JAMO D590 và nhiều vấn đề có liên quan

Discussion in 'Loa' started by ngtatliem, 13/4/06.

1. vanmanh2008

vanmanh2008 Approved Member

AVR Denon của bác dư sức đánh D590 mà
    Chơi cho tiện và đủ thể loại thì không thể nào như chiên môn hóa đâu, đại khái tí đi là được :)[/quote]

AVR Denon X4200w mình biết là đủ sức kéo D590 nhưng ý mình muốn khai thác được hết thế mạnh của D590 này. Mình vẫn thấy nó vẫn còn thiếu thiếu một cái gì đó.
    Xin được các cao nhân chỉ giáo thêm .[/quote]
    Để khai thác được hết thế mạnh của D590 thì không phải dễ, nó chính là điều mà các bác Fan của D590 trăn trở nhiều năm nay :lol:[/quote]

Hiện mình đang đánh loa theo kiểu Bi-Amp thường nghe volume khoảng 30-40 là cũng đã to rồi. phòng mình trống khoảng 27m2 rất ấn tượng về khả năng của em nó. bass thì khỏi chê, tắt subwoofer ya 515 luôn. mình muốn hỏi đối với bộ này thì nên setup như thế nào cho hay. Hay dùng 2 loại dây khác nhau gồm dây bạc cho tần số cao và dây đồng cho tần số thấp, có hay hơn được chút nào không ???
    Còn nếu gắn thêm power amplifier ( xuất qua kênh fre-out của x4200w ) thì dùng loại nào và chất lượng âm thanh ra có tốt hơn nhiều không ??
    Xin cho mình thêm ý kiến với nhé !

2. blackcat

blackcat Approved Member

Hi mọi người,
    Cho em hỏi loa D590 này mình gắn đinh chân loa cho cao lên khoảng 5->10cm được không ? Em đang nghía bộ đinh inox (5cm nặng 500g, 10cm nặng 1kg theo như shop nói) đang bán bên Dũng Audio, bộ đinh đi kèm loa thấp quá. Em muốn nâng lên để né cây lâu nhà, nếu vậy có ảnh hưởng gì không. Phương án 2 thì mua chân sắt mà tìm trong HCM chưa thấy ai bán. Mọi người cho ý kiến dùm em. Thanks all

3. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Bác đặt làm một tấm gỗ dày 5-7 hay 10 phân hình y chang như mặt loa để luôn lên là ngon nhất!

4. ngtatliem

chơi hai loại dây nếu chịu ngồi lắng nghe cho kỹ sẽ thấy sự khác biệt nhé bác!
    Chơi BAI WAI thôi đã thấy hay rồi nói chi chơi BAI WAI HAI LOẠI DÂY SỞ TRƯỜNG :lol:

5. ngtatliem

Phong trào D590 đang trở lại
    Ngừ ngừ D590, Nhà Nhà D590 :lol:

Bạn em chờ mãi không chịu nổi mần hết mấy cặp mới của AD roài :)

6. Nguyễn Ngọc Minh

Nguyễn Ngọc Minh Advanced Member

Em đang gắn đinh 5 cm chỗ a Dũng Audio đây thấy nó đâu có khác gì ko gắn đâu bác

7. khanhgood

khanhgood Advanced Member

JAMO D590 em tính gắn thêm Super Treble Fostex. Bác nào chơi thử rồi cho em biết ý kiến với nhé.

8. Thich Tum Lum

Thich Tum Lum Advanced Member

Chưa thử qua, nhưng em thấy treble của D590 cũng quá đủ len ken rồi :D

9. kthien

kthien Advanced Member

có cụ nào chán thanh lý em đôi loa D590

10. chimkhuyen

chimkhuyen New Member

cho e hỏi có bác nào gắn thêm MAGNETS để phục hồi lực cho D590 củ chưa ?

11. ngtatliem

Dạ chưa, ý bác là nạp lại từ lục cho nam châm hay lên nam châm Neodym???

12. ngtatliem

Em có Lập cái Tem Facebook D590, các bác nào thích vô chém Online luôn cho máo

Fb em: ngtatliem@gmail.com

https://www.facebook.com/groups/1184624371575095/

13. Thich Tum Lum

Thich Tum Lum Advanced Member

Very good !! :D

14. kthien

kthien Advanced Member

em giã từ loa rồi nhưng giờ muốn tìm lại mua bác nào có chỉ điểm em nhé

15. ngtatliem

Bác dô chưa??? bào em add nha!

16. ngtatliem

Vì sao bác lại quay trở lại với cái cặp LOA ĐỂU NÀY :lol:

17. thhiepbr

thhiepbr Advanced Member

Em đang tìm loa cột. Có bác nào tính thanh lý D590 dịp tết này không? Nếu có inbox em nhé. Em ở hcm.

18. 09123456789

09123456789 Advanced Member

Em có cặp 707,bác có quan tâm ko ?

19. ngtatliem

D590 giờ có hàng mới tinh, bác nên cân nhắc :)

20. thhiepbr

thhiepbr Advanced Member

Giá mới thì có namphu giá thấy đề giá 26tr, mà em chưa hỏi, 1 phần bữa hỏi con kef ls50 bác ấy bảo hết hàng mà không thấy sửa lại trên web nên cũng ngại, em lại ở hcm, loa to bự thì muốn mua ở hcm cho tiện. Phòng em không xử lý âm gì hết lại nhỏ chỉ 20m2, em đoán cho con này vô nghi rền phòng. Đôi lúc muốn quẩy banh nhà, con sub thì dư sức mà con loa BS thì hơi đuối, em dập nhạc để tầng trệt nghe được (em ở lầu 2), ăn cơm xuống tàng trệt nghe nhạc phát từ lầu 2. Mua mới hơi vượt ngân sách.
    Sẵn cho em hỏi nad 375 ghép được với D590 không?
    Nhiều lúc nghe dàn sân khấu mà ngưỡng mộ độ phá làng phá xóm, vang xa mà vẫn trong không rối. Em thì lại yêu cầu loa không vang xa nên mới khó tìm, chỉ to trong phòng, thử 1 vài loa ampli thì thấy loa khi bật volume to quá có cảm giác khó chịu (bữa em thử để sub volume 30/80, ampli volume hơn 11h với loa bs 150w/300w 6ohm, kết quả em chịu không nổi, đo thử thấy lên 85db, đành giảm lại sub 3/80, ampli từ 10h đổ lại (thường ngnhe chỉ cỡ gần 9h)
    Đôi lúc em chỉ muốn loa nào gào thật to mà không rối, bác nào biết chỉ em chút kinh nghiệm.
    Thứ 7 rồi có bác bán 683 S2 mà em tạm ngưng lại không mua để tìm hiểu thêm loa gào to bự mà vẫn hay.
    Tối tối thì vặn chừng 8h là to rồi, toàn phải giảm xuống (càng về khuya lại càng giảm volume)
    Em chỉ có lúc chiều tối là quẩy được. Lúc đó cái cần là như vũ trường :| Nhạc rock nghe nhỏ không hay.
    Hết giờ quẩy, em lại về nhạc du dương :(

21. RacerF1

RacerF1 Advanced Member

Em đang muốn thẩm D590 Denmark, anh em nào nâng cấp thì nhượng lại em nhá, hoặc giao lưu với Amply Denon 2000IV của em cũng được vì em chuyển lên S10 roài... Số em: O92'244_sáu tám_88

22. thhiepbr

thhiepbr Advanced Member

Hix, em vẫn tìm D590, cho hỏi nad 375 kéo nổi em nó không, em tìm thông tin mà chưa thấy, em nghe nhạc epic (thích nghe dàn choir), nhạc mạnh, hòa tấu, không lời, rất ít khi nghe vocal. Tiền để dành từ từ cũng đủ mua mới, còn chờ tìm hiểu phối ghép. Phòng 4mx5m, không xử lý âm gì hết, là phòng ngủ.

23. tai_trau

tai_trau Moderator

375 là một amply tốt của Nad, được coi là phiền bản giống với dòng M3. Em chưa ghép với D590 bao giờ nêm không dám nói liều
    Phải nói thêm là D590 là cặp loa "sống dai" nhất trên diễn đàn.

24. thhiepbr

thhiepbr Advanced Member

Em đọc thông tin của nad 375 thì thấy:
    Continuous output power into 8 ohms and 4 ohms (Stereo) >150 W (at rated THD, 20 Hz-20 kHz, both channels driven)
    IHF dynamic power - 8 ohms 250 W
    4 ohms 410 W
    2 ohms 600 W
    Clipping power >170 W (at 1 kHz 0.1 % THD)
    Peak output current >50 A (in 1 ohm, 1 ms) Signal-to-Noise Ratio >102 dB (A-weighted, ref. 1 W)
    >123 dB (A-weighted, ref. 150 W) Damping factor >200 (at 8 ohms, 50 Hz and 1 kHz) Frequency response ±0.1 dB (20 Hz - 20 kHz)
    Em đoán kéo nổi, mà chưa rõ hay dở, vì nhiều khi kéo nổi mà bass nghe kỳ kỳ thì tiêu. Nhạc em nghe bass chủ đạo cung bậc cảm xúc, lạc điệu hay nghe kỳ kỳ là đi cả bài. Treb đừng quá tệ, cái cần là cảm nhận được sự hào hùng cùa bản nhạc.
    Em có ghép thử với các amp nad 326 nad 375, con amp trung quốc hdam với jamo c103 150w/300w 6ohm 88db, thì con nad 326 cho bass nghe hợp tai nhất, hơi mềm 1 chút, con nad 375 thì căng nhưng không hợp tai cho lắm, con amp hdam nhái thì bass nghe hơi lỏng lẻo, treb thua 2 con nad, mid thì không lời nên em không rõ nó là cái gì, chỉ biết nghe hay hơn với nad 326, có cảm giác hoành tráng (nhạc epic mà nghe bí bí chán phèo) dù kéo có vẻ vừa đủ, hơi đuối. Với nad 375 thì em có cảm giác nó quá mạnh với loa.
    Nhạc giống Gravity Soundtrack 16 - Gravity(Main Theme) by Steven Price. Tiếng vang lên khúc cuối dạng này em thích nghe, theo em biết là choir.
    Shadowfall - Audiomachine, Nhạc này coi kèm trailer hay.
    Em nghe epic thể loại drama, action, hòa tấu trung quốc, nhạc cụ thích nhất là violin, piano, ghita, kèn sax (nhạc cụ này em cảm nhận không gian càng thoáng đãng càng hay).
    Bữa giờ test, nghe nhạc việt như tuấn ngọc, trường vũ, tuấn vũ, chế linh, có bài hay thật, lựa được 1 số bài hợp gu.
    Con D590 này thấy có điểm mạnh là không kén chỗ để, điều mà phòng em đang vướng, mấy con kia đòi hỏi set up này nọ, em không khoái, đơn giản chỉ đem về, gắn dây, mở lên nghe. Cặp BS em để dưới đất nghe vẫn hay dù ca sĩ nằm dưới :lol: , em nằm trên giường.

25. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Nad 375 cái gì chả đánh được, hay dở tùy tai. Mà bác cần xem nguồn phát thế nào nữa, cứ pc văn phòng nguồn xung vài trăm watt và hdd thường thì khó hay lắm.

Share This Page

Loading...