Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Bác cho em hỏi : để EA-10 ko khô thì service thế nào cho em nó ạ, còn vụ kim hợp với em nó thì em đang ngớ ngẩn lắm. :)

2. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Chuyện bí mật mà chú :D , anh tự thi công , xong rồi,.............very good.........Thanks !

3. Analog

Analog Advanced Member

Bác ở xa quá, không thì em qua phụ bác vệ sinh em nó rồi. Em này sau quá trình vận chuyển thường phải vệ sinh lại chút. Để mô tả quá trình vệ sinh khá rối. Khi nào vệ sinh arm trên em P3 em sẽ chụp hình gửi bác tham khảo luôn!
    Thân!
    @Bác Châu, em với bác thôi mà. Mừng là em nó good vì cũng chỉ nghe tụi Cam nó nói chứ em đâu có thử được :mrgreen: .

4. lovetube

lovetube Advanced Member

em nghĩ nếu bác ghép em nó với cây cần ngon hơn cây SME3012 thì em nghĩ bác sẽ còn thích cây kim này hơn nữa .

Lovetube

5. congari

congari Advanced Member

Sorry bác thinhgia vì em hiểu nhầm ý của bác :D
    Em thì lại cho rằng top end của R-1000 tốt hơn FR-7, tinh tế ghê gớm. Một ưu điểm của R-1000 so với FR-7 là sound stage (em chưa biết dùng tiếng Việt cho từ này ra sao) rất tốt. Khi nghe dàn nhạc thì vị trí của các nhạc công phía sau được định vị tốt hơn. chất tiếng của FR-7 ""dẻo"" và êm nhưng nó không ""nung ninh"" như R-1000 :)
    (em chỉ dám nói từ cảm nhận và phân tích của em thôi ạ. có bác ngồi cạnh em cũng nghe thì không nghĩ như vậy, bác ý thích âm thanh của SPU Gold cơ )

6. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Ghép một cây cartridge nhiều khi mất rất lâu để xem xét về nó chứ không hẳn là bỏ lên là chạy.
    ngoài ra còn vấn đề tương thích ở mức nào để xác nhận chúngw hơn kém nhau... tất nhiên là tương đối mà thôi và tùy cảm nhận.
    Cây Zyx này trước bác lovetube có sài trên cần Reed chắc bác cũng biết cây Reed này không phải đồ thường bác Lovetube không kém kinh nghiệm ghép đồ,và phối ghép đó của bác lovetube em cho là tốt hơn hiện tại bác đang ghép nhiều
    Nhưng em nghe không thấy đặc biệt.
    Cây FR-7 với em nó phù hợp hơn ở tiếng high nếu vào các hệ thống tốt bác mới thấy tiếng high nó đẹp mịn màng mà không chói lóa và balance hơn Zyx
    với em Zyx chỉ lợi chút midrange mà thôi và sound stage đúng là open hơn.
    Thực ra khi đi tìm thì kiếm hệ thống balance mới khó chứ riêng tiếng midrange thôi thực ra lại không khó ngoài cái sự thích của mỗi người hay hệ thống...

7. lovetube

lovetube Advanced Member

em đồng ý với bác congari.
    ZYX airy3 vượt trội FR-7 về nhiều mặt , có thể là do FR-7 old design ? :D
    như bác nói ở trên nhiều người thích kiểu âm thanh của old design like Ortofon SPU or FR-7 . em cũng không ngoại lệ nhưng ZYX thật là hay với cây Reed 2A .

Lovetube

8. congari

congari Advanced Member

Em đang để R-1000 Airy chạy trên máy Exclusive P-3 với tonearm EA-3 của Exclusive low-mid mass thấy rất phù hợp

9. khovitai

khovitai Advanced Member

Có bác nào ở HN đang chơi kim SPU Gold không cho em xin đến nghe và học hỏi kinh nghiệm với ? Em nghe đồn nhiều về kim này và cũng đang có ý định đầu tư nhưng chưa từng được nghe thử nên không dám mạo hiểm.

10. cong_nong_dau_ngang

cong_nong_dau_ngang Advanced Member

Món này em là newbie nên k chém được như cái món 2 số hàng ngày của e.
    Chỉ xin hóng hớt theo cảm nhận nhân 1 hôm em qua đoàn dự nhà 1 bác có SPU gold mua nhờ bên Nhật 900 obama.
    Đánh giá so sánh với kim bình thường khác:
    Rất ít nổ do lực tì lớn, set để >5gr thì phải.
    Âm thanh dầy, trầm ấm, thấy rõ sự lợi hại khi nghe giao hưởng dàn nhạc lớn. Violon và đặc biệt nghe piano tuyệt cú mèo, tiếng piano vừa long lanh dải cao vừa ra được tiếng trầm lan tỏa của thùng đàn. CHỉ tiếc là sau 1 thời gian bác chủ dùng sơ ý thế nào mà 1 hôm bật lên cứ thấy kim trượt băng nghệ thuật trên mặt đĩa> hóa ra là bay hạt kim roài. Đau sờ cau.
    Theo e bác mua khẩn trương không hối hận nếu đủ money.

11. khovitai

khovitai Advanced Member

Cảm ơn bác cong_nong đã có những chia sẻ quý báu! Trước khi quyết định đầu tư em vẫn muốn được nghe thử cây kim này nhưng xem ra khó quá :(

12. ducanhle

ducanhle Advanced Member

kim này hay trong tầm tiền đó bác, chơi đi ko phải ân hận đâu :)

13. congari

congari Advanced Member

Nhờ các bác "Em yêu khoa học" mà tối nay em có outer ring để nghịch. Đúng là tuyệt hảo. Phương châm "ngon, bổ, rẻ" đã trở thành hiện thực :D Outering này đúng là một trợ thủ đắc lực cho hệ thống. Âm thanh nó cứ "lổi" hẳn lên.
    Cái LP Rachmaninoff 3 piano concertos do Byron Janis đàn em vô cùng khoái nhưng trước đây không muốn nghe vì nó cứ phập phồng như cái bánh đa trên platter thì nay đã nằm im thít, phẳng lì... âm thanh thật xúc động lòng người

cảm ơn các bác trong tổ dự án :D

Attached Files:

14. socnau

socnau Advanced Member

Làm thêm cục chặn nặng nặng nữa thì ngon luôn anh ạ :D

15. congari

congari Advanced Member

các cụ triển khai sớm cho em nhờ :D

16. Johnie

Johnie Advanced Member

Ảnh cái ring đẹp nhờ. Chả bù cho ảnh của cụ Nax

17. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Em cũng ko ngờ thợ Đê La Thành làm đẹp vậy lại hiểu vấn đề...nói phát hiểu ngay chả cần bản vẽ gì cả...hôm gia công em ra chốt lại số đo vì sau khi ngắm nghía nghĩ ngợi, em tính làm mỏng đi, và nhẹ hơn mẫu mấy bác đợt trước làm, cỡ này xài tốt với nhiều loại mâm cứ mâm nào platter dầy >20mm với mâm direct, belt thì tính từ dây belt lên mặt đĩa là xài được và âm thanh được cải thiện đáng kể. Và điểm mẫu chốt lần này làm với chi phí 1/2 đợt đầu đấy anh ạ :lol:, Cám ơn các bác HDH và socnau đã vất vả vụ này.

18. HDH

HDH Advanced Member

Haha, bác có muốn tiến đến nhiều em chưn dài trên cái P3 đấy không? Em lại chỉ cho bác tiếp :D

Em xong cái vụ đấy roài bác ạ! Bây giờ cái đống digital nó cứ nằm đần hết cả ra!

Hiện tại thì hai em trước đã.

Cái bệ nó nặng khoảng 6kg, chả rung gì cả mà đứng độc lập ra khỏi cái mâm luôn.

19. HDH

HDH Advanced Member

Cái Ring mới khi mang về em test thử, chụp phơi sáng khoảng 1,5s xem có rung động gì không. Kết quả "Ai cũng động chỉ một thứ không động"! Vậy nên cái version 1 của em nặng gần 2kg cũng không hơn gì nhiều cái version thứ 2 nhẹ bằng một nửa :lol:

Cái thằng cu thi công mớ sản phẩm đấy đến hôm thi công đợt 2 em mới biết tên nó, được cái rất sáng dạ, armbase cho đến ring rồi một mớ thứ khác đều do nó làm. Sở dĩ đợt này nhanh và hiệu quả là do sáng kiến rất đặc biệt của nó đấy! Bí quyết nghề. Sắp tới sẽ là thứ tinh vi hơn... tonearm các bác ạ. Bác nào theo thì lại ới em một tiếng cho có hội có phường nhé!

20. congari

congari Advanced Member

Đẹp ngất ngây :shock: mong có ngày được thọ giáo bác

em thì từ bỏ digital lâu rùi. Lý do: cho nó gọn gàng nhà cửa chứ không phải analog hay hơn đâu ạ... hiiiiii :D :D :D

21. congari

congari Advanced Member

Đẹp ngất ngây :shock: mong có ngày được thọ giáo bác

em thì từ bỏ digital lâu rùi. Lý do: cho nó gọn gàng nhà cửa chứ không phải analog hay hơn đâu ạ... hiiiiii :D :D :D

22. HDH

HDH Advanced Member

Úi bác nói thế làm em ngại chết! Giao lưu thôi chứ em có cái gì mà thọ giáo đâu cơ chứ. Cái đống turntable nó làm mất nhiều thời gian và diện tích nên phải loay hoay tìm cái này phá cái kia, Digital nó có những cái mà cái đống đấy không làm được chứ bác! Em thì em vẫn giữ, không phủ nhận nó được, bỏ bê để chúng nó đần thối ra là vì cái tính lọ mọ thôi bác ạ :D

23. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Tiền đồng có giá quá, 500 đồng kia tương đương với mấy chục obama kụ nhỉ :D

24. metalworks

metalworks Advanced Member

Làm cái này ở đâu thế? làm em 1 cái...

25. panguyen

panguyen Advanced Member

------------------------------------
    Cái này chắc chắn cải thiện âm tốt rồi nhưng bác cho em hỏi khi dùng có phức tạp quá không bác? Có nhiều LP 45 vòng, vừa bỏ vào nghe được 2 bài đã hết phải lật đĩa..! :roll:
    Có cách nào để thay đĩa cho nhanh khônng bác?

Share This Page

Loading...