Harbeth Cảm nhận và chia sẻ.

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Harbeth2010, 25/10/10.

1. manh

manh Advanced Member

Re: Harbeth trung thực mà giàu nhạc tính

Em góp ý với bác harbeth2010 sửa lại chữ ký đi, giống khoe của quá em cũng để ý thấy mấy teen bên " tinh tế", " mua rẻ" hay có kiểu khoe khoang rẻ tiền này

2. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Đề nghị các bác không nên pháo, để bác chủ trình bày những khám phá rất mới về audio, cái gì chưa hiểu thì ta nên khiêm tốn học hỏi bác ấy chứ cứ thế này thì ai dám chia sẻ.
    Tôi cũng được nghe ké đôi Harbeth chả nhớ moden chỉ nhớ tầm 3400U$, cộng đồ đánh và dây nhợ cũng chả nhớ là đồ gì ( tôi gặp dàn hay nghe phê quá thường không để ý đến đồ đánh). Vì ông bạn định mua nên có nhớ tổng chi phí ngót 15000.
    Với cái tai điếc thì tôi phải thừa nhận bộ dàn đó rất hay, âm chất đẹp, hiện đại và có nhạc tính cao, nói chung là muốn chê cũng khó. Thú thực là chưa nghe loa đó với phối ghép khác nên không dám kết luận là : loa hay hay là đồ đánh hay.
    Có 2 điều chưa hiểu, muốn bác chủ giải thích giúp:
    - Thông thường thì trung thực khó song hành cùng giàu nhạc tính, đã trung thực thì thường chỉ đủ tính nhạc là quý lắm rồi vì bộ dàn trung thực là tái tạo đúng nhất ( chứ không phải 100%) những gì có trong nguồn âm. Bộ dàn giàu nhạc tính nghĩa là bộ dàn cho thêm nhạc tính vào, vậy có mâu thuẫn với trung thực.
    -Có mấy cao thủ chỉ dạy rằng: nguồn âm ( CD-player chẳng hạn) như ca sĩ, nếu ca sĩ hát dở thì bộ dàn hay mấy cũng không thể hay. Từ trước tới nay tôi vẫn tưởng vậy, hóa ra có vẻ không phải vậy. Hay là tôi thử thâu âm tôi hát rồi đến bác nghe thử qua dàn nhà bác, nếu vẫn hay thì bác đã tìm ra chân lý mới.
    Cũng cần xem lại chân lý: Trong bộ dàn ( tạm bỏ qua phòng và tâm trạng người nghe) thì không có gì là không quan trọng.
    Mong bác đúng để từ nay tôi đỡ phải phối phối ghép ghép chả còn thời gian nghe nhạc. :D

3. manh

manh Advanced Member

Ý bác ấy nói là có một anh chàng ăn nói khô khan nhưng mồm thì toàn dãi dớt đấy các bác ạ

4. SlashPrG

SlashPrG Advanced Member

Chê người khác xì-tin, trong khi để cái chữ ký "em thế lọ, em thế chai" cho ra vẻ đàn ông chứ ko phải "loại đàn bà lâu không đc thỏa mãn" :lol:
    Sao ko để mấy câu này đi :
    "Một trà, một rượu, một đàn bà
    Ba cái lăng nhăng nó hại ta
    Chừa đc cái gì hay cái đó
    Có chăng chừa rượu với chừa trà"

Cảm ơn bác TuanCD góp ý rất đúng và thẳng thắn, đây là topic chia sẻ sự yêu thích, hâm một với một dòng loa nào đó, mong các bác đừng nên ném đá quá tay. Đã là topic trong Fanclub, ắt sẽ có những lời khen, có thể cả khen quá lời thì đó cũng là chuyện thường, FC mà, chẳng nhẽ lại vào để chê bai. Các bác ở đây đều là những người lớn tuổi cả, dễ gì PR mấy câu mà khiến đc các bác đi nghe thử ngay chứ chưa nói đến chuyện mua ngay, cho nên kể cả khi ai đó khen quá lời các bác cũng nên châm trc, đừng ném shit theo kiểu trẻ con, vào thả nhõn 1 câu ko đầu ko cuối, ko đúng chủ đề,... cái đó chẳng chứng tỏ đc cái gì mà chỉ thể hiện sự non kém trong giao tiếp cộng đồng mà thôi. Mong các bác kiềm chế cho, xin cảm ơn.

5. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Tôi có giúp được gì đâu mà cảm ơn. :D
    Bác nói rất đúng, khi người ta yêu thì có thể ca ngợi hơi quá lời, cái này nên thông cảm. Khi chưa đủ cơ sở kết luận người ta PR thì không nên nặng lời mà chỉ phản biện đúng mức sẽ có kết quả tốt hơn.
    Bỏ qua đi các bác. Cái ông manh này ăn nói bỗ bã nhưng tôi đoán loại thẳng ruột ngựa thì tâm địa chẳng có gì đâu. Hình như ông này đã từng dọa đánh tôi nhưng tôi chẳng thù oán gì, nếu gặp ngoài đời tôi sẽ mời nhậu một bữa quắc cần câu rồi đánh thì đánh. :D . Diến đàn là xã hội thu nhỏ nên cũng cần những ông " đầu gấu" để ngăn chặn hiện tượng lợi dụng 4rum PR tràn lan làm người mới chơi khó định hướng, tôi cũng đang làm "đầu gấu" đây :lol: . Đã là cuộc chơi thì cũng nên biết chấp nhận lẫn nhau.
    Thêm 1 thông tin có thể có bác chưa biết về dòng loa này: Nó là 1 trong rất ít dòng loa giữ giá tốt. Có nhiều đời giá "nay còn" gấp 2 giá sách mà không cần đến thời gian dài như AR.

6. caithang

caithang Advanced Member

@Manh: nếu tiến hành thì nhớ rủ nhá :D

7. manh

manh Advanced Member

To caithang
    Em đang đi kiếm bao tải loại to vì nghe nói cha tuấncd nay đo con lắm

8. berryfun

berryfun Advanced Member

Thôi thì em nói thế này bác giỏi thì bác chỉ nghe bằng tai bác, em dốt nên em phải tham khảo thêm ý kiến trên forum, báo chí, tai tây v.v Tất nhiên là nếu trước khi mua được mang đồ về nhà thẩm định 3-4 tuần trước thì tốt, vậy em hỏi bác từ khi choi audio đến giờ bác đã nghe được đến 100 bộ loa chưa ? (với bác nào làm dealer thì con số này cũng nhỏ thôi).

Dạ kính bác. Em vâng nghe bằng tai của em đương nhiên em là nhất là số một rồi. Chẳng có cao thủ hay thấp thủ nào có thể sánh được.

Chẳng có ai dốt khí tham gia vào đây cả. Vấn đề là chưa đủ thông tin để đi đến một quyết định thôi. Vì vậy thì ta mới cần anh em bạn bè để xin được chia sẻ thêm thông tin.

Dạ kính bác.

9. Harbeth2010

Harbeth2010 Approved Member

10. Iroquois

Iroquois Advanced Member

E tách 2 ý của bác chủ ra để dễ phân tích sâu hơn. :D
    E có 2 câu hỏi, mong bác chủ topic giải thích rõ hơn:

1- Nếu nguồn âm (trong phạm trù này là CD), theo bác (ý e hiểu), chỉ có tác dụng đưa tín hiệu ra ngoài, được khuyếch đại bởi amplifier, nghĩa là không có gì khác trong công việc này, một cách nôm na, Transport & DAC giống như công việc của 1 người vận chuyển. Thì không hiểu tại sao, rất nhiều đầu đĩa CD của các hãng khác nhau lại cho ra 1 hoặc nhiều cái khác? Điều này hoàn toàn có thể cảm nhận bằng tai.

2- Nếu cho rằng mọi amplifier cũng đều cho ra 1 chất âm giống nhau, thì tại sao sự phối ghép giữa các amplifier với các hãng loa khác lại cho ra các chất âm khác nhau? Hoặc ngược lại, các amplifier khác nhau phối ghép cùng với 1 hãng loa cũng cho ra 1 chất âm có sự khác biệt dù nhỏ hơn?

11. Niagara

Niagara Advanced Member

Trong một Topic tranh luận thế nào cũng có những ý kiến trái chiều, rất thẳng thắn, trung thực, thậm chí là rất căng thẳng....tranh luận để làm sáng tỏ vấn đề là điều tốt cho sự phát triển nói chung, và nghe nhìn nói riêng. Em luôn tôn trọng những chia sẻ, tranh luận mang tính chất xây dựng và em tin các bác trên này cũng thế. Đôi khi có những lời nói thẳng khó nghe, cũng là dịp để mình nhìn lại bản thân mình. Vài lời chia sẻ mong các bác không chấp!

12. Harbeth2010

Em xin trả lời bác Iro theo ý em hiểu là thế này.

1. 90% khác biệt bác cảm nhận khi nghe bằng tai giữa 2 loại ampli khác nhau là do khác biệt về cường độ âm thanh hay còn gọi là volume. Nếu bác nghe 2 nguồn âm thanh giống hệt nhau qua cùng 1 hệ thống và bác để 1 nguồn âm thanh có mức độ to hơn là 1 decibel thì cảm nhận của bác sẽ không phải là nguồn 1 to hơn 1 decibel mà là nguồn 1 tiếng bass đậm hơn, âm thanh chi tiết hơn, cảm giác không gian rõ hơn v.v. tóm lại là hay hơn. Lỗi này rất hay xảy ra nếu bác không chủ động chỉnh âm thanh về cân bằng tại binding post của speakers bằng volumeter. không chỉ amplifier mà cd players cũng có output voltage khác nhau, nhiều khi bác nghe 2cd players thấy khá thì thực ra là output voltage của nó khác nhau làm volume thay đổi. Vấn đề thứ 2 là vấn đề về thiên vị hình ảnh, bác nhìn vào 2 ampli khác nhau để nghe test thì phần lớn là bác sẽ thấy cái nào đẹp hơn, trông đắt tiền hơn là hay hơn. Cái này cũng đa có nhiều nghiên cứu về tâm lý học âm nhạc viết rồi.

2. Bác chơi ampli với nhiều loa khác nhau thì tất nhiên nghe khác rồi. khác nhau là do loa.
    Chơi nhiều ampli vào một loa bác nghe thấy khá nhau là do volume khác nhau như em đã nói ở trên dùng máy chỉnh âm thanh về cùng một mức rồi cho bác blind test bác không phân biệt đâu. Bác cứ đọc bài báo em bảo trong post trước thì rõ, có mấy ông lúc đầu cứ khăng khăng là nghe thấy khác nhau đến lúc vào nghe bind test có ông nào nghe ra được am ly 500$ pionner với cả mc levison 20000$ đâu.

13. Steelman

Steelman Advanced Member

Đã là "VNAV Fan club" thì cái tên hợp lí nên là "X..Y...Z Fan's club", vừa đúng mực, vừa khách quan.

PR hay không xin các bác ghé "Bài viết phạm quy" ngay bây giờ.

Đang có khuyến mại 5-10% gì đó. Khốn khổ. 8)

14. Iroquois

Iroquois Advanced Member

Cảm ơn bác Harbeth2010 đã hồi đáp.
    E sẽ ráng mượn thử một vài đồ khác và phối ghép trên hệ thống nhà e, mong là sẽ được kết quả như ý của bác. Lúc đó chắc hẳn sẽ đỡ vất vả hơn nhiều khi cứ loanh quanh đồ đạc. :D

P/S: Nick đầy đủ của e là 1 khái niệm có dính líu tới lịch sử Huê Kỳ, bác cứ gọi hoặc viết đầy đủ hơn ạ :D

15. Harbeth2010

Dạ em cũng phải nói thêm thế này để có đương lùi :D nếu được thì em vẫn thích dùng mc levison hơn là pioneer ạ. nhiều khi cd player với amplifier cũng cần cho nó ra sao để cho cả bộ nó môn đăng hộ đối :lol: nhưng mà trăn trở nhiều quá về đương nối ghép thì cũng không cần thiết à.

16. ADN

ADN Advanced Member

Vụ này bác làm em giật mình. Vậy là LOA là quyết định tất cả còn AMP 500$ và 20.000$ ko khác nhau, vậy AMP giá rẻ các SHOP chuẩn bị ko có hàng bán roài. Cứ để Volume to là hay hơn phải ko bác ? :wink: Loa phường sao VOLUME càng to em càng muốn cầm cục gạch dã thẳng vô cái "mẹt" nó vậy bác ơi. :wink:
    P/s : nếu cùng hệ thống, chỉ thay AMP mà ko phân biệt được thì chỉ là hội người Khiếm thính thôi bác nhỉ? :)

17. Cominup

Cominup Advanced Member

Thế thì bao nhiêu cuộc contest ampli từ nam chí bắc anh em làm từ thủa khai sinh ra vnav đều là vô nghĩa. Còn mấy ông BGK chấm điểm này nọ đều là khiếm thính hết. Đại loại là cái cuộc contest Sumo 2010 sắp tới cũng vứt mệ nó đi cho nhanh cụ harbeth nhể. :roll:

18. ADN

ADN Advanced Member

Cặp loa của em được em rước về ko dưới 10 loại AMP khác nhau để "trần" em nó, vậy là cách làm của em xxx ngơ rùi, lý ra TP này được mở sớm là em nghe theo bác Harbeth2010 >> em đổi loa luôn cho đỡ mất thời gian, công sức và tiền bạc. :( :wink:
    Các cụ "xúi dại em" vào phản biện cho em cái. :(

19. gacon

gacon Advanced Member

Nghe 2 bài lạ, khác nhau thì chắc chắn là em chiệu
    Nhưng mà ở nhà mềnh, nghe trong phòng của mềnh, hát chung 1 bài mà ko phân biệt được thì thằn M L phá sản luôn là vừa.

20. dohaithanh

dohaithanh Advanced Member

Lâu không có gì hót nên các bác vào đông thế :lol:
    Nhất trí cao với bác, cùng 1 bộ dàn, cùng ở phòng nhà mình mà hát 1 bài mình nghe đến mòn đĩa (VD như bài số 7 đĩa Triangle chẳng hạn :lol: ) thì tai trâu em cũng chỉ được đâu là vàng, đâu là thau ngay.

21. manh

manh Advanced Member

Re: Bình luận loa Harbeth

Này thì đèn này....
    Này thì sò ... Này
    Vứt hết , mua con ipod va cái tai nghe là xong, quả là đơn giản mà sao thế giới này có nhiều hãng âm thanh thế không biết, thôi có khi xui các bác ấy đi làm nhân viên kinh doanh cho bác job hết đi

22. baohun00

baohun00 Advanced Member

Nếu kéo màn lại thì bác biết loa nào đang hót hoặc Ampli nào đang hót không ạ ?
    Ý em là trên cùng 1 bài nhạc số 7 mà bác nghe mòn ấy , và nếu biết được thì trong vòng mấy nốt nhạc ạ ?
    Em chưa thử vụ này bao giờ nên cũng tò mò hỏi để tham khảo thêm .
    Thanks bác .

23. ducthang

ducthang Advanced Member

Harbeth là một thương hiệu lớn, sản phẩm của nó không thể không hay, các audiophile không thể không thèm muốn. Nhưng bài bình luận của bác chủ xị đưa ra vào đúng lúc có 1 shop đang rao bán sản phẩm này nên ít nhiều gây phản cảm và hiểu lầm làm sai lệch thiện chí của mỗi bên
    Rất tiếc là sản phẩm của bổn hãng chưa được nghe, mà quan trọng phải được sở hữu thì mới nói lên được nhiều điều :(

24. regular

regular Advanced Member

Lâu lâu lại có topic hay phết :lol:
    Nếu em dùng loa PA của TĐ thì có khi amp $500 Pioneer và ML $20K như nhau thật! :lol: .
    Còn thử trên Harbeth mà 2 cai ampl ấy nghe như nhau thì...vứt cụ nó cặp loa đi cho rộng nhà! :lol:

25. dohaithanh

dohaithanh Advanced Member

Bác hỏi xỏ em phỏng :twisted: ?? Bác k nhìn cái quote ở trên của em à?
    Ý em là em sẽ chỉ được đâu là cái pioneer 500$ và ML 20000$ ngay sau khi nghe hết cái bài số 7 đấy.
    Bác có độ với em không?

Share This Page

Loading...