Hỏi về dây nguồn

Discussion in 'Phụ kiện' started by lethuc, 2/5/09.

1. tamtam

tamtam Advanced Member

Em thì cứ đề nghị các Bác trước khi mua dây nào thì cứ phải mượn thử và so sánh tại đúng bộ dàn mình như ý kiến của Bác Hutieumytho. Đó là bài học xương máu đó các Bác ạ!

2. besu2005

besu2005 Advanced Member

:) :) : Các shop bán giá rẻ.
    :mrgreen: :mrgreen: :Các shop bán giá đắt.

3. sonbeo

sonbeo Advanced Member

Ok, mình edit lại rồi. Sory

4. kiemsy

kiemsy Advanced Member

Dây nguồn Linn của bác là có ký hiệu gì không ạ? Dây nguồn của Linn do Volex thuê gia công có ghi của Baohing hoặc Tashing được đánh giá có chất lượng khá tốt, nếu bác thử thay dây nguồn Pangea hay Mông tơ thấy có cái thiện thì cho hô lên cho anh em biết với nhé, hehe :mrgreen:

5. zil151

zil151 Approved Member

Hôm rồi em lấy của bác tic sợi AC-14SE về, sau khi thay cho con CDP thì theo cảm nhận lỗ tai trâu của em thấy âm thanh chi tiết, tiếng bass chắc gọn hẳn ( dây cũ theo máy của em ko phải là dây linn xịn nên em cũng ko rõ chất lượng dây xịn như thế nào )
    Đang phấn đấu đợt tới lấy thêm AC-14 và AC-9 cho cục pre-pow để anh em nó đỡ tị nạnh nhau :D

6. ADN

ADN Advanced Member

em chưa có đồ đánh, nhưng bác nói như trên làm cho cái ví còi của em lại rung lắc ... sắp rơi xèng rùi đó. Hiệu quả vậy sao.

Em có sợ dây nguồn to tổ chảng hàng của Yaboo, chưa lắp thử vào CDP nào, đang cho mượn (CDP của em lại dây nguồn liền, thía mới đau). :(

7. sonbeo

sonbeo Advanced Member

Anh khác gì đâu mua cái AC9 về cho pow đã được nghe thử thì rề chết :(
    Mấy hôm nữa có rề nghe thử a cũng mua thêm Ac 14 cho đủ bộ :D

8. ADN

ADN Advanced Member

sợi AC9 có to bằng sợi của em ko anh Sonbeo.

Phải test thử 2 sợi đó xem có khác nhau ko anh nhé. >> nếu chả khác nhau, em để dùng. :lol:

9. sonbeo

sonbeo Advanced Member

To gấp đôi cái dây em, Ac 14 thì chắc bằng, a chưa mua ac 14 vì đợi nghe thử với dây em xem đã nếu tốt thì mua tiếp.

10. Nghi572

Nghi572 Advanced Member

Em cũng vừa lấy AC-14SE cho CDP Linn, rút-cắm các kiểu, cuối cùng thấy cắm trực tiếp vô ổ điện nhà 3 chấu nghe trung thực nhất. Nghe EL34 mà tiếng bass có lực như 6550 (nhưng mềm & sâu hơn) mới chít chứ :lol:

11. bear-2110

bear-2110 Advanced Member

em đang xài 2 sợi AC 9 cho cặp pow ở nhà.thấy khác hẳn so với sợi cũ......thân.

12. quangloxa

quangloxa Advanced Member

Chào các bác,
    Em đang dùng amp Revox H5, em thấy dây nguồn của nó nhỏ lắm (đầu cắm vào amp chỉ có 2 lỗ chứ không phải 3 lỗ), hiệu Longwell. Người bán nói là dây 8, em không hiểu lắm (chắc dây thường là dây 9 - to hơn, hehe...).
    Xin các bác chỉ giáo Amp H5 dùng loại dây nguồn gì và có thể thay thế dễ dàng như các loại dây thông thường được không?
    Cám ơn,

13. qtuanns

qtuanns Advanced Member

Trước giờ em lo nâng cấp máy móc, chưa chú ý đến dây nguồn. Chỉ dùng dây nguồn theo máy.
    Nay đang tính vụ này, xin hỏi các bác dây nguồn cho CDP và cho Amp có cần phân biệt không ạ?
    Và trong 2 sợi đó nên ưu tiên trước cho amp hay CDP?
    Tầm giá 1.5tr có mua được sợi 2nd nào không ạ?

14. nick149

nick149 Advanced Member

Nếu dây dính liền theo Pow, liệu có sơi dây nguồn nào ngắn thành ... 1 cái phích cắm ko nhỉ? hay đại loại là dây nguồn mà 1 đầu phích, 1 đầu female âm để cắ nối chẳng hạn? và ko biết cắm kiểu nối dây thì có hiệu quả ko?

15. lalala

lalala Approved Member

thay dây nó mất zin mai mốt nâng cấp khó lắm bro ơi

16. lalala

lalala Approved Member

Với lại nhà sx đã tính toán kỹ lưỡng sao cho tối ưu rồi, bro ko nên cang thiệp nhìu làm j :lol:

17. thangpn

thangpn Advanced Member

Chào các bác,

Trong topic này có rất nhiều bác khen dây Pangea 14 và 09, tuy nhiên đặc biệt gần đây, e thấy có rất nhiều bác rao bán dây này. Vậy các bác đã dùng qua thấy dây trên hay ở điểm nào? so với dây nguồn theo máy thì thế nào? So với các hãng khác như PS audio, Candas, Shunyata ngoài lợi thế về giá liệu Pangea có điểm nào vượt trội hơn không?

Mong nhận tư vấn từ các bác, vì e cũng đang muốn trang bi dây nguồn với giá thành hợp lý, và chất lượng hệ thống được cải thiện, mà lại giảm thiểu được việc đổi trác các bù.

Thanks All,

Thân,

18. bluebird

bluebird Advanced Member

Em cũng đang quan tâm đến loại dây này. Vậy bác nào đã dùng dây Pangea thì review giúp để bọn em đỡ phải thay đổi nhiều.

Thanks

19. vinhtruong9

vinhtruong9 Advanced Member

Về dây nguồn Pangea em có vài nhận xét sau ( theo cảm nghỉ của cá nhân em thôi , còn lại tùy vào bộ dàn của các bác nửa ) ) :
    - Sợi AC9 nhìn bề ngoài rất ấn tượng , to như bắp tay .. Con nít !!! :D , nếu bác nào có Amp " Tốt " thay vào rõ ràng chất âm sẽ thay đổi ngay : Bass sẽ mạnh mẽ hơn , và sâu hơn , không gian rộng hơn ... Tuy nhiên em chỉ thử sợi AC9 với Pow ( Perreaux 200w/ch ) thì thấy chất âm không thay đổi nhiều so với sợi Ecosse Nếu so với các dây nguồn tên tuổi như Shunyata , NBS , Purist , Cardas , Nordost ... thì quả là còn khập khiễng .
    _ Sợi AC 14SE thì riêng cảm nhận của em thấy đây là sợi dây rất hay ( hơn 14 trơn nhiều ) , Bác nào mà thay vào CDP hay Pre sẽ cảm thấy sự khác biệt ngay : chi tiết , bóch tách , định vị rõ hệ thống nhạc cụ , Focus...
    Nói chung , em thấy khi systems của các bác ổn rồi thì nên đầu tư vào dây nhợ , các bác sẽ rất thích thú khi cảm nhận được rằng nó sẽ đem đến " Một luồng gió mới cho hệ thống củ kỷ của bạn " :D { Câu này em nghe quen quen !!! :mrgreen: ) Thân ái !

redsnake likes this.
  20. thaozingali

thaozingali Advanced Member

Hehehe bác này chắc chơi thân với Nghệ Thính, vậy sao bác không thử lấy luôn sợi Ecosse Power Dighital (màu tím) chạy cho CDP :)

21. qtuanns

qtuanns Advanced Member

Khi nào mới có thể gọi là ổn vậy bác? Cái mốc này khó quá, làm em cũng không biết nên đầu tư dây nguồn từ giai đoạn nào...

22. Cafe 26

Cafe 26 Advanced Member

Em thích câu hỏi này của bác. Em thấy mấy bác chơi đến westminter Royal và Acapella rồi mà vẫn thấy chưa ổn. :?:

23. vinhtruong9

vinhtruong9 Advanced Member

Xin phép cho em được Spam thêm một chút về cái cụm từ mà gọi là " Bộ Dàn nghe tạm ổn "
    Trước đây thú thực đối với em ( và chắc là với nhiều fan Audio ) trong một thời gian dài đi tìm cái " Âm thanh " để nghe cho vừa cái Tai của mình ! Mua bán đổi chác , các , bù ... Lăn tăn , trăn trở , vui cũng có buồn bực cũng có !!! Cuối cùng sau khi nghe rất là nhiều nhiều ... từ những bộ dàn còi cho đền những bộ dàn tiền tỉ ...bản thân em nghiệm ra một điều không có một thứ âm thanh nào là hoàn hảo ??? Em thấy Âm thanh của những bộ dàn mang lại cũng như những nét riêng của từng bản chất , cá tính riêng của từng con người vậy , nó ko có một mẫu số chung ! Cớ gì mình phải đòi hỏi nó phải đáp ứng cho tất cả các thể loại !!!
    Đối với em " Bộ dàn nghe tạm ổn " Đó là bộ dàn nghe vừa tai của mình thể hiện được những cái mà mình mong muốn trong chừng mực nào đó ! Đương nhiên trong cuộc chơi này bản thân em và các bác lúc nào cũng mong muốn nâng cấp hệ thống của mình cho nó hay hơn thêm , tìm kiếm những chất âm mới , lạ hơn . Đó cũng là cái thú vui chơi Audio của anh em trên Forum này > Nhưng đối với kinh nghiệm xương máu của em thì " Nâng cấp " một lần là cho đáng một lần vì những thay đổi nhỏ ( Đối với Amp , CDP ... ) ko làm chất lượng và chất giọng của bộ dàn các bác thay đổi nhiều được :wink: !!!
    Vài dòng lăn tăn cùng các bác , nếu có gì không đúng mong các bác bỏ qua ! Thân ái !

24. bluebird

bluebird Advanced Member

Nhất trí với bác, em cũng nghĩ thế. Giờ em chỉ mua một cặp dây nguồn đủ tốt để hoàn thiện nốt bộ cỏ nhà em. Sau đó tập trung vào phần mềm. Khoảng 5 năm nữa có điều kiện dựng hẳn bộ khác cho ra hồn, chứ nâng cấp nhỏ giọt tốn kém và mất thời gian lắm. Hơn nữa đổi chác các bù cũng không phải sở thích của em.

25. k810i

k810i Advanced Member

Dear bác!
    Nếu mở topic về Pangea Cable chắc sẽ có nhiều bác vào comment, khen nhiều mà chắc chê cũng kha khá, mỗi người có nhận xét khác nhau tùy theo bộ dàn và gu nghe nhạc.Về ngoại hình AC9 trông rất ngầu đường kính ngoài của dây gần 2cm, lõi dây có tiết diện 9 AWG, dây khá cứng và khá nặng, tuy nhiên chấu cắm (prongs )lại không tương xứng: hơi nhỏ và mềm nên có cảm giác cắm không chặt. Khi mới gắn vào, Pangea AC9 tạo ấn tượng ngay lập tức: dải trầm gọn ghẽ và uy lực hơn, có độ tách bạch nhất định ( tuy không rõ lắm ), âm trung rõ ràng, focus hơn ( chút chút ) :D , dải cao không bị chói. Tuy nhiên, sau khoảng 2-3 tuần nhược điểm dần lộ ra: âm thanh tổng thể hơi bị gò bó, soundstage hẹp, giọng ca không được trong trẻo và truyền cảm ( như PS cable hay Furutech ), nhiễu âm nền còn khá rõ...(chắc đây là lí do mà nhiều AE rao bán AC9 :mrgreen: )

Share This Page

Loading...