) thì nhạc phát ra có phải lossless không???

9. minh_gia

minh_gia Advanced Member

Cả 4 cọng RCA (AV) của Bác đều không ổn , Bác tìm loại tốt hơn thử lại nha.

10. Bao Hoai Le

Mình đã thử cáp với dàn khác thì đều ok.

11. minh_gia

minh_gia Advanced Member

Nếu khi chưa cắm cáp av vào tape in loa không sôi rè , khi cắm vào mà loa sôi là do dây (có thể phần pre amply không sịn dể bị nhiểu) nếu có dây av tốt sẽ không bị.

12. VNA

VNA Advanced Member

Em có cục onkyo này. hôm qua cấm cd Marantz vào thử thì phát ra loa cũng bị rè nhẹ. Dây av em cấm là vdh The Rock. Dù amply em có cấm qua bacl. cấm dây av lại amply đèn thì ko bị ji hết.

13. minh_gia

minh_gia Advanced Member

Muốn thử dây Av có ok ko Bác cắm dây vào amply thả dây xuống đất rồi vặn volume từ từ , đến max volume mà loa không phát ra tiếng ồn là ok

14. Bao Hoai Le

Chắc mình sẽ chế 1 cọng cáp có vỏ bọc lưới chống nhiễu rồi nối đất xem sao chứ mình ức chế quá.

15. minh_gia

minh_gia Advanced Member

Nếu amly lúc chưa cắm dây av không bị nhiểu , lúc cắm dây vào lại nhiểu đa phần là do dây.

16. Bao Hoai Le

Mình cũng nghỉ giống pro là do cáp.
    Mình mua tới 5 cọng AV ùi đều không được. Tốn gần triệu bạc hết kinh phí. Bực mình quá vứt sọt rác rồi. Pro nào ở SG có cáp AV nào ngon ngon cho mình mượn thử với chứ mua tốn tiền quá mà về nhà rồi mới thử đc mà ko đc lại vứt. Chán quá.

17. minh_gia

minh_gia Advanced Member

Bạn ở ở SG chổ nào , nếu ở Gò Vấp , phú nhuận , bình thạnh mình giúp.

18. Bao Hoai Le

Mình ở ngay cá sấu hoa cà. Nếu bạn rảnh anh em cafe tư vấn cho mình với. Nếu bạn không ngại có thể zô phòng trọ (hơi chật chội xíu) của mình xem giúp bộ dàn...

19. Bao Hoai Le

Âm thanh nó cứ rè rè nghe chán quá.

20. Bao Hoai Le

Ai giúp em với em search catalog thấy kết nối cổng vào in có đi qua 2 cục một trắng một đen là cục gì vậy ạ? Tiếng Nhật em không hiểu. Không lẻ bó tay sao các pro. Cứ cắm dây AV vào cổng Tape in là nó sôi rè.

Attached Files:

21. minh_gia

minh_gia Advanced Member

Bạn cắm vào lin in trên cùng là đúng , 2 trắng đen là 2 đỏ đen dây RCA (AV) đó Bạn

Last edited: 16/1/21
  22. Bao Hoai Le

Nan giải lắm bác ơi.

Chổ line in căm dây đầu 3,5 để nghe bằng đt.

Chổ Tape cắm dây lấy tín hiệu từ bộ Bluetooth và thẻ nhớ nhưng chỉ cần cắm dây vô là nó rè rồi chưa cấp tín hiệu.

Bác tư vấn giúp.

23. minh_gia

minh_gia Advanced Member

Mình thấy chỉ có lin in trên cùng là có thể nối với các thiết bị khác. Bác rút dây 3.5 ra cho dây av và kết nối với CD , bộ Bluetooth .

24. minh_gia

minh_gia Advanced Member

Khi nghe nhạc bằng optical từ PC đến onkyo Bác phải vào Playback devices (hình loa cạnh đồng hồ) từ PC chọn set defaul optical Untitled.jpg . là OK

25. Bao Hoai Le

Cổng quang thì mình kết nối ok hết.

Cắm dây AV vô cổng Line in vẫn bị rè bạn ạ. Trong khi căm dây 3,5 thì bị rè nhưng ít hơn.

Do mình cần nghe từ nhiều nguồn phát nên cần thêm cổng '' Tape in''

Thank bn đã hổ trợ.

Tags:

Share This Page

Loading...