Hỏi về dây nguồn

Discussion in 'Phụ kiện' started by lethuc, 2/5/09.

1. totorauxom

totorauxom Advanced Member

xe em bị thủng săm, em không biết phải làm sao nên em thay luôn cái ô tô các cụ ạ, các cụ thấy em có khôn không :lol: :lol: :lol:

2. PHẠM ĐỨC SÁNGduc

PHẠM ĐỨC SÁNGduc New Member

Hỏi mạch chuyển đổi audio của hai máy vào một amply?

Em chào cả nhà.
    1. Cho em hỏi một âmply đấu audio av của hai đầu phát mà không dùng switch thì đấu chia ba trực tiếp có chết máy không ạ?
    Hiện tại em đang lắp cho phòng kara yêu cầu dùng một máy của Việt nam và một máy cảu Hàn Quốc.
    Khi đấu audio av hay máy song song và vào audio in amply vẫn chạy nhưng âm thanh có vẻ nhỏ đi chút.
    việc sử dụng máy 1 và máy2 thì dùng điều khiển chuyển video in trên màn hình nhưng hai máy luôn chạy cùng tuy không phát nhạc cùng một lúc.

Vậy cho em hỏi đấu như trên dùng lâu có chết máy không? có giải pháp gì tốt mà không dùng switch không các Bác?

2. Nhận tiện cho em hỏi thêm: có thể tạo mạch mở nguồn 5v+ khi có tín hiệu play nhạc không ạ?
    Cảm ơn.

3. caoan

caoan Advanced Member

xe đểu quá thay xe đi bác

4. DJVDK

DJVDK Advanced Member

em nghĩ trộm nên dùng chữ
    lợi hại
    nó chính xác hơn :mrgreen:

Gần như mọi sản phẩm có mặt thị trương ,
    đc tạo nên để phục vụ nhu cầu & đc quyết đinh bởi người tiêu dùng
    có thể nhà sx tạo ra cầu hoặc ngược lại

nếu 1 sản phẩm k hiệu quả ,nó sẽ tự đào thải là tất yếu,
    em thấy 2 kiểu sản phẩm trên các nsx vẫn còn ào ào sx& ăn tiền dài dài

riêng về món cắm rút trên, em thấy rằng các mem rất khó để trả lời lúc nào nên và lúc nào không nên
    trải nghiệm cá nhân trên chính bộ dàn là điều tuyệt vời bác ah.
    have fun

5. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

Dây nguồn tốt bảo đảm cung cấp nguồn điện ổn định cho thiết bị, loại trừ được nhiễu xạ của sóng điện từ do các thiết bị khác gây ra. Với một bộ dàn hay, thay một sợi dây nguồn tốt bác sẽ cảm nhận đc nền âm tĩnh hơn nhiều so với sợi dây cỏ. Nhạc cụ cũng rõ ràng và chi tiết hơn.Cá nhân em thấy cần xử lý dây nguồn trước khi xử lý dây loa và dây tín hiệu.

6. caoan

caoan Advanced Member

Nếu có dây mà lọc được điện nguồn như bác nói thì đã ko sinh ra cái lọc điện và biến áp cách ly, đăc biệt trong y tế nó quan trọng gấp nhiều lần so với cái âm thanh.... trong máy đo ý tế nào cũng có lọc điện và biến áp cách ly....chả biết dây đồng trong biến áp của các bác có đắt bằng dây nguồn không nhỉ....mà bién áp còn quan trọng hơn nhiều so với dây nguồn :mrgreen:

7. 2end

2end Advanced Member

Điện ở thuỷ điện nghe không ấm áp bằng điện ở nhà máy nhiệt điện ạ

8. dunghd

dunghd Advanced Member

Theo em Bác Goldmusic nói đúng, dây nguồn cùng với chất dẫn điện và chất cách điện của nó tạo thành một cái tụ lọc điện vô hình lọc nhiễu làm nền âm thanh trở nên tĩnh lặng, nghe thấy hay hơn hẳn. tùy theo cách phối hợp của nhà SX mà tạo nên đặt trưng riêng của từng loại dây của từng hãng. Tuy nhiên sợi dây ko thể lọc nhiễu hoàn toàn mà còn phải nhờ thêm lọc điện & BACL.

9. dunghd

dunghd Advanced Member

Điện ở nhà máy thủy điện thì nghe ồn, điện của nhà máy nhiệt điện nóng, bụi và ô nhiễm bác ạ :lol: :lol:

10. caoan

caoan Advanced Member

Các bác cứ nói chung chung thế thì giống như nói lý thuyết chung chung.....bác nào thử đo dây nguồn khác nhau xem nó khác nhau ở điểm gì....độ dẫn điện khác nhau, hay nó làm tần số ra loa nó khác nhau.......về lý thuyết thì em thấy thay gì nó cũng sẽ khác nhau, nhưng khác đến mức nghe thấy rõ ràng thì tai người đã nhạy hơn cả máy đo.....cơ bản dây nó mang đến niềm tin... mà niềm tin chả ai đo được....ví dụ em thấy có ông đi xe ô tô đẹp em đoán ông ý có nhiều tiền nhưng biết đâu ông ý sắp vỡ nợ đến nơi rồi.... :mrgreen:

11. dunghd

dunghd Advanced Member

Nói như bác thì cắm sợi dây cáp trần phú vào nhưng ko cho người nghe biết bảo là mới thay sợi dây nguồn cỡ sợi shunyata king cobra vào để tạo niềm tin là người nghe thấy hay hơn chắc. Bác thử cắm vào em nghe thử xem. Em chắc chắn với bác là em phân biệt được ngay. :lol:

12. caoan

caoan Advanced Member

đây king cobra có khi lõi chả hơn gì dây trần phú khác nhau ở cái thương hiệu và cái vỏ có điều chả ai phân kim hay đo kiểm mà biết :mrgreen: mà dây cáp điện trong nhà bác có tốt bằng dây trần phú không? em thấy nhiều bác bảo chỉ hàn khác nhau còn thấy khác nhau... có khi bác cũng hàn lại 1 số nơi = chỉ hàn có chứa nhiều bạc có khi còn nghe hay hơn ..... :mrgreen:

13. dunghd

dunghd Advanced Member

Em đi dây riêng từ đồnh hồ vào bộ giàn bằnh cáp bọc hai lõi made in korea nên chắc hơn dây cáp trần phú bác ạ.

14. langnhang

langnhang Advanced Member

Em tai trâu nên dây nào cũng chiến tốt miễn đừng lởm quá

15. caoan

caoan Advanced Member

trần phú xuất sang cả nhật bác à.... korea thì có khi hàng sản xuất tại china hoặc việt nam....

16. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Khi các bác đầu tư một dàn stereo nghe tương đối thì dây nguồn khá quan trọng, còn khi các bác đầu tư lên 1 dàn nghe nghiêm túc thì dây nguồn cũng quan trọng không kém dây tín hiệu và dây loa bao nhiêu. Dây nguồn đắt tiền ghép vào một hệ thống tầm tầm thì chưa cảm được hiệu quả của nó, tuy nhiên khi đưa vào một hệ thống phù hợp thì lúc đó mới cảm nhận được giá trị nó mang lại cho chất âm bộ dàn. Quan trọng là phù hợp bộ dàn, chứ không hẳn đắt tiền hơn thì hay hơn, do đó có rất nhiều dây nguồn với những tính chất khác nhau, tùy bộ dàn và tùy tai nghe, tùy gout nghe mà chọn cho phù hợp.

Cũng không nên cực đoan quá, một là tôn thờ nó, hai là bài xích nó, hãy tôn trọng dây nguồn như một thành viên của bộ dàn, có ảnh hưởng tới chất âm của bộ dàn, tùy theo điều kiện riêng và tùy theo triết lý chơi audio của mình mà chọn dây nguồn từ 5% đến 10% giá trị của bộ dàn. Chơi audio phải bình tĩnh, chia sẻ và rộng mở tấm lòng, không nên tự đóng đinh mình vào một niềm tin bất biến nào đó. Cuộc đời còn dài, hãy trải nghiệm bằng cảm xúc và quyết định với một chút lý trí, vì nếu chỉ có thuần lý trí thì audio không còn là hobby nữa, mà là vấn đề kinh tế, mua mua bán bán và chỉ là một cách để chứng minh mình khôn hơn tất cả những người còn lại, tức là chỉ để khẳng định bản thân mình! Chơi audio là một cách hưởng thụ cuộc sống, làm cho cuộc sống phong phú hơn, cảm thấy cuôc sống này đáng sống hơn, chứ không phải chơi để dằn vặt, thất vọng, căm tức và vật vã. Quyết định nào cũng có cái đúng, cái sai, làm sao mà quyết định đúng 100%. Tuy nhiên sao khi cân nhắc rồi hãy quyết định, quyết định rồi thì đừng hối hận cho dù quyết định đó không hoàn toàn đúng. Hãy thả lỏng tâm hồn để thưởng thức âm nhạc và để âm nhạc thấm vào từng thớ thịt và từng ngóc ngách nhỏ nhất trong tâm hồn chúng ta, xua tan đi nổi cô đơn, sự sợ hãi, sự đau đớn và tính hoài nghi và sống nhân bản hơn!

17. dunghd

dunghd Advanced Member

Bác hoangtrong nói chí phải. Mỗi thành phần trong bộ giàn đều có ảnh hưởng nhất định đến khả năng trình diễn của nó.

18. thientoan

thientoan Advanced Member

Cổ nhân có câu: Đi một ngày đàng học một sàng khôn...
    Nhưng hình như có bác chẳng chịu đi đâu cả, cứ ngồi ở nhà ...tự sướng.... :lol:

19. audioman10

audioman10 Advanced Member

20. caoan

caoan Advanced Member

Em thấy cái này có vẻ chí lý....nhiều bác toàn chém đề cao khủng khiếp của dây dẫn, toàn đi theo đuôi post bài, mà toàn những cái trìu tượng ko đo đém được thì càng chém gió mạnh :mrgreen:

21. November_Rain

November_Rain Advanced Member

E cho rằng, bác thientoan đang nói tới những ng chưa thực sự trải nghiệm, chưa thực sự tự mình chứng kiến những thay đổi tưởng chừng như rất vô lý (nhưng hoàn toàn có lý nếu ta phân tích chi tiết trên một cái nhìn tổng thể). Rất nhiều bác gạt bỏ quan điểm dây dẫn thay đổi âm thanh và cũng rất nhiều bác lại lao mình theo những sự đầu tư về dây dẫn (bao gồm cả dây nguồn). Thực ra, thay đổi cái gì, nâng hay hạ cấp cái gì đều phụ thuộc vào chính người sở hữu những thiết bị đó.

P/s: bác caoan cứ thử test qua các dây nguồn trong phạm vi có thể đối với tube power, diy hay hãng đều đc, miễn là sử dụng biến áp nguồn, biến áp xuất âm xịn. Hoặc bác có thể test với một số thiết bị sản xuất từ châu âu.

22. caoan

caoan Advanced Member

Em đồng ý rằng phải có một hệ thống rất tốt thì mới nhận thấy sự thay đổi của dây nguồn....chứ dàn còi thì em miễn bàn....mà em nhận thấy nhiều bác có độ xịn thường không tranh cãi về vấn đề này vì họ được chứng minh bằng thực tế.........giả dụ em đi nghe bộ dàn khủng về so với dàn nhà em rồi đi mua dây nguồn khủng thay vào chả khác nào lắp lốp xe tải 5 tấn vào xe 0,5 tấn để chạy ..... :mrgreen:

23. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Em vote cho bac dunghd và bác tronghoang. Thực tế trải nghiệm đã thấy cùng là dây dẫn (dây loa chẳng hạn), vậy mà có dây lắp vào bộ dàn nghe loa rất thoát tiếng, có dây lắp vào cũng bộ dàn đó nghe tiếng bí rì rì không chịu được.
    Có những bác lý luận dây chạy trong máy từ biến áp ra các bo mạch bé tí, vậy cần gì dây nguồn xịn và to.
    Bác caoan nói cũng đúng. Một bộ dàn phải đạt tới mức nào đó và em thêm là nhất là tai người nghe phải đạt trình độ nào đó thì mới phân biệt được sự khác biệt của các phụ kiện nói chung. Chắc các bác đồng quan điểm với em.

24. Ti Can

Ti Can Advanced Member

Có 1 người bạn mới bắt đầu chơi audio lắp hệ thống tầm trung, tất cả đặt hàng từ Anh Quốc hết, khi nói về dây nguồn anh tự tin vào dây theo hãng đã tốt rồi nên không cần thay thế.
    1 thời gian mình mang 4 sợi dây nguồn qua để nghe thử 3 ngày, sau đó mang về, anh ta gọi điện thoại báo âm thanh giờ nghe chán quá, không trong trẻo và rõ ràng như hôm trước, hôm nào cho anh mượn lại mấy sợi dây. Và không trả luôn đến giờ
    :mrgreen:

25. dunghd

dunghd Advanced Member

Bác bán luôn cho bác ấy được rồi đó :lol:

Share This Page

Loading...