JAMO D590 và nhiều vấn đề có liên quan

Discussion in 'Loa' started by ngtatliem, 13/4/06.

1. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Cảm ơn các Bác đã cho em thông tin về loa Wharfedale, gặp các Bác mới biết ở ta không có bán loa này. Chắc đợt này tôi chuyển sang JAMO D590 quá! Các Bác cho nhận xét cặp loa này nha! Cám ơn nhiều!

Attached Files:

Tags:
  2. Bodoi

Bodoi Approved Member

Chao bac, em mới bước vào thế giới High-end, nếu em nhận xét sai về D590 thì các bác đừng cười nha. D590 là seri đầu bảng của JAMO đấy, nó có dải âm trầm tốt, trung âm tươi sáng...rất thích hợp cho thể loại nhạc có tiết tấu nhanh, mạnh và lời ca trong sáng. D590 có trở kháng 4 omh, công xuất 280W, độ nhậy 90db...đối với cặp loa này bác có thể chọn ampli và đầu đọc của DENON(Chú ý 4 omh)Sự kết hợp này, bác sẽ có "Không gian âm nhạc" tuyệt vời. Tuy nhiên, nếu chọn MARANTZ bác sẽ cảm nhận được ngay tiếng trầm rất sâu, ca từ rõ nét, tinh tế...và... :lol: bác nên mua...

3. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

D590 là cặp loa hiend ( Sau D830) của dòng Jamo, âm thanh chi tiết, trung âm sáng, tiếng Bass sâu va chắc ( do thiết kế loa bass đánh xuống mặt đất ) điều này cũng giúp vị trí đặt loa rất thoãi mái, không cần nhiều o gian. Thích hợp các thể loai jazz và nhạc pop rock. Thiết kế tuyệt đẹp, sang trọng. giá cũng dể chiu ( khoang 1200 usd ).
    Với khoãng tiền này khó mà mua được cặp loa hiend nào ở các loa thương hiệu khác. Đã từng nghe so sánh với B&W 604S3 ( 1400 do ) Tôi thấy D590 hay hơn

4. Bodoi

Bodoi Approved Member

Bác NHUTHUNGFOTO ơi! em vừa mua nó xong,1250USD bác à...rại 50USD :roll: rùi...

5. nhuthungfoto

Bac Bodoi a! Bac danh no voi Ampli gi the. Toi them Denon 2000AE lam, da nghe qua voi D590, am thanh tren ca tuyet voi nhung chu co tien khuan ve ( mua loa het tien roi )

6. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

Đây là cặp loa hay của Jamo hình như chỉ thua serie D8xx (hình như không còn sx nữa), nhưng bác lưu ý là loa này 4ohm (khó đánh) nên hãy thử kỹ với amp mà bác định dùng. Sao em thấy giá trên mạng chỉ khoảng 600USD thôi mà! Bác tham khảo thử link này xem sao.
    http://audioreview.com/mfr/jamo/floorst ... 94crx.aspx

7. ngtatliem

Thật ra ampli DENON PMA2000 AE hay IVR cả hai đều giống nhau gần như y hệt chỉ khác cái vỏ ngòai thôi. Em đã so sánh rất kỹ, trọng lượng y chang 24kg. hiện nay do có hàng AE nên hàng IVR đã tụt giá rồi đây là cơ hội tốt để anh em chơi đó. Tôi thấy giá ở vài cửa hàng là 910 USD.trong khi thằng AE là 1650 USD, mua chỉ được cái đời mới hơn và cái mặt trước hơi cong thôi. Đặc biệt hàng AE không có giắc cắm điện Switch & unswitch ở đằng sau đâu.

Đây là thông số con IVR:
    Delicate details on a powerful foundation: The hallmark of UHC-MOS single push-pull technology
    Leakage Canceling (LC) Mounted Twin Transformers, for Wide Dynamic Range and Low Noise
    Powerful high-current dynamic power circuit with newly-developed large-capacity block capacitor for audio
    Wide-Range Play Capability for DVD Audio or SACD
    Chasis divided into 6 blocks
    Power Amp Direct Input
    PRE OUT Terminal
    Precision Mechanical Ground Construction, to Thoroughly Suppress Vibration
    Precision Signal Ground Circuit , to Preserve Signal Purity
    Large, Gold-Plate Speaker Terminal Supporting Bi-Wiring
    High Performance Phono Equalizer
    Rate Output : 80 W x 80 W (8 ohms)
    T.H.D.: 0.01%
    Freq. reponse: 5 Hz ~ 100 kHz +0, -3 dB.
    S/N: MM 89 dB / MC 74 dB, Line 108 dB
    434(W) x 180(H) x 478(D) mm, 23.5 kg

Đây là của con AE:
    Specifications for the DENON PMA 2000 AE
    Power Output 80W + 80W (8Ω, 20-20,00Hz)
    160W + 160W (4Ω, 20-20,00Hz)
    Total Harmonic Distortion 0.01% (rated output -3dB, 8Ω, 1kHz)
    Input Sensitivity/Impedance Line: 135mV/16kΩ
    MM:2.5mV/47kΩ
    MC: 0.2mV/100Ω
    RIAA Deviation MM: 20Hz - 20kHz 0.5dB
    MC: 30Hz - 20kHz 0.5dB
    Frequency Response 5Hz-100,000kHz (0,-3dB)
    S/N Ratio Line: 108dB
    MM: 89dB
    MC: 74dB
    Power Supply AC 230V, 50 Hz
    Power Consumption 310W
    Dimensions Width 434mm
    Height 181mm
    Depth 480mm
    Weight 24kg
    Chúc các bác vui khỏe, ngày càng có nhiều thông tin bổ ích cung cấp cho anh em nha!
    Regards!

8. chuvoicon

chuvoicon Advanced Member

Các ơi, nếu nói đến ampli DENON thì cho em hỏi luôn là con CDP Denon 1500AE hay 2000 AE so với con Cambridge Audio Azur 640C ver2 thì thế nào, em đang cần mua 1 con CDP chất lượng giá vừa phải...Các bác chỉ em với nhé. Merci bien

9. bravia

bravia Advanced Member

chào các bác,nói về DENON thì e đã dùng từ 1055R,1500RII,2000IVR,và bây giờ e đang dùng DENON 2000AE và cd DENON 1500AE phối với B&W 703.Lúc trước e dùng 2000IVR đánh với con JAMO D590.Theo cảm nhận của e (đó là ý kiến của riêng e thôi,có gì ko đúng xin mấy bác cao thủ bỏ qua nhé) thì denon 2000IVR ghép với d590 thì cảm giác nghe lúc đầu rất tuyệt,bass căng, sâu,treble hay,mid rõ ràng.Nhưng đến những đoạn cao trào thì hơi chói,phù hợp với pop rock,phải nói bass rất ấn tượng,đặc biệt là nhưng cd chơi solo drum.Nhưng có 1 chổ là khi nghe nhạc vocal hoặc pop nhẹ của jheena lodwick, camomile.... thỉ ko thấy MID BASS các bác thử nghe kỷ xem sao.mid ko hay như B&W đc,có lẽ vì d590 sử dụng 1 treble, 2 mid và 1 bass đánh úp xuống sàn nên ko thấy mid bass.Còn về denon 2000AE thì e nghe tiếng mid có hay hơn, ko gắt ở những đoạn cao trào,e đã thử nghe side by side với những cd quen thuộc trước khi upgrade từ 2000IVR sang 2000AE.Với lại theo catalogue thì 2000AE có nâng cấp tụ, tụ dùng là tụ for audio ko giống như tụ 2000IV.Dây dẩn thay bằng đồng OFC,volume mạ vàng bên trong...Đây là một số ý kiến cũng như kinh nghiệm của e về denon
    Thân

10. Azur_CA

Azur_CA Advanced Member

Nếu bác nghe nhạc mạnh một chút thì Denon là OK, còn nghe nhạc nhẹ nhàng tình cảm thì không cần phải CA 640C V2 mà chỉ cần 540C đã phê rồi bác à. Em đã nghe thử đối chiếu cả 2 chú này (640C và 540C) thấy ko thể phân biệt được sự khác nhau. Còn Denon thì tiếng cứng, sáng, con 1500AE thiết kế chạy cả SACD nên cũng chỉ là hàng "cỏ" khoác áo mới thôi.
    Kính bác.

11. chuvoicon

Nhìn nick là biết bác đã tìm hiểu nhiều về dòng Azur của Cambridge Audio rồi, hiện giờ vì em đang dùng 1 con đầu DVD của Pioneer làm đầu phát nên có những yếu điểm là bass yếu, trung và cao không dày, em tính đổi sang 1 con CDP để khắc phục những nhược điểm này và có nhắm đến con Cambridge Audio Azur 540 hoặc 640C và Denon DCD-1500AE
    Sau khi nghe bác phân tích thì em cũng nghiêng về con Azur rồi nhưng mà muốn hỏi bác xem chất giọng của con Azur này, có nhiều người nói rất chi tiết, em muốn hỏi thêm về bass của con Azur thế nào (mạnh mẽ, ấm áp...), nếu đấu vào ampli Denon thì nó có hợp giọng không hả bác?
    Merci bác nhìu.
    Mà có thể bác cho em qua nhà bác mục kích nghe thử con Azur được không nếu bác cũng ở Hà nội?
    Chuvoicon

12. bravia

bravia Advanced Member

tùy gu nghe nhạc của bác mà mua loa hoặc amp cho thích hợp, chưa chắc đắt hơn là hay đâu,d590 chơi được nhiều thể loại nhạc, rất thích hợp với nhạc có tiết tấu nhanh,nên TCNN cũng có bài đề cập đến việc phối 2000IVR với jamo d590.E thấy amp denon 2000AE có bass gọn và nhẹ hơn 2000IVR.Giá cũng đắt gần gấp đôi.E nghĩ ko phải chỉ đơn giản thay đổi hình thức bề ngòi mà lại cao hơn nhiều như vậy.Thông báo cho bác một tin buồn là từ khi denon 2000AE ra đến nay thì denon 2000IVR ko tụt giá mà còn tăng thấy sợ,lúc trước giá 890 đến 920 us BÂY GIỜ là 980usd.Hôm rồi bạn e ra hỏi giá thì được ng bán kêu 970 ko bớt 1 cent.
    Thế là đành phải mua 2nd hand giá 760 usd!!!!
    chúc bác sớm tìm amp phù hợp
    regards,

13. chuvoicon

Thế con DCD-1500AE bác dùng thế nào bác rì viu cho anh em với, chất giọng có bị thiên sáng và khô như dòng Denon truyền thống không ạ???

14. bravia

bravia Advanced Member

e mua con cd 1500AE này vì e thích nó chức năng chơi sa cd giá cả chấp nhận được.Khi chơi SACD thì cảm thấy rất hài lòng, âm hình rất hay(so với cd thường).Còn nếu chơi cd thường thì e càm thấy tiếng vẫn thiêng sáng chi tiết hay nói cách khác là khô giống như những cd denon cỏ khác thui bác à,đương nhiên nếu so với marantz cd 16 gì đó mà chỉ chơi cd thường ko chơi SACD thì denon 1500AE tiếng ko dịu và mượt mà được
    Thân

15. thantainho

thantainho Advanced Member

Bác Bravia ơi cho em hỏi bác đánh thằng 703 với 2000 AE được bao nhiêu lâu rồi ? Lúc trước em có chơi cặp này nhưng nghe liên tục khoãng 4 đến 5 tiếng liên tục là bị tắt rơ le rồi, xem thông số lại thì thấy tội em Denon wá, nó kéo anh 703 nặng wá với lại tiếng wá chói luôn, với lại chưa đưa ra tiếng ngọt của 703 được, nếu có điều kiện bác phối thử với 1 em chạy Mosfet khoảng 150 w 8ohm trở lên chắc chắn sẻ thấy con 2000 AE chạy mất dép. Đúng như lời bác Ngtatliem chỉ được áo ngoài, thua trong tầm giá $1650. Xin được vài dòng ý kiến

16. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

E nghĩ nếu để kéo B&W thì không nên dùng denon vì denon tiếng thiên sáng mà B&W thì cũng mạnh phần âm cao, theo e các bác phối thử với maranzt hay loại nào tiếng ấm ngọt chắc sẽ hay hơn.

17. bravia

bravia Advanced Member

chào bác thần tài,ko biết bác lúc trước có chơi denon2000 với 703 bị ngắt rờ le là 2000 hay là 2000AE vậy?Chứ riêng cái vụ ngắt rờ le e có nghe qua,nhưng là denon 2000IVR ghép với 604s4 khi mở volume gần một nửa thì tự động ngắt.Còn e chơi con 2000AE này hơn tháng nay có bị ngắt gì đâu nè??? âm thanh đều cả 3 dải,bass xuống sâu,nếu bác rãnh thì ghé nhà e nghe thử rùi cho ý kiến,e ở quận 6 gần THUẬN KIỀU plaza,nói gì thì nói, nếu bác mang con accuphase E 406 hay 407 hoặc mc intosh, rotel 1090... ra mà so với 2000AE thì e BÓ BỘT.Tiền nào của đó thui bác ui,e định vài tháng nửa vác con acc E 407 hay con pre-pow rotel 1090 về phang cho 703 chảy nước chươi.Thế mới đã,nếu có gì sai mong các bác đừng để bụng
    Thân

18. nhuthungfoto

Chao Anh Bravia, rat cam on Anh co nhung nhan xet vo cung chinh xac va ly thu (xin cuoi dau truoc cao thu ). Toi cung co nhung cam nhan nhu Anh va trong tuong lai cung theo con duong cua Anh
    - B&W 703 la niem mo uoc cua toi ( Neu toi li dy voi D590 )
    - Theo toi 2000IVR danh D590 khong hay ( tieng duc, khong tach bach o cao trao )
    - 2000IVR khong giong 2000AE, 2000AE danh D590 hay, trong treo ( hoi giong chat Amply den)
    Nhu Anh noi " nghe nhac tuy theo gu " rat dung. Co the minh cho la hay, nhung ban minh lai o nghi nhu the... nghe nhac la cam tinh ca nhan ma. Hay theo cau Slogan cua Jamo ma toi rat thich : Let get personal !
    Than Chao Anh

19. Bodoi

Bodoi Approved Member

Chào các bác! nghe các bác nói mà em thấy nình non quá...nhưng em chỉ được cái ham chơi nên tất cả Seri D của Jamo là e có cả. Nhưng phải nói D590 là đôi loa có thể nói là "tuyệt" ở tầm tiền. Các bác có thể thử phối ghép với PM11S1 của MARANTZ xem sao, PM11S1 ở chế độ 4omh(200W) hay tuyệt các bác ạ. Tuy nhiên, nếu mua loa hết tiền rồi thì các bác chơi tạm bằng con PM7200(4omh,155W) và CD6000 rẻ dễ sợ PM7200=360USD;D6000= 250USD cũng hay lắm. Em phối ghép thử rùi...

20. Audio

Audio Advanced Member

Chào bác Bodoi, bác mua CD6000 = 250USD ở đâu vậy, chỉ giúp em với.

21. donquixote

donquixote Advanced Member

Chào bạn Chuvoicon! Mình cũng đang xài 1 cháu CD 540C. Nói chung thì tiếng của Em này khá chi tiết. Theo ý kiến của riêng tôi thì tiếng Bass em này không khỏe lắm.Nhưng nếu bạn ghép với Denon thì khắc phục được nhược điểm này đó.
    Mình đang dùng cả bộ 540 (C&A). Nếu bạn có nhu cầu nghe thử thì liên lạc với tôi theo số điện thoại :0983 608706. Mình đang ở Hà Nội.
    Thân.

22. bravia

bravia Advanced Member

chào bác,đúng là con d590 hay trong tầm tiền,thậm chí phải nói là nghe thấy hay hơn,ấn tượng hơn b&w 604s3,bác cứ để nghe cho hết tiềm năng của nó,ko phải đổi vội,trước khi mua d590 e cũng có nghe thử denon 2000IVR với 604s3 rùi,nhưng khi so sánh thì lại bị d590 thuyết phục hơn,cũng may cho e là lúc đó ko chọn 604s3 vì thực sự con này rất khó ghép,e có thể nói là nó nặng đánh hơn 703.Thậm chí có thể bị ngắt rờ le như bác thần tài nhỏ nói,e nghĩ là 604s3 cần dòng lớn nên mới bị trường hợp này.Hôm nào bác rổi thì phone e, e đưa cho bác cd solo drum thì bác sẽ thấy d590 nó lợi đến đâu,phòng to, volume to nếu nói về bass thì các loa khác cùng tầm tiền phải chạy mất dép với d590 đấy bác à.Nói về amp thì với số tiền 1650 us của con 2000AE thì cũng có 1 lựa chọn nữa đó chính là accuphase E 305v đó bác,theo e biết thì đẳng cấp trên denon nhiều. Nhưng e chỉ là newbie thôi ko rành lắm về kỹ thuật nên ko dám mua sợ bị dính chưởng là toi,trừ khi có bác rủ thêm người rành về lĩnh vực này đi cùng.
    Thân

23. bravia

bravia Advanced Member

bác nhuthungfoto đừng cho e là cao thủ,trong đây có rất nhiều bác cao thủ lắm,chẳng qua e thấy các bác nói về amp denon nên e mới ít kinh nghiệm về những cái denon mà e đã dùng wa vậy thôi,chứ còn rất nhiều amp denon hàng gấu hoặc hàng second hand mà e vẩn chưa đc nghe wa, và vô số amp hiệu khác mà e chưa từng đc nghe wa thì e ko dám bàn tới.Đúng là khởi đầu việc mê âm nhạc của e là amp denon,nên cứ quanh đi quẩn lại denon,e định chuyển qua dòng amp khác nghe.Đây là forum audio, nên bác cứ thắc mắc gì đừng ngại hỏi,giống như e vậy,nếu các bác trong đây biết sẽ chỉ ngay,cũng chính nhờ vậy mà e từ 1 thằng ko biết gì về audio mà giờ đây ko ít thì nhiều cũng có một số khái niệm cơ bản.Đường còn dài lắm bác ui, còn sẽ tốn nhiều xương máu lắm hehe
    Thân

24. ngtatliem

Nhận được thông tin của các Bác em về xem kỹ lại thì cả thằng IVR hay AE đều dùng cặp tụ DENON đặt của hãng Nichikon 71VCE, 12.000 microphara. Loại này cũng được, nếu Bác nào có hay nghiên cứu Accuphase sẽ thấy nó luôn được hãng này tin tưởng chọn đặt ở vị trí nguồn của mình nhưng chỉ khác là điện dung rất lớn (nhỏ nhất la 18.000 micro).
    Nếu thật sự hàng DENON muốn nâng cấp thì hò sẽ thay thế đôi tụ có điện dung cao hơn (tác dụng lọc dòng điện phẳng hơn,sạch hơn,dồi dào hơn,và giá sẽ cao hơn) chứ không thể để nguyên như cũ là 12.000mi. Sự khác biệt này thật ra có thể do nhà sản xuất tự thay đổi một tí vỏ bọc ngoài cho ấn bản mới của mình thôi.
    Chúc các Bác sức khỏe, có thêm nhiều thông tin bổ ích nha!

25. chuvoicon

Bác ời,
    Bác oánh bộ CA đó với loa gì thế, có thể model 540C chưa được tối ưu lắm nhưng 640C thì nhiều người khen là tiếng bass được cải thiện nhiều, riêng em hôm trước có qua Kim Khôi nghe bộ đôi CD-AM 640C tiếng bass nghe gớm nhưng vì đôi loa Triangle hơi chuối (không tải được bass mạnh và sâu) nên nghe đau tai lắm
    Em sẽ liên lạc với bác sớm, đang mấu con Cambridge mừ
    Merci bác

Share This Page

Loading...