Ổn Áp kêu và bốc khói

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by lokin4life, 3/6/21.

1. lokin4life

lokin4life New Member

772EF2F3-5260-45E6-8E84-1A20A6DE55A7.jpeg Xin chào mọi người. Nhà em vừa mua về máy ổn áp Lioa chiều tối hôm qua, có thợ đến lắp. Hôm qua lúc chạy thử thấy máy rít khá nhiều, hỏi thợ thợ bảo bình thường, không có gì. Nhà em lắp ổn áp cho tất cả thiết bị điện trong nhà, em thấy trên mạng bảo chỉ nên lắp chuyên dụng cho một thiết bị. Mà dạo gần đây, chỗ em bị yếu điện do có công ty khác tự đổi đường dây điện nên mấy hôm trước rất nóng, điều hoà bật không lên, quạt bật vài giây là đơ, sạc điện thoại hay chập chờn.
    Sáng nay em tỉnh dậy do có mùi rất khét, qua ngó thì thấy ổn áp bốc khói, may cầu dao nhà em tự ngắt điện. Nhà em lại phải mời thợ hôm qua, nhưng em không tin tưởng người ấy, em lo sẽ có ngày cháy cả nhà. Bác nào trả lời giúp em, có nên lắp cho cả gia đình hay chỉ nên lắp cho một thứ, nếu ổn áp kêu và bốc khói thì nên làm gì, và sử dụng sao cho hợp lí để không cháy nổ không ạ?

Attached Files:

2. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

. Lắp cho cả gia đình hay từng thiết bị đều phải dư công suất
    . Ổn áp kêu và bốc khói phải đổi cái khác
    . Trước và sau ( đầu vào và ra) phải có cầu dao chống quá tải

3. chudu_audio

chudu_audio Advanced Member

Nguyên nhân phần nhiều là do Lioa ko đủ tải! Bác làm con Lioa 20Kva thử xem

4. DOA

DOA Advanced Member

Thứ 1 a mua lioa cũ . Của người dùng hay thợ . Nếu là thợ hoặc cửa hàng người ta sẽ bảo dưỡng với bán . Mùi khét . Có nguyên nhân
    1 khét do chạm nguồn nuôi mạch
    2 cb đầu vào dùng lâu move đầu vào từ cọc đến đít CB
    3 chết mạch khiển , nên có mùi từ linh kiện IMG_2385.JPG

5. Ryan6067

Ryan6067 Advanced Member

Ổn áp mới mua sao cũ quá, bác không kiếm cái nào mới mới chút

6. Dung nongdan

Dung nongdan Advanced Member

Sử dung 1 ổn áp chung cho cả hệ thống trong gia đình là đúng rồi bác ạ, thường thì bây giờ ít người dùng riêng lẻ cho từng thiết bị (trừ hệ thống nghe nhạc). Vấn đề của bác nằm ở chỗ:
    - Bác tiết kiệm quá, mua cụ ổn áp chắc chắn phải trên chục tuổi, nhìn mờ hết chữ, có thể cuộn dây bên trong còn tốt nhưng các phần khác như mạch điện, chổi than đều hết tuổi thọ rồi.
    - Công suất không phù hợp, điều này phụ thuộc vào độ chênh điện áp chỗ bác ở, nôm na nếu điện càng yếu thì hiệu suất làm việc của ổn áp càng giảm chứ không có nghĩa là cái ổn áp ghi 10KVA nó sẽ cấp cho cho bác công suất đủ dùng 10KW.
    Khuyên bác nên mua con ổn áp mới, đời mới bây giờ có cơ chế bảo vệ 3 trong 1 khá tốt, yên tâm dùng.

Share This Page

Loading...