Hướng dẫn Resize - Up ảnh lên diễn đàn. Có ảnh minh họa

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by tinhdhmo, 24/1/15.

1. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Em xin kính chào các bác- chú - anh chị - em trên vnav. Tham gia diễn đàn gần đây do nghiệp Đi ai oai mặc dù Reg acc từ năm 2008 nên chưa đóng góp được nhiều cho VNAV. Từ ngày tham gia VNAV đến nay, em đã quen và giao lưu được rất nhiều bác - chú - anh, tất cả đều là những người đi trước, không giấu giếm kinh nghiệm- sẵn sàng chia sẻ cho một người Gà mờ như em cũng nhưu các thành viên mới tham gia diễn đàn. Đó là một điều rất vui đối với em.
    Trong thời gian tham gia diễn đàn nhận thấy rất nhiều thành viên khó khăn ở khâu đưa ảnh lên diễn đàn mặc dù cũng có một số topic hướng dẫn. Đó là một trở ngại ảnh không nhỏ với nhiều bác muốn chia sẻ kinh nghiệm, đôi khi chỉ một sơ đồ muốn chia sẻ cho anh em mà khó khăn. Nay em xin lập ra topic này để giúp các bác - chú anh "nhiều Kinh nghiệm về điện tử" nhưng "khó khăn" về việc up ảnh lên diễn đàn dễ dàng hơn bao giờ hết. Nếu admin thấy thừa thì remove hộ em nhé. Em xin cảm ơn ! Sau đây mời các bác đọc qua.

Bước 1 Resize ( giảm dung lượng - kích thước) ảnh
    Như các bác đã bết diễn đàn không cho phép up ảnh quá lớn , nên việc đầu tiên chúng ta phải giảm kích thước và dung lượng ảnh sao cho thích hợp. Ở đây em hay dùng phần mềm Photoscape. Ưu điểm:
    - Free
    - Giao diện trực quan - dễ dùng
    Link download : https://www.mediafire.com/?94l9rr0hde5affh
    Sau khi tải về , các bác giải nén rồi cài đặt như bình thường ( Next - next.......Finish theo ngôn ngữ...của em :lol: )

- Sau khi cài xong thì xuất hiện logo phần mềm trên màn hình :
    - Các bác click vào icon để mở phần mềm. Sau khi phần mềm mở ra sẽ có giao diện như sau:
    - Chọn Editor, sẽ hiện ra giao diện để chỉnh ảnh. Ở cột bên trái ( mũi tên đỏ ) các bác chọn ảnh cần Resize
    - Sau khi chọn ảnh xong, các bác ấn út Resize và chọn 1 trong ba cỡ ảnh em đánh ô vuông đỏ ( em hay chọn 640 cho chắc )
    - Sau đó các bác ấn út Save ở góc dưới bên phải sẽ hiện ra một bảng như hình, các bác tick vào ô JPEG Quality và chọn chất lượng ( em chọn 85% ) . Sau đó bấm Save ( thay thế ảnh gốc ) hoặc Save As ( lưu ảnh vào nơi khác hoặc tên khác của ảnh )

Như vậy là các bác đã thành công trong việc resize ảnh rồi ạ. Việc còn lại là up lên diễn đàn. Cái này em sẽ update tiếp ạ :D

Tags:
    truong tri thanh likes this.
  2. vandk

vandk Advanced Member

3. thanhleaudio

thanhleaudio Advanced Member

Em dùng phần mềm PAINT của Microsoft cài sẵn trong win luôn nó có phần resize they tỷ lệ và theo pixcel là được.

4. concocxanh246

concocxanh246 Advanced Member

Cảm ơn bạn, tinhdhmo!

Sau bao nhiêu khó khăn, giờ đọc bài viết hướng dẫn chi tiết của bạn, tôi đăng được ảnh rùi.

5. foo

foo Approved Member

Cho mình hỏi up Youtube thì như thế nào ạ? Thấy có tag youtube mà nó không hoạt động.

6. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Youtube bác nhúng cái "code" vào giữa cái "quote" youtube thôi. Không cần "www.youtube.com/watch.=v="

Ví dụ ở đây cái "code" của bác là: IZTwm2pjFxA

Em thử:

7. foo

foo Approved Member

Cám ơn bạn thanhchi nhiều,

Mình đã hiểu về cách nhúng Youtube. Vậy trên diễn đàn mình có cho nhúng Vimeo không ạ? Vimeo chất lượng tốt và không bị quảng cáo như youtube. Cám ơn bạn nhiều.

Thân,
    foo.

8. khieumanhtuong

khieumanhtuong Approved Member

vào paint trong windown ma chỉnh cũng được vậy nhưng không nét cho lắm thôi.

9. nhuanvissan

nhuanvissan Advanced Member

10. NVA_NVT

NVA_NVT Advanced Member

Thanks you!
    Mình cũng đang tắc ở đây. Cám ơn bác đã giao thông. :D

11. Lehungdaa

Lehungdaa Approved Member

Các cụ cho hỏi e muốn đăng bài viết lên dđ làm cách nào nhỉ . đang tắc mong các cụ giao thông cho. P/s.thanh viên mới nhà quê

12. TKSOUND

TKSOUND Approved Member

Mò hoài không ra, may nhờ bác chỉ. Thanks bác nhé :)

Share This Page

Loading...