Lại 1 pre bán dẫn cực hay

Discussion in 'Bán dẫn' started by mimosalq, 22/7/11.

1. garbolino

garbolino Advanced Member

Hờ hờ, tại hồi nhỏ hay coi Tom and Jery nên bị ảnh hưởng, còn chiêu ngửa cổ lên rồi .... thả chùm chìa khoá vào trong bụng nữa cơ, nhưng .... chưa đủ can đảm chơi chiêu đó, để bữa nào say say thử phát coi sao :lol:

2. diyampli

diyampli Advanced Member

Thua cụ roài :lol:

3. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Bác Gà đi thi SUMO về rồi à. Bác nghĩ em pháo để lấy chút kinh nghiệm à, lại nhầm rồi ạ. "mấy con LM317 có nóng khi hoạt động không anh Quang ơi. Nếu nó nóng em nghĩ mấy con tụ nằm gần tản nhiệt của nó tổn thọ mất" câu này em không giám nói ra đâu đề nghị bác diyampli xem lại. Em chỉ mong hơn 30 PCB không gặp điều bất tiện gì.
    Kính hai bác.

4. garbolino

garbolino Advanced Member

Em có nói gì về bác đâu mà bác bẩu em nhầm :idea:

5. lynhan159

lynhan159 Advanced Member

em lại khoái mấy chiêu của anh mới chít chứ lị! mai em mang cà phê lên thẩm âm cái pre của anh nhá :mrgreen: ! thanks

6. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Mạch pre này em không dùng LM317/337 ạ.Mấy con ổn áp ấm ấm thôi nên không ảnh hưởng mấy cái tụ đâu.Mạch nguồn này em đã ráp thử rồi,cực tốt.

7. leminhfsc

leminhfsc Advanced Member

2 con này thì nghe hay vãi Luyện :D em dùng diot fast recovery và kẹp song song mỗi con 2200mf một con 0.1mf thì không thấy ù. Em cũng đang thèm A970BL/C2240BL đây bác ạ

8. diyampli

diyampli Advanced Member

Trước tiên xl bác em nhầm vì đó là bài quote của bác.
    Vào đây em layout cho diễn đàn thôi, còn những kiến thức em biết được em sẽ cố gắng đi trong từng đường mạch vừa là cho mình và vừa cho topic chứ cũng chẳng đc gì đâu mong bác hiểu.
    Nếu bác đặt vào vị trí của em layout cái mạch này lâu rồi và những góp ý cần để em hoàn thiện nó thì em rất cần. Nhưng thực sự những góp ý của bác đôi lúc làm cho em khó hiểu: VD Cho em chém phát quan bác đã có L phải co R chứ, sao L mãi lại không hí end được
    Thà bác nói luôn cho em dễ hiểu để sửa ạ.
    Hoặc như bài post : Em thấy mạch đôi xứng đẹp rồi đấy nhưng đường đi của tín hiệu liệu có ngắn nhất không, có bảo đảm không quá dài ù xì tự kích không nhỉ, thực sự em đọc xong k nghĩ đó là 1 câu góp ý.
    Bác quan tâm đến mạch thì lúc trước khi đặt mạch bác có ý kiến giùm em, đặt xong rồi giờ bác ý kiến nó cũng chẳng có ý nghĩa đâu, em biết k phải là bác k theo topic này.
    Cũng may là mạch chưa lỗi gì cho đến bây giờ, em layout đến đâu em có tính là post để các bác góp ý và tìm giúp em những chỗ em làm sai.
    Cuối cùng em vào đây để diy và muốn đóng góp chút việc để diễn đàn ngày một lớn mạnh, chứ k để "pháo nhau" bác nhé.

9. Pointed

Pointed Advanced Member

Em nghĩ mấy cụ ấy đang nói đến con C10,C7 nằm sát con Q10,Q12 anh ơi :?
    mà cặp C7//C8 và C9//C10 lại nằm đàng sau con Q10 và Q12 aQ ? có lẽ nó phải nằm giữa nguồn và Q10, Q12 chứ ạ?

P/S: thực ra nếu con Q10, Q12 có nóng quá sợ ảnh hưởng thì cho hai con C10,C7 đổi chỗ cho C8,C9 là ổn anh nhỉ :)

10. diyampli

diyampli Advanced Member

Không phải con tụ C10 và C7 đâu bác ạ bác ấy nói đến mạch em layout trước bản này thì có dùng LM317/337 và 2 con này gần tụ nguồn cơ.
    Em nghĩ 2 con C7//C8 và C9//C10 nằm trước con Q10 và Q12 cũng chẳng có gì là xa theo trình tự mạch lắm đâu ạ, vì trước khi nguồn đc lọc bằng mấy anh tụ to và tụ 100nF thì mới phi sang chân Q10 và Q12 với lại 2 cặp tụ này sát Q10 và Q12 rồi. Thế k đẹp hơn sao bác.
    Giờ gạo nấu thành cơm rồi bác mới góp ý cho em thì mụn rồi :mrgreen:

11. diyampli

diyampli Advanced Member

Cần gì phải thế cho lộn mạch lên hả bác :mrgreen: , nó có nóng đến mức như mấy em tản nhiệt của 78XX trong CDP bác k cầm tay đc, mà trong khi đó mấy con tụ nguồn làm việc nó layout sát cạnh chắc nổ lâu rồi. Thì giờ mới là chuyện nhớn :mrgreen:
    P/S: em vừa lật lại thấy bác Quang test em nó k thấy gắn tản nhiệt :shock: hố hố chắc em nó k chạy ở chế độ classA đâu bác Pointed nhỉ :mrgreen:

12. lengkeng

lengkeng Advanced Member

Trên con tụ thường thấy ghi nhiệt độ trên thân nó tới 85 hay 105 độ C, nếu nhiệt độ chịu đựng tới mức ấy thì có sao đâu. Em thấy tụ nổ thường là quá áp hay lộn cực thôi chứ chưa thấy nóng nổ, chỉ thấy nằm gần chổ nóng thì mau khô dầu hơn thôi.

13. diyampli

diyampli Advanced Member

Em thấy mấy cái tụ nguồn của japan thiết kế rất gần mấy cái tản nhiệt mà tàn nhiệt nó nóng đến nỗi k sờ vào đc quá 30s thế mà tụ vẫn chạy ầm ầm :mrgreen:
    Em nghĩ gần chứ chưa dính :mrgreen: nên k có sao đâu. Đơn củ như mấy CDP có tuổi đời chục năm rồi tụ vẫn đẹp chán và vẫn bị lột đồ nếu CD k chạy nữa :lol:

14. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Mấy con ngõ ra BD139/140 chỉ ấm thôi.Cho rằng nó hứng tòan bộ trên các cực C và E VCE=15V với dòng 15ma thì tiêu tán trên mấy con BD này là 0.225W thôi,không hề hấn gì...

15. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Hí có mấy cái board gặp trường hợp giống của các bác , là mạch nguồn máy tính và mạch điều khiển điều hòa , mạch nguồn máy tính nóng cỡ nào thì chắc các bác biết rùi ( trong hình bị vặt của e nó mất đôi tụ rubycon để làm pre :mrgreen: ) , còn mạch khiển điều hòa thì miễn chê , trong đó có 2 con 7812 và 7805. 7805 không nóng mấy vì chỉ điều khiển led và IC khiển , 7812 thì khỏi nói vì nó điều khiển cả con 7805 và một đống rơle quạt , rơle lốc , rơle khởi động từ ( đây là mạch inverter nên có cái này ) , mấy cái motor đảo gió , bảo vệ tải ,.....cộng lại các thứ chắc gần đến ngưỡng 1A của con 7812 này , nếu mà vậy thì con nichicon bên cạnh này nó còn sống k0 nhỉ :mrgreen:

Attached Files:

16. minh_nt

minh_nt Advanced Member

Em khổ là thế này, Em làm mạch regu LM317/337 đưa nguồn từ ngoài vào rồi ạ, nó chỉ giảm trong giới hạn chấp nhận được thôi chứ nói hết hẳn thì em chịu hết cách rồi và em cũng gà nên không suy nghĩ thêm được chiêu nào khác. :)

17. Pointed

Pointed Advanced Member

Em k0 sợ tụ nổ vì nóng anh ơi vì em lắp tụ "dỏm" :mrgreen: , nóng lên chút đỉnh là tự xì hơi qua gioăng cao su rồi, cùng lắm là giảm trị số, không sợ nổ, lắp tụ càng sịn, khả năng nổ càng to :p :lol:

Em thấy anh cũng rất kỹ tính và quan tâm tới vị trí LK trên bo khi thiết kế GM nên hỏi lại vị trí mấy con LK cho chắc thôi, thợ máy lại còn kiêm luôn thuyền trưởng tàu này bảo được là phải được rồi he he 8)

18. tuninh

tuninh Advanced Member

Diyamply có nghề về hóa , thử thí nghiệp phân tích xem mấy con tụ hóa đó khi nóng lên nó biến đổi thế nào đi :lol:

19. diyampli

diyampli Advanced Member

Vâng em đang làm báo cáo khéo lấy chuyên đề này hay đó ạ :lol: , dưng mà sinh viên nên chắc em mua tụ fuseng về thí nghiệm thôi, vừ rẻ lại vừa an toàn nhỡ đâu nó nổ thì tụ "rởm" k ác bằng mấy anh tụ panasonic FC, Nichicon "nhái" nổ mới sợ :lol:
    Nói thế thôi chứ em đang dùng mấy em tụ tháo máy chắc nó nổ thì cũng toa lắm các bác nhể :mrgreen:

20. huyhoanghp96

:lol: Các cụ chỉ được cái nói đúng , bữa nào cụ thử hi sinh con tụ nipon chemi-con hay nichicon muse hay FC hay aevorox max=85* vào nồi nước 100* xem nó có phản ứng jề sảy ra , chớ cho tụ Fuseng nó cho thuốc kịch độc vào tụ thì cũng vui như bị tạt H2SO4 :mrgreen:

21. diyampli

diyampli Advanced Member

Chú lại dọa anh rồi, bọn anh đi thí nghiệm đun quá dung dịch bắn lên tận trần nhà ah. Nhưng chưa bằng mấy con tụ panasonic FC 100uF/63V nhái bán giá hàng xịn của anh, mạch bị tự kích nó nổ mất cả vỏ nhôm bay lên nóc nhà cụ Thuận, xong còn lõi nó cháy như bật lửa gas :shock: . Mà quái sao tụ tháo máy nó nổ toác đầu tụ cơ mà :mrgreen:

22. huyhoanghp96

Hố hố may mà lúc nó chuẩn bị nổ a không thò mặt vào xem chớ k0 khi nó nổ rùi thay vì bắn lên nóc nhà nó bắn vô... :mrgreen: Sao dạo này mình hay nói xui xẻo thía nhẩy :mrgreen: Số anh xui nhẩy , tụ panasonic FC bán giá xịn hẳn hoi mà nổ như vầy, bao giờ mới có máy đo tụ lởm nhể :lol:

23. diyampli

diyampli Advanced Member

Thôi k nói nữa spam quá ah :mrgreen: , giờ ai có tụ gì thì dùng tụ đấy nhưng vụ tản nhiệt nóng đến mức nổ tụ về lí thuyết và test k xảy ra thì chấm và hết ở đây :lol:
    Em là em đang mong mạch cơ :mrgreen:

24. huyhoanghp96

hehe a chuẩn men . Bác nào mờ sợ cháy nổ thì lại bỏ thêm xèng đi mua lá đồng về bọc tụ , dưng mờ thía thì kĩ quá , tản nhiệt công suất hoạt động cũng chỉ có 50-60 độ mờ còn nóng rát tay thì thui chứ mấy con con con này thì sao mờ thía đc :mrgreen:

25. leminhfsc

leminhfsc Advanced Member

của cụ ù có khi do nguyên nhân khác. cụ thử dùng cái tai nghe của điện thoại bàn rồi câu vào output của mạch pre lech mà thấy có tiếng ù thì đích thị là do pre

Share This Page

Loading...