HỘI NHẠC LOSSLESS ĐÂY CÁC BÁC ƠI!!!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by goodboyhappy, 7/10/10.

1. Супер

Супер Advanced Member

HDP thì em bó tay :mrgreen:

2. Audion

Audion Advanced Member

Em cũng xin một chân thành viên trong Hội nhạc ngon-bổ-rẻ này, em thấy đây là một cách nghe rất hay, rất kinh tế, quan trọng là file gốc và DAC phải ngon ngon một tý là ổn thôi, ít nhất là đối với tai trâu của em. :D

3. windmind84

windmind84 Approved Member

- sao bác lại rip bằng WMP.Rip nhạc từ lossless bác chơi bằng Extrack Audio Copy(EAC) cho em.Cái đó mới chuẩn.Nó cho ra cả log luôn

4. asas

asas Advanced Member

-Ổ CD mà ghi tốt+đĩa chuẩn thì cop ra bằng cái gì cũng tốt cụ à
    -Cụ Cy quả là tay ch[i thâm niên à nha.Hỏi khó cụ tí nữa,bây giờ cái ổ Yam của em nó toi IC ghi rồi thì sửa kiểu gì???em đem cho mấy lão thợ thì nhân được cái thở dài :oops: rõ khổ...vật chẳng đáng giá với nhiều ng bây giờ nhưng ngươc lại với mình

5. Супер

Супер Advanced Member

Cụ hỏi đến câu này thì em chết đứng luôn :mrgreen:
    Nếu cụ chịu phí ship ( khoảng 200K ) em sẽ gởi tặng cụ một chú 3200 dùng thử :mrgreen:

6. asas

asas Advanced Member

-Tính em nó thích rồi thì khó đòi lại lắm ạ :mrgreen:
    Nói thế thôi nhưng cụ có phương án nào khả thi giúp em ko chứ mấy cái hàng gồ ko tìm đâu ra CD thì chỉ còn cách tự burn mà dùng thoai.Em cứ cám ơn cụ trước nếu cụ chán chú 3200 nhé

7. phuongthu

phuongthu Advanced Member

Các soft nào dùng AccurateRip đều Rip cho chất lượng tốt cả Bác, k riêng gì EAC như mấy soft này đều dùng AccurateRip cả : Exact Audio Copy, DBpowerAMP with AccurateRip, CueTools, XLD ....
    Còn danh sách các đầu đọc ghi mà độ lệch đầu đọc khi đọc ghi tương thích với dBpowerAMP và EAC khi dùng AccurateRip các bác tham khảo link:
    http://www.accuraterip.com/driveoffsets.htm
    nên khi săn tìm nhạc download, thấy album nào mà có cái hình AccurateRip thì đó là bản Rip tốt vì đã có so sánh với database ...và khi Rip dùng AccurateRip thì phải online....

8. minhanh2803

minhanh2803 Advanced Member

thưa các bác, em muốn hỏi các bác kinh nghiệm VÔ CÙNG QUAN TRỌNG NHƯ SAU:

+ em down lossless files (flac / ape) về rồi.
    + mua tạm đĩa sony 10 k / cái (giá mua 1 chiếc) , burn ra (dùng soft BURRRN), em dùng ổ ghi External của LG các bác nhé.
    + cho vào bộ dàn trung bình khá của em.

=> kết quả: tiếng hoàn toàn ko hay bằng các đĩa nhạc phono em mua ở 67 Tô Hiến Thành, nghe tiếng thiếu chi tiết, nghe vọng vọng rất chán. nói chung nghe nhạc mà như ko có hồn.

các bác chỉ giáo giùm em là do ổ ghi hay là do đĩa ko phải là phono for audio?

thanks các bác nhiều

9. Супер

Супер Advanced Member

Em nói tặng cụ mờ, em có vài cái :mrgreen:

10. qtuanns

qtuanns Advanced Member

Em cũng toàn chép CD nghe, chất lượng nói chung cảm thấy tạm ổn.
    Theo em bác nên thử các cách sau:
    - Tìm đuôi wav của cùng 1 CD chép ra để so sánh (ape chất lượng thấp hơn)
    - Đổi sang phôi Mitsubishi xem thế nào
    - Dùng phần mềm khác để burn. Phần mềm Burrn là dạng thông dụng nhất nhưng đánh giá thì có vẻ không được cao.
    Em hay dùng Express Burn, hoặc bác dùng EAC thì càng tốt.
    Bác chịu khó test từng vế nêu trên, tức là giữ nguyên các điều kiện, mỗi lần chỉ thay đổi 1 điều kiện mà thôi.
    Từ đó rút ra kết luận. Nếu vẫn không cải thiện thì mới tính đến phương án đổi ổ ghi, vì phương án này tốn chi phí mà chưa biết kết qua ra sao. Còn các phương án trên thì không tốn bao nhiêu, chỉ tốn công test thôi ạ.

11. Vua_A_Zenh

Vua_A_Zenh Advanced Member

Em nghĩ là do chất lượng file gốc thôi bác ạh, em cũng đã thử nhiều kiểu và nhiều loại phôi từ 2K, melody 5K đến Mitsu 10K em thấy nó cũng không khác nhau nhiều với cùng 1 file nhạc gốc. Cái này nhiều lúc may hơn khôn bác download được file gốc tốt thì chất lượng sẽ tốt.

12. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Bác làm thế này
    Dùng 1 cái đĩa tốt tốt mua ở Tô Hiến Thành
    Rồi nén FLAC chế độ tốt nhất
    Sau đó burn ngược ra CD tốc độ chậm thôi
    Rồi nghe thử và so sánh với F1.

13. Vua_A_Zenh

Dùng phần mềm nào để nén là tốt nhất bác ơi?

14. asas

asas Advanced Member

-Phần cứng mà ko tốt thì phần mềm cũng ko sướng cụ ạ :( :mrgreen:

15. Vua_A_Zenh

Nhưng chắc anh em mình chỉ quan tâm đến ổ ghi thôi các bác nhỉ, còn file nhạc lossless thì hầu hết là download trên mạng thôi. Chắc là tập trung mua cái ổ ghi thật tốt để ghi cho nó chuẩn.

16. minhanh2803

Em cứ tưởng là có ổ ghi external lg rồi thì mua cd phôn về là có đĩa rẻ và hay. Ai ngờ còn phải mua cả ổ ghi xịn nữa. Nghe nói ổ ghi tốt phải 1000 usd? Nếu thế thà mua đĩa ở ngoài luôn cho nhanh

17. trung171973

trung171973 Advanced Member

- nhac lossless sao cứ ghi ra đĩa nghe được vài ba lần là sịt sọe là sao hả các Bác.thanks

18. Супер

Супер Advanced Member

Nhà cụ định chơi đầu ghi Pro ah :shock: ,đầu ghi pro không ghi trực tiếp từ máy tính đâu nha cụ :mrgreen:

19. phuongthu

nguồn nhạc chất lượng xíu rất quan trọng mặt dù có CD 16/44.1 nhưng vẫn kéo bản 24/96....
    http://fileserve.com/list/qUCJRJe
    http://hotfile.com/list/945932/e98bc1f
    Nhạc muốn chép ra CD hay thì đầu tiên tìm hoặc Rip CD dạng file : ISO hoặc Wav, nếu không có thì lấy lossless chất lượng cao hơn chuẩn CD như 24/96/192 ghi ra CD nó sẽ tự down xuống còn 16/44.1... lấy chất lượng file bù vào sự suy hao khi RIP, khi Burn và khi convert......
    Ghi tốc độ chậm từ 4X, 2X, 1X không nên ghi nhanh hơn 4X
    Không có chuyện lấy lossless mà ghi ra CD bảo nghe tốt và hay như CD đâu....
    Còn phôi thì chọn loại phôi nào for Audio.....

20. phuongthu

Ừ còn điều nửa là CD chép luôn luôn không bền bằng CD gốc vì CD gốc thường là sản xuất nhiều nên người ta đúc,.....và qui trình là người ta làm đĩa master được tạo thành image và in trên 1 khuôn mẫu bằng thép hợp kim tráng thủy tinh "âm bản" , cứ tưởng tượng như người ta khắc con dấu công đoạn này gọi là mastering. Khuôn mẫu này sẽ quay theo lực ly tâm và người ta bỏ vào đó 1 loại nhựa tổng hợp dưới dạng lỏng và khi làm nguội nó sẽ tạo thành 1 "dương bản" có cấu trúc lồi lõm đó chính là bit và land, đĩa nhựa này sẽ được tráng qua 1 lớp hợp kim nhôm hay hợp kim Bạc hay hợp kim vàng (gọi là Gold disk) gọi là "lớp phản quang", cuối cùng là 1 lớp nhựa nữa nhằm bảo vệ lớp data cũng như để tạo label, nên CD gốc bền và khó trầy hơn CD chép và có cấu trúc vật lý và quang học ổn định nên ít khi bị lỗi.
    Các đầu CD xịn mà các bác hay bảo nó kén disk là do nhà SX chế tạo dựa vào cường độ phản quang cũng như bước sóng giữa những rãnh chứa data (land, groove) của CD gốc và CD chép...
    mấy điều trên thấy rằng dù là CD chép và CD gốc có Data như nhau nhưng kết quả âm thanh sẽ khác nhau....

21. Vua_A_Zenh

Bác dùng phần mềm gì để ghi, em dùng BURRN ghi tốc độ 1x phôi Mitsu nghe rất ổn, và nói thật chưa bao giờ bị vấp đĩa

22. dell_6400

dell_6400 Advanced Member

Em thì vẫn down từ Torent về, chép bằng Nero Burn trên phôi Phono for Audio.
    Tạm thời như thế đã

23. minhanh2803

Cảm ơn bác chỉ dẫn anh em tận tình. Em vẫn đag mong muions học joir thêm tí nữa để có thể burn đc đĩa chất lượng cao mà thỏa mãn thú chơi của mình.
    Em có đĩa phôn rồi nhưng ghi ra nghe chán quá. Tiếng nhỏ hơn hẳn so với đĩa emmmua của Trinh cd ở Tô Hiến Thành. Mà đĩa của cửa hàng này cũng là burn với cd miubishi phôn đấy ạ.
    Vậy teo bác là do nguồn nhạc của em kém chất lượng?
    Vac điều quan trọng: có phải bác nói là em nên dơn fipe dạng wav hay ío rồi bủn? Nếu có dạng wav hay ío rồi thì em bủn bằng ổ quang Lg external có sao ko?
    Cuối cùng, nếu em chỉ có bản flac hay ape thì có nên convert sang wav rồi mwos burn ko? Dùng soft nào convert thì chuẩn?
    Dùng soft Burrrn để burn thì cũng ok chứ bác?
    Ko biết hỏi ai đành nhờ các bác đi trước.

24. minhanh2803

Cái này em cũng đang nghĩ như cụ. Thế cụ chơi lossless lâu rồi chỉ bảo em tận tình để em có thể ghi đĩa hay và chi tiết đc ko? Em nghe mấy đĩa vừa tự ghi hôm qua bằng ổ quang external LG sử dụng cd phono audio mitsu, file là flac hay ape (em ko biết là bao nhiêu bit, hz nữa) thì thấy thiếu chi tiết và các dải âm ko đủ, tiếng nhỏ hơn so với đĩa em mua ở Tô HIến Thành nhiều ( ở đây cũng đĩa ghi ra phôi mitsu)
    Mong đc chỉ giáo tận tình

25. Супер

Супер Advanced Member

Nếu bác muốn dĩa burn ra có âm lượng to hơn thì bác có thể dùng Nero để ghi, lúc ghi có tùy chọn chỉnh volume cho các track.
    Theo em bác nên dùng Nero để ghi thay vì Burrn, burrn chỉ có ưu điểm là nhẹ và free, các chức năng vô cùng hạn chế.
    Dùng Nero thì bác không phải lo về định dạng nữa.
    Khi bác ghi bất cứ file gì không phải WAV thì phần mềm ghi đĩa sẽ tự động chuyển về WAV để ghi lên đĩa.
    Nếu down đc ISO về thì bác nên down loại này.

Share This Page

Loading...