Huhu, em cắm nhầm điện em ampli Luxman rùi

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by chuvoicon, 29/5/12.

1. THK

THK Advanced Member

Diode nắn thì 100 hay 220VAC nó cũng không hỏng đâu. Tụ mà hỏng thì biết ngay nó sẽ bị nổ khi chịu quá áp, lúc đó thì amp của bạn bốc mùi lắm. May cho bạn đó, amp có mạch bảo vệ tốt nếu không ít nhất đi 1/2 sò công suất.

2. chuvoicon

chuvoicon Advanced Member

Ặc, em có định bán đâu, dùng chán cái đã, đợi khi nào các bác không còn nhớ topic này nữa em mới mang ra bán...hehe

3. chuvoicon

Vâng, lúc cắm nhầm em rút ra và có hít hà xem có mùi thịt nướng không?, cơ bản là không có mùi gì, cho nên khi nhỏ thợ (em họ) báo là biến áp chả sao cả, thì em cũng không ngạc nhiên lắm, dưng mà chứng tỏ từ hồi đó mà em Luxman này thiết kế mạch chuẩn như vậy, đề phòng cả trường hợp cắm nhầm điện nữa, thông thường nếu tiết kiệm nó thường bỏ qua mạch bảo vệ phần nguồn và phần ra loa, dưng mà may thay, ôi may thay em này bản lĩnh có thừa, đúng là chỉ chết mấy con diot bé tí bằng cái tăm ở mạch ổn áp nguồn trước khi cấp cho mạch pre và pow thôi, bộ sò và biến áp nguồn còn nguyên bản là may mắn lớn nhất rùi, đúng là trong cái rủi có cái may, mình càng cần nâng niu em nó hơn trước vì em nó đã...vượt qua thử thách.

4. chuvoicon

Bác ui, trường hợp của em chả khác nào cái ô tô nó bị sứt 1 miếng ở lốp xe, bác khuyên em bán cả cái xe thì chít

5. quanghaith2

quanghaith2 Advanced Member

Cho dù chỉ bị sứt cái lốp nhưng có thể bác sẽ cảm thấy nghe không được hay như lúc đầu nữa, điều này dẫn đến tình trạng ăn không ngon ngủ không yên => tốt nhất nếu ko bán thì bác nên mang đi cho đi :lol:

6. tungcp86

tungcp86 Advanced Member

Bác nào mà ôm phải em này là khổ đây. Nhưng tâm lý chung đồ đã bị mang đi sửa là không còn hay nữa. Thế mới chán mặc dù có khi nó chẳng thay đổi gì

7. lehuuduc

lehuuduc Advanced Member

các bác cho hỏi. ampli 505u của em ghép với loa l100.khi vặn volume xuống hết cd còn chạy mà đặt tai vào loa nhưng vẩn còn nghe tiếng nhạc.không biết bị hư cái gì hay bị sao nửa.em nhờ các bác giúp cho em...

8. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Khả năng do cái chiết áp volume bác ạ, bác bỏ nó ra xử lí vệ sinh thử (có thể bằng RP7). Nếu không được thì thay mới :D

9. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Amp của bác đời cũ nên mới bị cháy đến đi - ốt bác ạ.
    Mấy Amp Nhật đời sau này cắm nhầm điện thì thiệt hại duy nhất là cái cầu chì thôi. Thay cầu chì khác vào là lại chạy êm ru.

10. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

Tiện thể các cụ cho em hỏi là cắm nhầm tứ 220v về 110v thì có vấn đề gì ko ạ ?

11. trungquoc

trungquoc Advanced Member

Không, chẳng sao cả

12. quad11

quad11 Advanced Member

chúc mừng bác đã sửa được amli, một bài học không bao giờ thừa cả! :)

13. phidiep

phidiep Advanced Member

Cắm quạt 230V vào điện 100V đê... để lâu tý biết liền à... :lol:

14. phidiep

phidiep Advanced Member

Em có 2 lần cắm nhầm điện:
    Lần 1: là cái TV nội địa Nhựt màu đỏ "kênh quay". Sau khi cắm điện bật TV em xem thấy tiếng to hơn bình thường, màn hình sáng hơn bình thường... được khoảng 5' thì buuuuuu...ụp, khói lửa bốc lên sáng rực ở bên trong vỏ nhựa rồi... lịm hẳn.
    Lần 2: là cái Reciver cổ Kenwood, đang định thanh lý ó bác từ trong SG công tác ra tiện qua định bê luôn, em lôi ra mở cho bác ấy xem ruột gan trước sau đo loay hoay cắm dây loa, rồi cắm điện. Bật lên thấy toạch 1 cái, chưa hiểu chuyện gì. Định thần lại thì... thôi xong! Rút vội ra, cắm lại vào điện 120V thì đèn đóm vẫn lên nhưng câm như hến. Kết quả sau khi mang ra bác Dư là tèo IC công suất 1 vế. Làm lại mất 300k và sau đí bán đi với giá bằng gần 1/2 giá định bán.
    Bây giờ như có 1 bác ở trên đã nói, trước khi cắm điện em luôn tự hỏi mình món này dùng điện gì? Vì Em dùng cả 3 loại 100V, 120V và cả 220V.

15. huuhuan

huuhuan Advanced Member

nghe các bác kể chuyện em dựng cả tóc gáy. từ nay mỗi khi cắm điện em lại phải nhớ tới chuyện của các bác mới được.

16. dao915

dao915 New Member

em cũng dính 1 phát, thành viên mới nên chưa tạo topic được, nhờ các bác tư vấn , em dùng âm ly Yamaha nội địa, cắm nhầm ra thợ kiểm tra may mà đứt cầu chì còn lại không bị gì, mỗi tội nó dùng dây đồng nối cầu chì chứ không có thay, em lên mạng tìm đúng thông số của nó là cầu chì ống loại 10A, nhưng thông số của nó điện áp định mức 500v như sau

* Mã sản phẩm : OFL10x38-10A

- Điện áp định mức : 500 VAC.

- Dòng điện định mức : 10A.

- Dòng cắt ngắn mạch : 100KA.

- Thân cầu chì làm bằng gốm sứ chất lượng cao.

- Đầu bít làm bằng đồng mạ Nickel có độ dẫn điện cao.

- Kích thước : 10 x 38mm.

- Đăc tính cắt gG/gL theo IEC 60269.

- 1 hộp = 20 cái.

- Nhãn hiệu: Omega.

- Xuất xứ: Taiwan.)
    là sao các bác nhỉ, mua ở đâu và tiêu chuẩn như thế nào là đúng ạ

17. anhtuantu

anhtuantu Advanced Member

em tưởng có cầu chì thì nó không ảnh hưởng đến phần sau chứ nhỉ, hay là loại ÁT ở nhà hay dùng nó nhậy hơn

18. hoanghyaudio

hoanghyaudio Advanced Member

trước em cũng căm nhầm con marant 2220B ra thợ họ tháo tung vừa thay bóng cầu chì vừa thay chục con tụ bé và cuối cùng là em bán luôn cho thợ giá 2 củ , hic sau đó em quyết chuyển sang chơi đồ của England , khỏi sợ cắm nhầm .

19. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Ampli thường thì mỗi lần cắm nhầm điện là một lần thay đổi chất âm lớn nhất của bộ dàn, xin chúc mừng và hy vọng thay đổi nhỏ thôi.

20. amply yamaha rx v559

amply yamaha rx v559 New Member

E cũng xuống tay với e amply yamaha rx v559 bằng nguồn 220v..một ngày sao mở thì lên nhưng tầm 3s thì nói bật cái gì nghe cái tách rồi tắc.. mở lên nó cứ như vậy...hoang mang không biết có bị nặng nề gì không nữa bác nào biết giúp em với..e cam on nhiu lắm

21. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

AVR đời mới luôn có mạch Protector, nên bác cứ an tâm dùng nhé.

22. HTM_NTT

HTM_NTT Approved Member

Tin vui cho các bác là tất cả các nhà sản xuất audio đã tính toán điều này.
    Em cũng mua có CD mới của Marantz. hôm trước thế nào cắm điện 220v. bật mãi không thấy lên. mãi mới nhớ ra máy mình là 110v.
    Hoảng quá rút vội ra. nhưng cắm sang 110v lại bình thường. Hay quá!!!!

23. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Lạ quá thì đúng, chứ hay quá thì... Không ạ! :wink: . Lần đầu tiên trong đời thấy thiết bị 100v mà cắm 220v mà bật mãi không lên như bác đó! :D . Chứ e chỉ thấy thiết bị nó sáng lên 1 lúc rồi... Die thôi! :lol:

24. HTM_NTT

HTM_NTT Approved Member

==========
    haha! thế mới hay. bác không hiểu được đâu :v :v

25. acongfgaf

acongfgaf Advanced Member

bác chuyển chơi dòng châu âu đi. chẳng lo cắm nhầm điện bao giờ. loay hoay với Nhật Mỹ cuối cùng sang đồ Đức em đâm nghiện không chia ly được

Share This Page

Loading...