Lại 1 pre bán dẫn cực hay

Discussion in 'Bán dẫn' started by mimosalq, 22/7/11.

1. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Vốn dĩ mạch nó đã đối xứng rồi thì em vẽ nó đối xứng tới 0,05mm lun :lol:[/quoter]
    Em thấy mạch đôi xứng đẹp rồi đấy nhưng đường đi của tín hiệu liệu có ngắn nhất không, có bảo đảm không quá dài ù xì tự kích không nhỉ

2. diyampli

diyampli Advanced Member

Xin trả lời bác đường tín hiệu input gần ngay tụ thì k nói làm gì, đường output được dẫn từ cuối mạch lên cọc cho dễ hàn và đẹp. Em nó cũng được mass bảo vệ đến tận răng, bác còn băn khoăn gì nữa k ạ :?:
    Mạch phần transistor được vẽ rất gần nhau để tránh đi qua dài các tín hiệu và đc đi 2 lớp, nhưng vẫn chạy mạch tối thiểu k // nhau với thể loại 2 lớp để tránh hiện tượng cùng pha.............
    Mass hình sao đc tạo để làm gì chắc bác hiểu :arrow:
    Cách đi mạch của em là tối kị để điểm vuông góc cái này chắc bác hiểu :mrgreen:
    Cuối cùng mời bác dùng phần mềm để xem cho rõ.
    Thân!

3. tuninh

tuninh Advanced Member

Diyamp thử tìm cách xuất từ phần mềm đang layout sang dạng file để có thể dùng phần mêm chuyên về simulate kiểm tra lại mạch đã vẽ thì sẽ hạn chế sai sót mà cũng đỡ mất công kiểm tra.

4. diyampli

diyampli Advanced Member

Vâng cái này em sẽ tìm cách để hạn chế tuyệt đối sai sót ạ :mrgreen: , phần mềm em mới update đc kho thư viện đẹp và nhiều quá.
    @ mimosaql Giờ lại thấy thích phần mềm này thật bác Quang ạ :lol:

5. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

A cứ yên tâm là cụ đì am lây ao cái mạch pờ ri này thì chuẩn khỏi cần chỉnh ợ , mass sao rùi mass bảo vệ tín hiệu ,... e thì chỉ thấy một đường dài và loằng ngoằng oằn tà là vằn nhất là đường ... mass thui ạ :lol: Đường này mạch nào cũng thía kể cả mạch hãng :mrgreen:
    Còn ù xì hay tự kích thì nhìn vào mạch là thấy ngay được các vấn đề này , riêng cái mass sao đã giảm đáng kể phần nào vấn đề ù xì , còn tự kích thì mạch gốc này đã được thiết kế rất kĩ rùi
    Vài dòng ý kiến nhỏ có gì k0 phải mong các bác chỉ giáo :D
    @ cụ tuninh : cụ đì am có xuất ảnh ở trang trước rùi ạ , chỉ có điều là hình như k0 có sai sót gì nên không có bão gió gì cả :mrgreen:

6. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Em thấy cụ Jagodic Nam Tư chỉ đi mass có một đường vòng quanh boad như hình chử C thôi còn tín hiệu cự ly ngắn.

7. garbolino

garbolino Advanced Member

Có một câu rất hay, hình như có bác nào đó trên này đã lấy làm slogan, đó là "càng trải nghiệm càng nhân từ, hãy nhân từ để không phải trải nghiệm"
    Mấy nay buồn quá bữa nay vô đây em .... nói nhảm :(

8. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Cái này mờ đi không khéo nó tạo thành vòng tròn thì lúc đấy .... :mrgreen:
    Anh cứ yên tâm với cách đi mass của cụ Diyamp , mass hình sao là phương pháp đi mass siêu kinh điển từ trước đến giờ và đc đánh giá rất cao bởi vì nó đưa ra hiệu quả cũng chót vót :mrgreen: Còn tín hiệu thì tín hiệu vào sát chân tụ , tín hiệu ra đi thẳng tuột ngắn ngủn , 2 bên tín hiệu đường mạch dài bằng nhau bảo đảm không bị lệch tín hiệu
    Nói chung là a cứ yên tâm mà hành xử cái mạch này ợ :mrgreen:

9. diyampli

diyampli Advanced Member

Mass đó đơn giản và cũng chẳng có gì là bảo vệ mạch cả bác ạ, vì nó xa các mạch trung tâm quá. Mass hình sao là mass đc audio bây giờ sử dụng nhiều nhất chắc bác rõ.
    Còn khi đã xuất tín hiệu ra rồi thì lo gì nhiều bác, chỉ cần bảo vệ nó chỗng nhiễu như dây dẫn audio thôi.
    Em còn non layout chỉ biết những gì tối thiểu các cao thủ đi qua chém nhẹ tay ạ :mrgreen: .

10. diyampli

diyampli Advanced Member

Em chào cụ Gà lâu lắm cụ mới vào box, cụ tặng em câu hay đấy em sẽ nhớ và cảm ơn cụ.
    Cũng vì bác truong_tran_van đây hỏi những câu băn khoăn như trên và câu này mấy con LM317 có nóng khi hoạt động không anh Quang ơi.Nếu nó nóng em nghĩ mấy con tụ nằm gần tản nhiệt của nó tổn thọ mất . Thì em cũng phải xem xét lại mình và giải trình cụ ạ :mrgreen:

11. mattroidem

mattroidem Advanced Member

Hic, mạch to vật vã các bác ạ.

Em đi kiếm cái hộp gì to to ngâm mạch đây. Cái em hay dùng ngâm không nổi miếng mạch này.

12. diyampli

diyampli Advanced Member

Đầu tiên em được chiêm ngưỡng mạch 2 lớp ủi tay :mrgreen: rất pro em vưỡn chưa làm đc hì.
    Thứ 2 chúc mừng bác đã in đc mạch và chuẩn bị giặt, cái này bản to chắc bác phải kiếm cái đĩa hoặc cái khay sắt tráng men HP e mới giặt đc.
    Thía là bác cho ra mạch nhanh hơn cả saokim roài đóa :mrgreen:

13. mattroidem

Mạch em mạch "sao hỏa" bác ợ.
    Lúc tối, em lôi miếng đồng ra. Gấu nhà em nhìn nhìn... "giờ này anh còn làm mạch hả?" (hỏa cú thứ I)
    Em lui cui ủi xong 1 mặt thò tay lụm miếng giấy mặt kia. Ôi, gấu nhà làm đổ nước trên bàn ướt lem nhem miếng giấy (lần này tới em hỏa cú II). Vừa càm ràm vừa in lại mặt kia, lấy dấu lại nhưng không chuẩn như miếng đầu được, ủi hơi bị lệch tí ti nhưng không sao.
    Tiết mục tiếp theo là em đi ngủ vì kiếm không ra cái gì to to ngâm mạch, mai rảnh lúc nào em lại xào lúc ấy.

14. Супер

Супер Advanced Member

Em thường ngâm mạch bằng acid, chỉ cần bỏ vào khay rồi múc axit tưới lên mạch là bay hết, vừa nhanh, vừa sạch, không phải ngâm.

15. diyampli

diyampli Advanced Member

Em luận mãi câu đầu mà hong hỉu, mãi sau mới hiểu :mrgreen: .Em in decal giá có gấu đổ nước vào cũng vưỡn nhe răng cười :wink:
    Thả nào em thấy bác lâu thế hóa ra bị hỏng phim mạch, thôi muộn rồi bác về ôm gấu đê, em phải làm báo cáo nên online muộn hơn.
    @ Em thấy bác đúng là mặt trời đêm thật :)

16. diyampli

diyampli Advanced Member

Em chào bác Супер. Em cũng làm giống bác mua 1 chai HCL 40% về và 1 chai H2O2 (oxy già công nghiệp) về pha tỉ lệ HCL 3 : 1 H202, mạch thả vào ăn rất nhanh chỉ tội phải bịt mũi và ngồi xuôi chiều gió k Cl2 sinh ra sộc vào mũi thì sặc sụa :mrgreen:
    Có lần đầu làm phù thủy vì cho quá lượng H2O2 mà nó làm bùng 1 phát thằng bé xanh mặt vào :shock:

17. Супер

Супер Advanced Member

Đúng rồi bác, món này em cũng học lóm được rồi thích quá.
    Rất sạch sẽ chỉ tội nó tạo ra khí Clo, phải làm ở nơi thoáng gió.

18. diyampli

diyampli Advanced Member

Còn cái nữa là H2O2 công nghiệp nồng độ cao dễ gây bỏng rát da tay, nên bác phải pha cùng ít nước nữa mà hình như là thành phần 1 H2O2 : 2 HCL : 3 H2O ấy bác ợ.
    Mà cái này ăn thì nhanh nhưng H2O2 dễ bay hơi nên bác phải đãi mạch nhanh tay, nếu ăn kém lại cho thêm H2O2 nhìn thoáng cái thấy mạch ngay :mrgreen:

19. mattroidem

1 HCl + 1 H202 + 4 H20: tỉ lệ này em thấy là ngon nhất. Ăn mòn trong khoảng 1 phút 30 giây.
    Ưu điểm: nhanh, sạch.
    Nhược: nguy hiểm khi thao tác (axit và pha sai tỉ lệ dễ cháy nổ), mỗi lần ngâm mỗi lần pha (để lâu mất tác dụng), dễ làm rỗ đường mạch do ăn mòn quá mạnh.
    Một thời gian em dùng thằng này do lỡ mua HCL và H202 mỗi bình 1L nên phải cố dùng cho hết. Sau khi hết em quay về FeCl3, bỏ vô hộp để đó, khi nào cần ngâm cứ lôi ra, khỏi pha đi pha lại mất công.
    FeCl3 em ngâm cũng khoảng 10 phút là ok, cũng nhờ có 1 thứ tool hỗ trợ. Các bác ngó thử...

Em rung mini này phù hợp với rất nhiều địa hình địa vật ngâm rửa.
    Đây là hình em đang ngâm board pre nè.

20. diyampli

diyampli Advanced Member

Công cụ của bác mà cho ăn mòn mấy cái PCB dầy bịch 2 lớp của em thì có mà 3 tiếng, cái của bọ em ở dưới còn nghót nghét 2 tiếng nữa là :mrgreen:
    http://nd4.upanh.com/b5.s13.d4/b620a62d ... tlapcb.gif

21. mattroidem

Oh, chưa hẳn bác ạ.
    Mạch pre em ngâm mất 20' thôi do phải đảo mặt (mặt dưới ăn nhanh hơn mặt trên).
    Chiến lợi phẩm của em đây

Nếu bác ngâm FeCl3 mà quá lâu như vậy thì bác xem lại tỉ lệ xem. Em dùng tỉ lệ 1 FeCl3 + 2 H2O. Ví dụ 100g FeCl3 + 200ml H2O.
    Em đã ngâm rất nhiều mạch nhưng chưa mạch nào quá thời gian 1 điếu thuốc bác ợ. Thân!

22. minh_nt

minh_nt Advanced Member

Vậy là Sao Kim thua Sao Hỏa của bác rồi....đẹp thật.

23. diyampli

diyampli Advanced Member

Đúng là thua thật roài :mrgreen:

24. aquilion64

aquilion64 Advanced Member

bác ngâm lâu thế, em ngâm chưa cái nào quá 30 phút cả, chắc bác pha loảng quá nước nhiều hơn thuốc rồi :lol:

25. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Phục bác quá,đẹp thật.

Share This Page

Loading...