Kit Nguồn Tuyến tính - Low noise full ATX cho PC giá 950K

Discussion in 'Digital - Computer' started by phukienaudio.net, 11/4/20.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. phukienaudio.net

phukienaudio.net Approved Member

Tên mặt hàng: 02 bộ Kit Nguồn Tuyến tính - Low noise full ATX cho PC công suất 135W và 270W giá 950K.
    Tình trạng, mô tả:Em làm mấy bộ còn dư dùng 02 bộ Nguồn tuyến tính - low noise full ATX cho PC, 1 bộ công suất 135W và 1 bộ 270W muốn để lại cho Bác nào ở Hà Nội thích thử trải nghiệm Nguồn tuyến tính cho PC.
    Giá bán: Bộ 135W giá 950K ( không bao gồm biến áp, không có cable cho Main và ổ cứng). Bộ 270W giá 1.280K ( không bao gồm biến áp, không có cable cho Main và ổ cứng).
    Khu vực: Hà Nội
    Điện thoại: 0983805690
    Giao hàng: Quý khách đến chỗ em ở Bách Khoa - Hà Nội(không nhận ship đi tỉnh khác).
    Ảnh chụp thực tế : Kích thước PCB là : Dài 200mm x 125mm (rộng) X
    85mm(cao).
    Kit Nguồn Tuyến tính - Low noise cho PC -1 - Copy.jpg Kit Nguồn Tuyến tính - Low noise cho PC - 2 - Copy.jpg

Thông tin thêm: Kit Nguồn này là em dư dùng để lại cho các Bác ở Hà Nội để lấy chỗ giao lưu nên không giao dịch với các Bác ở xa, mong các thông cảm cho em.
    Em xin cảm ơn các Bác đã đọc tin.

Last edited: 11/4/20
    Tags:
    tieuphi2006 likes this.
  2. sparta

sparta Approved Member

Bác cho em hỏi khi bác sử dụng nguồn này đuọc gọi là tuyến tính và khèm theo cái biến áp xuyến kia để vận hành nó trên pc. Vậy nếu em sử dụng cây pc đồng bộ mọi cái đều chuẩn chỉ theo nhà máy rồi và đằng trước pc em vận hành bằn 1 chiếc biến áp cách ly liệu đã đủ để sạch và chuẩn như của bác không .điều này em đang mơ hồ xuy luận giữa 2 kiểu đó .mong các bác giải thích giúp em hiểu rõ . Cảm ơn

phukienaudio.net and tieuphi2006 like this.
  3. dungsin_lqd

dungsin_lqd Approved Member

Cho hỏi bộ này chưa có cáp nguồn hdd và nguồn 4pin hoặc 8pin cpu 12v nữa.

phukienaudio.net and tieuphi2006 like this.
  4. sung_vt

sung_vt Advanced Member

dạo này nhiều cụ DIY nguồn tuyến tính ghê.

5. phukienaudio.net

em xin giải thích với Bác theo cái sự hiểu của em nhé.
    Khi Bác dùng theo phương thức "đằng trước pc em vận hành bằn 1 chiếc biến áp cách ly " và cấp cho PC "sử dụng cây pc đồng bộ mọi cái đều chuẩn chỉ theo nhà máy rồi" thì Bộ Nguồn của PC theo nhà máy đó vẫn chuyển đổi điện AC thành điện DC qua các bộ Nguồn xung SMPS(Băm xung đầu vào ở tần số cao khoảng vài chục KHz rồi nắn qua Diode, lọc sơ qua tụ tầm 1000uF-2200uF là đã thành điện ápVDC cấp ra), còn BACL thì ( biến áp cách ly đấu nối trước PC chỉ làm nhiệm vụ cách ly điện AC 220Vac và có thể làm lọc giảm nhiễu AC 220V 1 phần nào đó...).
    Còn Kit nguồn của em là chuyển đổi điện AC (điện áp thấp) thành điện DC cấp cho cái PC(CPU, Main, Ổ cứng) KHÔNG theo nguyên lý của nguồn xung SMPS mà theo nguyên lý khác Bác à. Còn nói về sự "sạch" hơn nhau giữa 2 kiểu đó thì em chưa tự tay đo kiểm nên không nói rõ được, tuy nhiên theo cách hiểu thông thường thì nguồn tuyến tính sẽ có hiệu suất thấp hơn, nóng hơn và ít nhiễu hơn so với nguồn xung SMPS Bác à.
    Có gì chưa rõ xin Bác cứ hỏi, em biết đến đâu sẽ trả lời Bác đến đó thôi, khó quá thì em xin gọi hỗ trợ của các bác trong diễn đàn.
    Em cảm ơn Bác lần nữa nha.

Last edited: 12/4/20
    F22 and tieuphi2006 like this.
  6. phukienaudio.net

Em cảm ơn Bác đã hỏi.
    Vâng chưa có Bác à vì em chưa tìm được chỗ bán cáp có chất lượng mà giá lại phải rẻ. Em chỉ có cáp mới của Trung Quốc hoặc cáp cũ tháo máy từ các bộ nguồn cũ nên không đưa ra kèm vào Kit nguồn. Bác nào chưa có cần dùng tạm cáp cũ thì giá cộng thêm 100K nữa ạ.

tieuphi2006 and dungsin_lqd like this.
  7. AudioHD

AudioHD Advanced Member

Mạch này dùng regulator hay dùng mạch nguyên lý gì vậy bác?

phukienaudio.net likes this.
  8. panzer90

panzer90 Advanced Member

Bác nói rõ hơn cụ thể về nguyên lý mạch để ae tham khảo vdu dùng opam lái sò hay ic ổn áp lái sò, nhìn sơ qa thì e đoán mò thấy phần lọc thô thiết kế đối xứng thể hiện 3 áp độc lập nhưng đến phần ổn áp lại ko đối xứng (bên phải có 2 opam lái sò thì phải, bên trái hình như lại dùng ic ổn áp lái sò) ko rõ có phải 3 đường áp độc lập ko

phukienaudio.net likes this.
  9. phukienaudio.net

Bác à, mạch này dùng theo nguyên lý ổn áp tuyến tính Series Regulator ạ. Bác hỏi thêm google sẽ có nhiều thông tin chi tiết hơn. Em cảm ơn Bác đã quan tâm ạ.

10. phukienaudio.net

Em cảm ơn Bác đã quan tâm, em chưa hiểu rõ ý của Bác ở đoạn trên "ko rõ có phải 3 đường áp độc lập ko" là "Độc lập" như thế nào ạ? Ví dụ tách rời GND, ví dụ chung GND nhưng Không chung nhau áp ra 12v; 5v; 3,3v trên một đường hay ví dụ 3 áp ra chung nhau trên 1 dây ra theo kiểu Cầu phân áp điện trở?

Mạch này của Em theo kiểu 3 đường áp ra 12v; 5v; 3,3v riêng biệt nhau, có chung GND. Có lệnh đóng mở nguồn PS-On, có tín hiệu phản hồi Power Good trả lời cho Motherboard, có đường cấp áp trước Vsb cho Main hoàn toàn tương thích như 1 bộ nguồn xung bình thường trong các máy tính của các Bác đang dùng ạ. Có thể tháo nguồn xung ra, cắt dây và đấu nối thay thế vào ạ( khuyến nghị cho các Bác rành về kỹ thuật ạ). Đường cấp nguồn -12V thì em có làm sẵn rồi nhưng Motherboard hiện nay kg cần nên em bỏ trống, Bác nào cần dùng thì em bổ sung luôn ạ.
    Em cảm ơn các Bác đã đọc tin.

Last edited: 13/4/20
  11. panzer90

panzer90 Advanced Member

những cái ps-on hay vsb thì e ko quan tâm vì thực tế main càng hiện đại thì dù có cấp đủ 3 áp nó vẫn ko hoạt động trừ khi khởi động jump pw trên main, nó quản lý điện năng trên main luôn r, ps-on để phục vụ nguồn xung là chính (vì nguồn xung thực tế chả ai đi tắt công tắc nguồn đằng sau) còn ae audio vẫn cứ phải chơi công tắc nguồn tổng cho biến áp (để lâu om điện biến áp ko tốt) vì nếu ngắt theo tín hiệu ps-on thì mới chỉ ngắt việc cấp điện vào main chứ thực tế điện vẫn vào biến áp và vào bo linear (trừ khi thiết kế relay ngắt điện áp vào cho biến áp nthe thì quá đỗi phức tạp chưa kể đến việc chất lượng con relay).

bác cho chút ảnh cụ thể phần linh kiện ổn áp của bác đc ko ? chỗ phần linh kiện chính thì bác chụp xa quá, cái ảnh gần thì tản lại che hết :D ae cũng mù mờ khó biết thuộc loại gì

phukienaudio.net and sung_vt like this.
  12. phukienaudio.net

@panzer90
    Em cảm ơn Bác đã quan tâm hỏi thăm, Bác nói đúng quá. Em đang đi CV ít hôm hiện nay không ở nhà nên không thể chụp ảnh đc Bác à, thêm nữa là tay nghề chụp của em kém lắm, góc nhìn khó vậy rất khó chụp Bác ơi. :)

panzer90 likes this.
Tags:
Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page

Loading...