Hỏi về dây nguồn

Discussion in 'Phụ kiện' started by lethuc, 2/5/09.

1. nick149

nick149 Advanced Member

Thks bác Sony Ericsson về comments này. Mình cũng dự tính mua Pangeẽ nhưng nay thì để từ từ đã. Bác đã dùng Pan9, nay đang dùng gì vậy? :)

2. k810i

k810i Advanced Member

Mình đang dùng PS audio AC5 cho CDP, Furutech G-314AG -18P cho ampli bác ah!

3. ADN

ADN Advanced Member

Em hỏi bác để bác có thể giải thích giùm em kỹ hơn chút : ko có nhẽ AC 14 và AC 14Se cho sự khác biệt đến như cụ nói >> Nếu quả được như bác nói thì em quá bất ngờ về khả năng và tính hiệu dụng của sự thay đổi như bác nói.
    Ở đây em ko nói là ko có hiệu quả khi nâng cấp bất cứ thành phần nào của bộ dàn, nhưng chỉ thay dây nguồn mà hệ thống âm thanh có thể : bóch tách , định vị rõ hệ thống nhạc cụ , Focus... thì em quả quá bất ngờ. :)
    Các cụ nào có kinh nghiệm giải thích giùm em chút. :)

4. dohaithanh

dohaithanh Advanced Member

@ADN: nếu có điều kiện bác mượn thử về và test mù, bác ạ.
    Theo em như vậy mới chính xác được.

5. ADN

ADN Advanced Member

Dạ, em cảm ơn bác ạ, em cũng có các binh chủng dây AC như : AC9, AC 14, YABO, AUDIO TECHNICA... nói chung là linh tinh lang tang, nhưng chắc dây AC của em toàn dây cỏ hay sao ý mà sự khác biệt không đến mức ghê gớm như trên ạ. Hay tại tai em chưa phân biệt được. :(

6. sonbeo

sonbeo Advanced Member

Em cũng nghe các bác khen dây Pangea AC9 nên mua 1 sợi về cắm vào pow, bây giờ các bác lại chê quá trời luôn thế này thiệt không biết thế nào mà lần cả :(
    Mà các bác tai nghe ác thiệt đó cắm sợi dây nguồn vào mà thay đổi hẳn chất âm, bóc tách, không gian rộng, bass gọn, trép không chói gắt ....
    Em tai trâu nên chưa thưởng thức được sự khác biệt của dây nguồn, em cứ thấy nó to, hoành tráng, pro là em mua thôi :lol:
    Cảm giác cắm vào cái pow của mình nó yên tâm, chắc chắn hơn dây bé là em cảm giác bộ dàn của em nó hay hơn rồi(kiểu đi bác sĩ tâm lý ấy mà) :lol:
    Tóm lại hay dở không biết, với em nó chỉ cho em yên tâm là mình đầu tư tốt cho hệ thống thì máy móc nó đỡ bị xảy ra sự cố vì phần nguồn kém chất lượng, còn chất âm vẫn là cái gốc của bộ dàn (loa, amp, cdp...) mấy vụ dây nguồn chỉ tác động không đáng kể. Còn nó tác động rõ rệt được nhiều như thế thì phải test mù xem có nhận biết được không :idea:

7. k810i

k810i Advanced Member

Dây nguồn, dây tín hiệu, dây loa đều cần phải có thời gian chạy rà. Có dây vừa cắm vào là gây ấn tượng ngay, có dây phải hết thời gian chạy rà thì mới chứng tỏ được mình, nên cần phải có thời gian mới thấy được dây nào phù hợp với bộ dàn của mình.Nếu chỉ cắm cắm rút rút vài chục phút sẽ rất khó thấy được sự khác biệt ( nên có 2-3 dây cùng tầm giá đế so sánh )

8. sonbeo

sonbeo Advanced Member

Em được cái tính tham, cứ cái gì mọi người khen là mua :lol:
    Dây dợ thì nhà em 1 đống bác à, nhưng nói thật với bác em chỉ cảm nhận dược sự thay đổi chất âm qua dây loa và dây tín hiệu thôi. Dây nguồn thì em chưa lên đẳng cấp phân biệt được sự thay đổi. em mua cho có đủ binh chủng :lol:
    Chữa bệnh tâm lý là chính :wink:

9. Iroquois

Iroquois Advanced Member

Hayda, chứng tỏ tai nhà bác là ... tai trâu chứ seo. Các bác kia tai ... dơi mới nghe được vậy. Bác tai trâu mà cứ đòi hóng theo tai dơi :lol:

10. nick149

nick149 Advanced Member

Bó tay bác, chọc ghẹo vừa thôi :) Thật ra mình chỉ mới lấy dây YS loại 100 bèo nhất, thay toàn bộ cho CD, Pow (2 cái), mà đúng là thấy sound stage & chất âm thay đổi nhiều.
    Trong trườnghợp trên, có khi Pangea chưa hợp lắm với dàn của bác k800

11. Iroquois

Iroquois Advanced Member

E nghe nhiều người nói về sound-stage lắm bác ạ, nhưng mà e còn chẳng rõ nó là cái gì nữa cơ, bác hạ cố giải thích dùm e với.

12. nick149

nick149 Advanced Member

thì đó, bác nên hỏi bác k800 ở trên và 1 số cao thủ thì diễn tả tốt hơn. Còn dân amatuer như chúng ta chỉ nên sử dụng thuật ngữ kinh điển của audio :lol: VD: loa là ... speaker, tăng âm là ampli, v.v... và v.v... :lol:

13. Iroquois

Iroquois Advanced Member

Ơ, bác nói là dây nguồn mà bác đang xài nó cho "xao-tết" rồi gì gì đó hay hơn, e chẳng biết cái "xao-tết" là cái gì, e phải hỏi bác chứ. Không lẽ bác nói nó hay hơn mà bác lại không biết nó là cái gì sao? :shock:

14. nick149

nick149 Advanced Member

bác lại cố hỏi khó mình rồi :lol:

15. Iroquois

Iroquois Advanced Member

Ơ, e hỏi thật mà :mrgreen:

16. nick149

nick149 Advanced Member

hì hì, trên vnav chúng ta cũng có nhiều bác khi gặp sự cố, vd như mình với sao tết, thì phán 1 câu : "mình tẩu đây" :lol: thế nhé bác. :lol:

17. Iroquois

Iroquois Advanced Member

Wầy bác, bác ở lại chơi với e chứ. E hỏi là để biết, lỡ đâu, e về e thay thử 1 bóng, nghe xong, gật gù tự nhủ "hay thật". Lúc đó tâm đắc lắm chứ ạ :lol:

18. nick149

nick149 Advanced Member

mình sợ bị như vầy nè bác :lol: nếu trả lời không đúng, không phù hợp hoặc không rõ :lol:

Attached Files:

19. khanhtube1

khanhtube1 Approved Member

Ngày trước mình không tin vào dây nguồn lắm, nghĩ chỉ cần to, đủ tải là ngon. Sau này chọn được một số loại dây hàng trung bình + cải tiến nguồn điện thấy tuyệt lắm. Bây giờ vào mục "mua và bán", cứ có giây nguồn lại click vào ngắm nghía; mê hơn là giây loa và interconnect. Nói gì thì nói, chỉ cần thay giây khớ một chút cho bên trong cái âm li đèn DYI của em thôi mà đã thấy lung linh hơn rồi.

20. Iroquois

Iroquois Advanced Member

Hay da, bác nhớ nhá, dám bôi xấu e nhá :lol:

21. nick149

nick149 Advanced Member

thấy nick của bác tự nhiên ... nghĩ tới cảnh đó :lol: ông đó đang lấy tóc bện lại thành dây nguồn để lắp vào ... máy chém hi-end đó bác , cho tiếng dao nó có ... sound stage :lol:

22. ngocmekong

ngocmekong Advanced Member

em giống bác cũng không hiểu sound-stage là gì, mà đã là dân chơi audio mà không hiểu những thuật ngữ này thì cũng ức lắm, vì khi đọc các topic sẽ thấy khó hiểu giống như mình từ cỏi khác về vậy. sau bao ngày lên núi tìm sư phụ để hỏi vẫn bó tay nên em bế quan để ngộ cho được sound-stage là gì, còn thêm một mớ như bass sâu tròn tép tơi nhuyễn .....
    cuối cùng em ngộ ra thế này các bác xem có đúng không nhé:

theo http://en.wikipedia.org/wiki/Sound_stage thì :
    The term soundstage refers to the depth and richness of an audio recording and usually relates to the playback process. According to audiophiles, the quality of the playback is very much dependent upon how one is able to pick out different instruments, voices, vocal parts, and such exactly where they are located on an imaginary 2-dimensional or 3-dimensional field. The quality of this soundstage can enhance not only the listener's involvement in the recording, but also their overall perception of the stage
    nhưng có vẽ vẫn chưa rỏ ràng.
    bây giờ dùng phương pháp loại trừ :
    soundstage là tính chất của âm thanh : to-nhỏ (không đúng vì chỉ vặn volume mà có soundstage thì khỏi bàn), thể hiện được các nhạc cụ chi tiết ( không đúng vì nếu là chi tiết thì ghi là detail gì đó là xong), không gian rộng nghe như âm nhạc phát ra từ khắp căn phòng ( có thể đúng vì chưa phản biện sai chổ nào)....
    như vậy qua các yếu tố trên thì yếu tố "không gian rộng nghe như âm nhạc phát ra từ khắp căn phòng" có khả năng đúng nhất, vì từ soundstage là tiếng Anh nên phải cố diễn giải bằng Tiếng Việt để có thể hiểu. thấy cũng có lý vì loa bookshelf thì nghe âm thanh có vẽ không rộng khắp như loa cột (cùng seri và hảng ví du Jamo C803 và C809).
    vậy trong thực tế thử thế nào để nhận ra soundstage này.
    vô tình 1 ngày em vác cây ghi ta cắm vào dàn âm thanh để chơi 1 vài bài thì mới ngộ ra điều cốt lỏi đây ạ:
    khi chơi bản Romance (bản này quá quen thuộc) trên cùng dàn loa nhưng nếu các dây đàn không so dây chuẩn không gian âm thanh hẹp đi thấy rõ. kể cả đánh trực tiếp không qua loa. khi so dây chuẩn thì cũng với mức volume đấy nghe âm nhạc rộng khắp vì cộng hưỡng của các nốt nhạc cùng tên khác cao độ ( ví dụ mi , mí , mì (E)). khi đánh trực tiếp cũng vậy.
    như vậy soundstage phụ thuộc cả dàn âm thanh và nguồn âm ( ví dụ trên là cây ghi ta). nếu so dây không đúng tức là méo tiếng thì soundstage giảm đi do mất cộng hưỡng của các nguồn âm. nếu so dây đúng mà loa bị méo ( dễ thấy lấy loa đểu đánh âm mí và mì sẽ không cộng hưởng) thì soundstage cũng giảm. và các bác giao hưởng hoành tráng với nhiều nhạc cụ khác nhau nhưng cùng chơi lên 1 nốt âm thanh giống nhau thì soundstage thật tuyệt vời.
    vài lời luận như vậy không biết có đúng ý nghĩa của từ soundstage không xin các bác cứ chỉ bảo ạ.

23. k810i

k810i Advanced Member

Soundstage = âm hình: là cảm giác 3D về sân khấu âm thanh do bộ dàn Stereo Hi-Fi mang lại. Âm hình rõ ràng giúp người nghe như "nhìn" thấy vị trí của ca sĩ và các nhạc công giống như đi nghe nhạc sống :D
    Âm hình rộng và sâu: cảm nhận được sự hoành tráng của dàn nhạc
    Lấy sân khấu âm thanh của 1 phòng trà so với sân khấu âm thanh của 1 nhà hát lớn sẽ thấy rõ sự khác biệt :mrgreen:

24. bluebird

bluebird Advanced Member

Cảm ơn các bác, em cũng hiểu thêm nhiều điều.
    Em sẽ mua một cặp Pangea (AC4SE, AC9) về chắc hợp với bộ cỏ nhà em, trên hết vì nó rẻ hơn hẳn so với các hãng danh tiếng khác, lại có loại 1 m :mrgreen: Chất lượng vừa phải cũng là hợp lý thôi.

25. caithang

caithang Advanced Member

Các cao thủ cho em hỏi chút, cùng 1 tầm tiền thì dây nguồn hay dây tín hiệu (hoặc dây loa) ảnh hưởng đến âm hình hơn ạ?
    Và cụ thể dây nguồn càng xịn âm hình càng rộng phải k ạ?

Share This Page

Loading...