Hỏi về dây nguồn

Discussion in 'Phụ kiện' started by lethuc, 2/5/09.

1. Ti Can

Ti Can Advanced Member

:D
    Nên nếu xét về góc độ kỹ thuật thì khó giải thích quá.
    Xét về góc độ nghe thì thay dây nguồn khác sẽ thay đổi theo: phù hợp hay không phù hợp nên có người khen dây này hay, dây kia dở...
    Cuối cùng: Tuỳ gzu nhạc mình nghe để tìm dây phù hợp, và số tiền đầu tư phù hợp :mrgreen:

Cuối tuần vui vẻ nhé các Bác

2. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

Em muốn kết bạn với Ti Can quá đi :D chúc cuối tuần vui.

3. Ti Can

Ti Can Advanced Member

Rất sẵn lòng :) em ở HCM

4. Athrun Zala

Athrun Zala Approved Member

các bác cho em hỏi 1 chút là không biết có dây nguồn nào có thể cải thiện tiếng vocal không nhỉ, giúp vocal ấm hơn, đầy đặn hơn và giảm bớt tiếng sib ở đuôi đi.

5. caoan

caoan Advanced Member

dây nguồn mà thay đổi thế chắc nó biến thành equa luôn.... :mrgreen:

6. vitduc

vitduc Advanced Member

Em thấy nếu thay dây nguồn thích hợp nền âm sẽ tĩnh hơn, các nốt nhạc gọn, tách bạch hơn và hình ảnh sân khấu cũng rõ nét hơn. Dây nguồn tốt thường có lớp áo bọc ngoài cùng bằng PE để giảm vi chấn và nhờ đó sẽ giảm nhiễu từ cho hệ thống.

7. caoan

caoan Advanced Member

di nghe bộ dàn giá gấp 5 lần bộ dàn của mình về em thấy nếu muốn hay trước tiên phải thay loa và amply của mình trước khi thay dây nguồn khủng.... :mrgreen:

8. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Theo ý nghĩa dây nguồn, dây tín hiệu và dây loa có ảnh hưởng đến chất âm theo kiểu giúp phát huy được khả năng thực sự của CDP, pre, amp và loa thì tất cả từng loại cables này đều có thể gọi là 1 sản phẩm equalizer giúp tinh chỉnh bộ dàn theo ý của người chơi .

9. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

e thì thấy cái gì cũng thay đổi chất âm nên khó quá, từ ổ cắm đến dây rồi cdp hay ampli. Tóm lại cứ thử mà cảm thấy hợp tai là ok. Nếu nghe tốt nhạc tây quay lại nhạc vàng thì dở ẹc. Nếu đưa hệ thống nhà mình về không màu ( tức là cái gì cũng trung bình) thì sang nghe nhà mấy ae khác lại thấy ht của mình thiếu thiếu. Đúng là 1 vòng luẩn quẩn như gu nghe nhạc thập cẩm của em.

10. caoan

caoan Advanced Member

Em thấy đùng là chả có gì hiệu quả bằng mua một ái e quầy..... :mrgreen:

11. dophien

dophien Advanced Member

Chào các Bác
    Chả là em có vài sợi cáp nguồn muốn DIY vài sợi dây nguồn nhưng dây có lớp chống nhiễu băng kim loại màu bạc em ko biết cách đấu vào 2 đầu rắc cắm như thế nào là hợp lý.
    Mong các Bác tư vấn giúp.
    Cám ơn các Bác nhiều.

12. dophien

dophien Advanced Member

Các cao thủ nhanh vào giúp em với!!!
    Cám ơn các Bác.

13. dunghd

dunghd Advanced Member

Băng chống nhiễu này bác đấu vào cọc nối đất của giắc đực, phía đầu giắc cái băng này không đấu vào đâu mà dùng băng quấn gọn lại.

14. dophien

dophien Advanced Member

Cám ơn Bác dunghd rất nhiều,vậy là em yên tâm rồi,em sẽ làm ngay đây,mong là chất âm ẽ cải thiện được đôi chút.

15. caigoc

caigoc Advanced Member

Em đánh dấu theo dõi món này, em cũng đang tìm hiểu... :|

16. dophien

dophien Advanced Member

Em cũng lâm vào con đường đau khổ này mới vài năm nay thôi,nhưng nghĩ cũng lạ,ngày ấy em thích lắm,nhưng hiểu biết của em về audio thì là 0%.2 bộ giàn đầu tiên thì nhờ ông anh( mới quen sau 1 đám giỗ luôn) mua toàn bộ(1 nghe nhạc và 1 Karaoke),cứ mua sao là em đem về chơi,chả ý kiến,ý cò gì(mà 2 bộ này cũng gần cả trăm chai chứ ít).
    Sau biết được mấy trang web về audio thì nhảy vô đọc mới ngộ ra nhiều điều,phức tạp,nhưng cũng thú vị ra phết.Đúng là đam mê,nếu ko thì chả theo được.
    Chúc cả nhà vui!!!

17. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Dây nguồn cũng phức tạp phết các bác ạ. Dùng lung tung miễn là có điện thì thôi, không nói làm gì. Còn dùng đúng bài bản theo em biết, loại dây cứng có lớp áo giáp kim loại chống nhiễu và chống chuột bọ lấy điện từ nguồn về tới ổ cắm. Loại mềm thường có lớp áo PE bọc ngoài, lõi đa sợi thì để lấy điện từ ổ cắm vào thiết bị.

18. vinh67

vinh67 Advanced Member

Dây nguồn cũng phức tạp và ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh như dây loa, như dây tín hiệu. Bộ dàn Audio càng cao cấp thì ảnh hưởng của nó càng rõ nét. Chính vì thế mà có rất nhiều hãng chế tạo dây nguồn từ bình dân đến cao cấp. Các bác thấy có dây vài ba trăm, có dây vài ba triệu, có dây mười mấy triệu, có dây vài chục, thậm chí mấy trăm triệu và cá biệt có sợi dây nguồn nặng tới 50kg, giá xuất xưởng đến 50.000USD. Các bác nghe nhạc với tầm dùng các dây nguồn cao cấp ấy ít thấy xuất hiện trên diễn đàn như VNAV này lắm các bác ạ.

- Các bác xem vài model dây nguồn của hãng PS

:http://www.mr-cable.com/ps_audio_cables.htm

: xStream Premier SC Power Cable Price List
    Premier 1.0 Meter $995.00
    Premier 1.5 Meter $1,394.00
    Premier 2.0 meter $1,793.00

xStream Statement SC power Cable Price List
    Statement SC 1.0 meter $499.00
    Statement SC 1.5 meter $564.00
    Statement SC 2.0 meter $629.00
    Statement SC 3.0 meter $759.00

Bác VNAV nhà ta có sợi dây nguồn : 22tr đây- đã bán: buysell/single_ad.php?ad_id=27142
    Sợi này 24tr: buysell/single_ad.php?ad_id=27390

Với bộ dàn audio khá khá chút tầm trên 200tr, lặp sợi dây nguồn này vào âm thanh khác như thay loa, như thay amply.

19. viethung888

viethung888 Advanced Member

Em đồng ý nhất dòng này "Bộ dàn Audio càng cao cấp thì ảnh hưởng của nó càng rõ nét".

Hungdao80 likes this.
  20. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Khi mua thiết bị chúng ta thường cân nhắc và nói với nhau " em này có bộ nguồn cực gấu", kể cả các bác khi rao bán thiết bị cũng vậy. Vậy là ai cũng thấy phần nguồn rất quan trọng.Việc xử lý phần nguồn là cực kỳ quan trọng để dòng cấp ổn định và thiết bị hoạt động ổn định. Các bác có bộ dàn càng nhiều tiền càng phải lưu ý tới phần nguồn, đó là ý kiến của em.

21. tuanphv

tuanphv Advanced Member

dây nguồn và cầu chì audio làm thay đôỉ chất âm bộ dàn là 2 món kỳ quái nhất mà em dc biêt khi chơi audio vì đã bị cắn ơt khi nâng cấp dàn ở ngưởng trên 10n usd mà ko wan tâm đến dây nguồn. Kỳ quái đến mức em nghĩ trong 1 bộ dàn thay cái j nó cũng ảnh hưởng đến chất âm. Nội chỉ cần dòng điện lên xuống chút là nghe kỳ kỳ rùi. nhiều khi nó cũng kèm theo may măn trong khi mua dc thiết bị hay mà giá hợp lý và hay. hay thì là hay thế thôi , chỉnh sửa cho thế nào đến khi thấy hay là dc mà phù hợp trong tầm giá chung của toàn dàn chứ giả sử dàn trị giá 200tr mà chơi sợi dây nguồn 50 triêu thì kỳ cục rồi.

22. vitduc

vitduc Advanced Member

Em chưa thử cầu chì bao giờ vì ngại mở nắp máy, xong dây nguồn thì đúng như bác nói. Rất ảnh hưởng tới chất âm bộ dàn. Quan điểm của em cũng đã thay đổi từ ngày dùng dây nguồn mới.
    Nếu dùng dây DIY, nên dùng dòng dây đời cao một chút cho bõ công lụi hụi. Theo kinh nghiệm của em phải là dây dùng cho audio, vì ngoài truyền dẫn điện tốt dây còn phải chống nhiễu và có áo bọc ngoài giảm vi chấn.
    Em đang rất hài lòng với dây Inakustik Reference AC 2502F em tự lọ mọ.

23. tuanphv

tuanphv Advanced Member

báo cáo là em vừa update lại dàn vẫn cấu hình cũ nhưng làm lại phần nguồn, may mắn khi mua dc những dây nguồn vừa ý giá ko quá cao . Kết quả là lột xác thêm dc khoảng 30% so với trước đây hay nói chính xác hơn trước đây em ko đầu tư đúng và đủ phần nguồn nên thay vì dàn em phải hát dc vầy thì nó chỉ hát dc vây hihihaha....tổng kinh phí em đầu tư là 12tr500n cho 4 cọng dây nguồn. Giá này chỉ mua dc 1 sợi sunyata tầm trung thấp Viper nhưng 1 cọng thì cũng ko làm thay đổi dc gì trên dàn em. Đôi khi chơi audio còn có sự may mắn trong khi mua những thiết bị hợp lý chất lượng với giá thành các bác ah. Niềm vui dc nhân đôi khi cảm thấy an tâm thư giản lúc nghe nhạc mà ko phải lăn tăn gì vì như có 1 bác từng nói Nordort Vahala có hay hơn...hơn chỉ 1 xíu xiu rất khó nhận ra rõ ràng nhưng giá thì gấp 5 lần thế thì quá phí và ko phù hợp với tổng giá trị chung của dàn . Em trước giờ chơi audio đóng học phí rất ít bởi vì em luôn dựa theo nguyên tắc là đi tìm cái hay chứ ko tìm cái tuyệt đối vì âm thanh bản chất của nó là thay đổi theo từng môi trường nên chỉ cần phối ghép 1 số thiết bị phù hợp theo 1 thể loại âm nhạc nào đó mình hay nghe và thiết kế cho phù hợp lại để nghe hay là oke chứ cứ chạy theo nâng thiết bị nâng tiền mãi thì ko còn tính chất nghe nhạc mà chỉ nghe bằng giá tiền của thiết bị.

24. vinh67

vinh67 Advanced Member

Bác nào biết mấy sợi dây nguồn sau nghe có tốt không ạ:

Attached Files:

File size:
      66,9 KB
      Views:
      114
      File size:
      68,5 KB
      Views:
      111