Kê loa cho phòng khách

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by Candino, 2/3/18.

1. Candino

Candino Advanced Member

Chào các bác,
    Nhà em không có phòng nghe nhạc riêng nên em phải kê hệ thống ở phòng khách.
    Em thấy có nhiều chia sẻ và đã đọc nhiều về việc kê loa tuy nhiên hầu như là kê ở phòng riêng có 3-4 mặt đều là vách tường.
    Em đành lập thread này mong các bác chỉ dẫn giúp em cách kê loa sao cho hiệu quả nhất (em nhấn mạnh vì em biết nó không thể như phòng kín được), tối ưu nhất trong điều kiện gần như là fix này (có thể dùng thêm một số phụ kiện nhỏ để không ảnh hưởng đến thẩm mỹ phòng khách như bộ điều hướng hay một số loại khác).
    Mong muốn:
    - âm thanh không bị lệch vế.
    - âm hình sân khấu tốt nhất có thể.
    Em add hình phòng và vị trí loa, người nghe.
    Loa hình chữ nhật, người nghe hình tròn, một số kích thước trong hình là cố định, duy có người nghe là có thể dịch chuyển :D, loa có thể xoay và dịch chuyển theo phương song song với tường sau.
    Cảm ơn các bác!
    Phong khach.png

2. khann1

khann1 Advanced Member

Phòng khách thì ko mong gì nhiều, cứ gọn gàng vs thẩm mỹ là được rồi bác ah

Candino likes this.
  3. Candino

Candino Advanced Member

Thế em mới nói là tối ưu nhất mà bác. :)

4. mtbc

mtbc Advanced Member

Trước em cũng giống y vầy. Em có kê kích lại cho dễ nghe, như các điều sau:

- Giãn khoảng cách giữa 2 loa ra. Lệch thì cũng lệch rồi. Cho loa phải qua phải gần góc thêm 40cm nữa. Đủ rộng mới tạo ra âm thanh stereo tốt. Chần thêm góc phải 1 trụ hút âm vừa phải, hút nhiều quá sẽ không hay.
    - Mặc dù khoảng cách đã ngắn, nhưng vẫn nên dịch 2 loa gần về phía người nghe 10-15cm nữa
    - Nghe nearfield, nên xoay loa hướng vào tai người nghe chút nữa. Hướng vào điểm chụm lại ngay sau đầu, ở tường.
    - Treo 1 tấm ASC panel ngang đằng sau đầu, độ cao ngang tai
    - Để 3 tấm ASC panel giữa 2 loa, khoảng cách giữa các tấm sẽ điều khiển độ chụm/phân tán của âm thanh. Có thể đặt hoàn toàn sát nhau, hoặc cách nhau 10cm mỗi tấm.

Đó là đầu tư ít tiền theo cách em đã làm.

Candino likes this.
  5. Candino

Candino Advanced Member

Chào bác,
    Các mục bác nêu đang đều khó với em.
    1. Khoảng cách loa muốn thay đổi phải thay cả kệ ti vi vì em để loa trên kệ Tv. Bên phải chỗ góc là mâm than rồi nên sẽ ko thể đẩy sát góc thêm.
    2. Điều này em sẽ thử bằng cách ngồi gần hơn 10-15cm như ý bác.
    3. Xoay chụm loa: em đã đang làm vậy.
    4. Treo 1 tấm ASC sau đầu: có thể thực hiện được, tấm ASC cụ thể là tấm gì và kích thước khoảng bao nhiêu ạ?
    5. Treo 3 tấm ASC sau loa: vị trí giữa 2 loa là TV mất rồi bác ạ, treo lên trên như bức tranh có được ko?
    6. Ngoài ra: có cách nào khác thêm ko ạ?
    Em cảm ơn bác!

6. mtbc

mtbc Advanced Member

Bạn em thì xử lý như vầy:

1. TV treo lên tường, bỏ cái kệ đi
    2. Ngồi gần hơn không phải thứ em nói. Kéo loa ra xa tường hơn ạ.
    3. OK
    4. Bác search "asc panel trap" http://audiongocanh.com/chi-tiet-san-pham-aSc-Sound-panel-(cao-1m2-x-ngang-20cm)-1524.html
    5. Khi treo TV lên tường thì chịu khó lúc nghe để mấy tấm ASC ra trước
    6. Cách đẹp nhất là mua nhà mới. Em cũng muốn vậy mà chưa có làm được :D

Candino and asap like this.
  7. Danchoi12mua

Danchoi12mua Approved Member

Tình trạng của mình cũng y như bác, dời loa các kiểu nhưng đến giờ vẫn chưa hài lòng. Nếu bác ở TP HCM thì có thể ghé nghe thử và trao đổi kinh nghiệm.

Candino likes this.
  8. cuongnt72

cuongnt72 Advanced Member

Em cũng để giàn ở phòng khách, nghe rất vừa ý. Điểm trừ là không hoàn toàn cách âm, nên âm thanh có vẻ loãng, phải dùng ampli công suất lớn, mở lớn nghe mới đã, điểm cộng là ít có tiếng ù, rền. Em cũng có mấy anh bạn cũng loay hoay đặt giàn ở phòng khách, một kinh nghiệm rút ra là khoảng cách giữa 2 loa phải lớn bằng khoảng cách từ người đến loa (quy tắc tam giác đều ai cũng đã biết). Ở trường hợp của bác, bác thử kê 2 loa ra xa nhau bằng cách rời loa bên trái sang trái, kê tạm để nghe xem có đúng không, rồi suy nghĩ tìm giải pháp sau. Tìm đáp án trc, biện pháp sau.

Candino likes this.
  9. mtbc

mtbc Advanced Member

Điểm vui là trong quá trình bưng qua bưng lại mình sẽ có cảm giác rất hay. Tìm vui trong quá trình, chứ cái đích đến mơ hồ của audio mà rượt đuổi nó thì như đi bắt ảo ảnh, dễ mệt mỏi lắm :)

Candino likes this.
  10. Candino

Candino Advanced Member

Cách 6 thì phải đợi thêm rồi, Xem ra còn mỗi 1 cách kê 2 loa xa nhau hơn là khả thi nhất trong trường hợp này các bác ạ. Em sẽ thử xem có tốt hơn hiện tại hay không. Vì là phòng khách nên phải có cả tiêu chí thẩm mĩ nữa.

11. Candino

Candino Advanced Member

Em sẽ thử theo cách của bác xem sao.

12. Candino

Candino Advanced Member

Em lại ở HN bác ạ. :(

13. Candino

Candino Advanced Member

Em cũng bưng bê mãi rồi, hiện tại với tai trâu của em thì đang là tốt nhất với những gì hiện có, ra tết đang rảnh rỗi nên em lại loay hoay một chút, ko biết bác nào còn có thêm ý tưởng gì mới lạ hơn không ạ?

Last edited: 2/3/18
  14. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Sau cái rèm là bức tường hay cửa chính nhà vậy bác? Nếu là bức tường thì chuyển loa sang đó

Cái cửa bên trái là cửa sổ hay cửa vào phòng trong? Nếu cửa sổ thì chuyển loa sang vách tường đó. Nếu là cửa vào phòng trong thì đập đi rồi dịch cửa sang một bên. Chọn vách hông kề bên có cửa vào phòng trong để loa. Làm như vậy thì cặp loa có thể kéo ra xa hơn thì mới tạo được âm thanh sân khấu rộng hơn.

Làm gì thì làm nhưng nên kéo cặp loa càng xa tường càng tốt và kéo cặp loa càng xa nhau càng tốt, nếu có thể được

Candino likes this.
  15. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Tivi treo tường, đồ audio lên hết trên kệ. Nếu là loa bookshef thì sắm thêm cặp chân để kéo cặp loa càng xa càng tốt

Candino likes this.
  16. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Setup loa theo tam giác đều chưa chắc đã là hay đâu bác

Candino likes this.
  17. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Nếu hai phương án trên không sử dụng được thì vẫn treo tivi lên tường, đồ audio lên kệ. Kéo cặp loa ra càng xa càng tốt. Nếu bên loa trái phải để đồ đạc thì làm thêm vách gỗ di động cách loa trái bằng khoảng cách giữa loa phải và tường để tạo sân khấu giả. Vách gỗ dài tính từ tường vượt qua loa trái khoảng 50cm thì ổn. Chiều cao thì kéo được đến trần thì tốt, còn không thì nên vượt qua chiều cao đỉnh loa cũng khoảng 50cm

Candino likes this.
  18. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Sân khấu giả vừa tạo ra thì mua nỉ hoặc thảm để lót toàn bộ 3 chiều sân khẩu đó để tiêu âm

Candino likes this.
  19. Candino

Candino Advanced Member

- sau rèm là cửa ra ban công, bên trái là khu ăn và bếp nên việc chuyển loa hay thêm vách là ko khả thi.
    - kéo loa ra xa tường thêm nữa: em sẽ cố tính vì cũng khá cạn.
    - kéo loa ra xa nhau: PA này đang là khả thi nhất, em đang tính để đóng kệ mới cho phù hợp.
    - loa em bôkshelf, nhà có trẻ nên không thể dùng chân loa.
    Cảm ơn bác Chim.

20. Candino

Candino Advanced Member

PA làm vách di động em cũng đang xem xét đến, vì gần loa bên trái là kệ đĩa dày 40cm tính từ tường sau ra. Tuy nhiên nếu chạm trần hoặc vượt loa 50cm thì hơi lớn để dịch chuyển mỗi khi nghe và ko nghe. Và khả năng được vợ duyệt là thấp do nhà em nhỏ.
    Trước đây em định làm tấm vách ngăn di động bằng vải hoặc nhựa gắn trên trần phía bên loa trái song song với rèm , khi nào nghe thì bật nó sẽ chạy xuống (giống như rèm cửa). Theo bác có ổn không?

Last edited: 3/3/18
  21. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Nhà có trẻ thì làm giá treo loa vậy

22. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Vách di động để làm sân khấu giả dùng vải hoặc nhựa thì không ổn vì vách này có mục đích để để tạo âm phản xạ cho đều 2 kênh audio. Nên dùng vách cứng thì tốt hơn. Hay là bác thay tủ kệ cũ bằng tủ gỗ dài hơn vừa để đồ trang trí, băng dĩa vừa tạo được sân khấu giả.

Nếu không bọc nỉ sân khấu giả được do yếu tố thẩm mỹ thì cũng nên treo vài miếng tiêu âm cũng được

Candino likes this.
  23. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Khoảng cách giữa loa và người ở nhà em đang setup có 1m. Loa nhà em thuộc loại loa cột 5 đường tiếng, nên bác đừng ngại để loa gần người nghe. Cứ kéo loa ra xa tường thoải mái đi bác

Candino likes this.
  24. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Bác xem lại cửa ra ban công có nằm lệch bên không. Nếu có thì bên để loa bên phía có tường dài nhất để ra vô dễ lại dễ setup bộ dàn

Candino likes this.
  25. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Mục đích của để cặp loa càng xa nhau và càng xa tường càng tốt là tạo nên sân khấu âm thanh càng rộng lớn. Sân khấu ảo này được tính bằng diện tích hình chữ nhật tạo bởi hai loa và các bức tường/ vách. Không gian sân khấu này cũng nên dùng vật liệu cứng, hình ảnh vuông vắn hoặc đối xứng nhau thì âm thanh hai bên mới tương đối đều nhau được

Còn mục đích người ngồi gần loa là nghe được trọn vẹn âm nhạc mà không bị lẫn tạp âm

Còn setup gần xa như thế nào cũng còn tuỳ loại thiết bị audio cũng như mặt bằng setup nên cũng còn tuỳ biến theo thực tế cũng như gu nghe nhạc chứ không phải bất biến.

Hy vọng một vài ý kiến thô thiển có thể giúp bác cải tạo chỗ nghe nhạc tốt hơn

Last edited: 3/3/18
    Candino and mtbc like this.

Share This Page

Loading...