Kinh nghiệm tận dụng loa dàn mini cũ

Discussion in 'Loa' started by Hoang_Anh, 17/12/18.

1. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Sau khi kiếm hoài ko ra soundbar nào nghe nhạc ra hồn. Loa active thì giá cao (tầm 10tr trở lên chuâ gồm tiền sub) nghe mới tạm ổn
    Mình tính đến phương án lăp fhep những cái đã có.
    Xin nói thêm là hồi xưa mình có dàn mini Kenwood cũ (mua 20 năm rùi nên còn mỗi cặp loa xài đc).
    Roi cặp loa của nó mình ghép với ampli 5 kênh lại có cổng cắm mic để hát. Va loa sub Tiến Đạt. Nói chung là bình dân.
    Lúc đó dùng xem film 5.1 và hát karaoke.
    Cap Loa front là loa karaoke
    Sau nhà có con nhỏ ko chỗ để đồ
    phải tìm hệ thống khác hợp hơn.
    Kinh phí có hạn, mà đồ tử tế thì giá ko rẻ.
    Cuối cùng mình ghép như sau.
    Nguồn phát TV smart samsung đọc file nhạc từ USB. Xuất ra cổng quang.
    Giải mã bằng creative decoder dd100ts (mua 10 năm trước mà giờ còn hoạt động) chuyên dùng giải mã dobly digital, DTS cho xem film. Nhận cổng quang, coaxial xuất 5.1,7.1 và 2 headphone
    Mình ko nghe 5.1 nữa nên lấy hai đường headphone để xuất. Một đường xuất L,R vào amp. Một đường xuất loa sub điện.
    Mình chọn cách này là để loa sub bù phần bass sâu cho loa bookshelf của dàn mini cũ khi nghe nhạc. Cồn nếu xuất kiểu giải mã 5.1 thì chỉ khi film có lưu kênh sub riêng sub mới có tiếng. Ko tận dụng nghe nhạc được.
    Kết luận
    Nghe hơn các dàn 2.1 thông thường (vì tịnh Edifier, bose) do loa L,R hay hơn. Sub to và nặng gấp đôi. Và dĩ nhiên là nghe nhạc hay hơn soundbar chục tr.
    Hay hơn dàn mini gốc có ghép sub đó. Có lẽ amply công suất mạnh đánh loa bookshelf tốt hơn amply gốc của dàn.
    Và bộ giải mã optical, nguồn phát từ TV chất lượng hơn phần CD của dàn hồi gốc.

Lethanh1234 likes this.
  2. Banzac

Banzac Approved Member

Em dùng cái Amply của dàn ONKYO X7A. Kết hợp với đôi loa cỏ toàn dải Bass 30 của Tầu. Nghe cũng khá ổn

3. Banzac

Banzac Approved Member

Tổng thiệt hại lúc mua mới (loa) và đóng cái ván hở kèm Amply cũng không nhiều. Tầm 3.5tr, nghe cũng khá ổn trong tầm giá

4. Lethanh1234

Lethanh1234 New Member

Bạn hướng dẫn kỹ hơn tý được ko ạh? Mình có 1 bộ xem phim 5.1 và bộ karaoke 2.1 riêng. Muốn tận dụng sub của 5.1 lắp vào 2.1 thì làm thế nào b? Thanks

Share This Page

Loading...