Làm sao để chọn lựa và chỉnh sub cho chuẩn

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by TQuangP, 11/5/21.

1. TQuangP

TQuangP Approved Member

Chào các bác, hiện tại thì dàn của mình nghe nhạc cũng gọi là tạm ổn với đa số các thể loại nhạc dễ tính, thế nhưng vì là bookshelf nên khi chơi những thể loại nhạc sôi động thì sự thiếu thốn âm trầm hiện ra rõ ràng. Mình cũng có nghiên cứu sơ về sub điện nhưng vẫn có nhiều thắc mắc, nhờ các bác có kinh nghiệm hỗ trợ giúp
    1. Một số bác nói phải sử dụng thiết bị gì để đo đạc khi chỉnh sub, chứ chỉnh bằng tai thì không chuẩn, vậy thiết bị đó là gì và có phương pháp nào để chỉnh bằng tai cho hiệu quả cao nhất có thể không ?
    2. Trong một phòng có nhất thiết phải chơi 2 sub điện không hay chỉ cần 1 sub là đủ
    3. Trong tầm giá khoảng 6tr thì có sub nào 2nd có hiệu quả tốt.
    Cám ơn các bác nhé

2. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Chẳng có máy nào đâu ,tất cả là chỉnh theo vị trí và tai người nghe. Bạn có tin không khi có đại gia chơi 4 sub Rell loại đắt nhất.
    Theo đại gia kia thì ngồi đâu cũng thấy hay ,kể cả khi đứng

TQuangP likes this.
  3. TQuangP

TQuangP Approved Member

Phòng đánh 4 sub luôn hở bác @.@
    Trước mình cũng vọc vạch Sub dành cho karaoke, nhưng với sub để nghe nhạc thì chưa thử bao giờ. Bác có cao kiến gì về lựa chọn sub để nghe nhạc tầm giá 6tr không ?

4. quocdat

quocdat Advanced Member

Câu hỏi của bác khó quá nên em bỏ qua! :)
    Tùy vào sự khó tính của tai mà chọn Sub vừa tầm bác ơi. Tuy nhiên, cái giá bác đưa thì quả thật em không thấy lựa chọn nào cả (theo yêu cầu của em).

PhanTran likes this.
  5. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Theo mình sub Rell nghe nhạc hay nhất .Cái cũ rẻ nhất cũng khoảng 6 ,8 triệu nhưng khó tìm lắm.
    Chờ hết COVID mình sẽ chụp hình phòng đại gia xài 4 sub Rell cho anh em xem

TQuangP likes this.
  6. TQuangP

TQuangP Approved Member

Mình đang có 2 vấn đề phân vân. 1 là đập thêm tiền lên loa, 2 là lên sub để chơi đa dạng thể loại nhạc hơn. Mới mom mem sang loa dàn nên ưu tiên lếch từ thấp lên để có trải nghiệm sự khác biệt

7. quocdat

quocdat Advanced Member

Đầu tiên là bước 1. Sau khi setup chuẩn thì mới sang bước 2 bác ạ!
    Bác lưu ý là thêm Sub không phải là để tăng bass mà để tăng đáp ứng dải sub bass (dải bass sâu rất sâu). Còn dàn đang thiếu bass (bass yếu) mà thêm sub thì khả năng phối không đạt là rất lớn.
    Nhận định ở trên là ở dàn setup tương đối ổn, còn nếu dàn ở mức entry thì em không dám chắc :)

TQuangP likes this.
  8. TQuangP

TQuangP Approved Member

Cám ơn bác nhé. Vậy thôi lại lên loa tiếp

9. tuantu76

tuantu76 Approved Member

Xem phim thì lắp 2-3 sub để nghe hiệu ứng phim thì đã lỗ tai thật, nhưng khi để nghe nhạc thì nhức đầu vô cùng. Nghe nhạc mà lắp loa sub vào thì không hay tí nào,vừa tốn tiền, vừa mệt tim khi nghe. Thiếu bass do amply, loa hoặc cả hai. Muốn nghe nhạc hay thì đầu tư dàn máy hòan chỉnh: nếu có amply thi đem amply đến cửa hàng thử loa nào vừa ý hoặc ngược lại. Amply Technics SU 7700II + loa Trio JL 700 nghe nhạc sôi động thì đánh rung sàn, giá lại tốt, rất hay trong tầm tiền. Bạn thử xem.

TQuangP likes this.
  10. Khuongkl

Khuongkl Approved Member

Mua con sub nào: chỉnh pha được, dời tần được rồi vọc nó. chứ muốn chỉnh sub thì bác phải có 1 khối kiến thức đâu phải muốn chỉnh là chỉnh mua 1 đồng thiết bị về là dòm luôn đó

TQuangP likes this.
  11. Trần1976

Trần1976 Advanced Member

Yamaha 150 được không bác

Share This Page

Loading...