Lại 1 pre bán dẫn cực hay

Discussion in 'Bán dẫn' started by mimosalq, 22/7/11.

1. minh_nt

minh_nt Advanced Member

Hôm qua em đo thử nguồn cũng bị tình trạng như bác menkut 15-0-15 sau nắn còn +-13 , em bỏ con trở 2K2 thay con trimmer 5k vào vặn áp lên xuống đã tay luôn. Bác menkut bỏ trở 2K2 đi thay trimmer vào tha hồ chỉnh ạ..

2. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Không cần gắn tản nhiệt đâu cụ ơi. Hôm trước em chỉnh theo tai, không thèm đo xem bias dòng thế nào. Sờ vào một kênh nóng ran, 1 bên lạnh tanh.
    Em dí đồng hồ vào đo thì ôi trời, kênh trái của em điện áp 2 đầu trở 10R là 700mV quá lớn so với 150mV được thiết kế. May mà nó không tèo 2 con BD139/140 đó.
    Sau em chỉnh lại xuống 150mV theo thiết kế thì mấy con BD này chạy mát lắm :D

3. diyampli

diyampli Advanced Member

Hehe mắt hoa em in nhầm, các bác lắp sau nhớ chú ý tín hiệu ra bên kênh L GND là out và OUT là GND hộ em nhé. Mong các bác thông cảm :mrgreen:

4. touch3G

touch3G Advanced Member

Mấy con BD139 và BD140 nếu chỉnh bias 15 mA (150 mV 2 đầu trở 10R) thì không nóng bác ạ. Nhưng theo mình nên có tản nhiệt thì an toàn hơn. Tản nhiệt nhỏ có đầy ngoài Nhật tảo bác ah.

5. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Hi các cụ thông cảm cho cụ DIY , cái kí hiệu nầy nhiều lúc em cũng còn bị nhằm .Các cụ cứ sài thử Sbin thì biết ngay em nó :mrgreen:

6. mengkut

mengkut Advanced Member

Bo em hàn xong hết rồi, chỉ còn 4 con "sò" này thôi. Tối qua ngồi cả buổi mà chẳng làm được gì, nửa muốn cưa miếng nhôm làm cánh cho nó mà lười, nửa muốn hàn vô luôn mà sợ nó sốt, chao ôi! Còn thiếu cái volume ALP cực xịn nữa.

7. espadon_vn

Cụ cứ hàn vào nghe thôi cụ ơi. HN cũng đang rất nóng (~35*) nhưng em bật nghe cả giờ cũng chỉ hơi ấm ấm trong điều kiện ko gắn tản nhiệt...

8. touch3G

touch3G Advanced Member

May quá mình không bị lỗi này vì hàn con domino che mất chữ GND, OUT nên mỗi lần cắm rút phải lật bo lên xem để cắm cho đúng.

9. diyampli

diyampli Advanced Member

Thôi em vẽ có tản nhiệt các cụ cứ gắn vào cho đẹp đội hình :lol: mà lại mát phe :mrgreen:

10. espadon_vn

Bác vẽ khưng quên không để lỗ hàn cái chân cho nó chắc => em sợ rằng gắn vào nó nặng và tính em lại cứ hay mở ra sờ sờ nắn nắn thì dễ đụng vào làm nó nghiêng ngả lắm. Chẳng mấy mà lại gãy hết cả chân :))

11. diyampli

diyampli Advanced Member

Có đó nhưng em nghĩ để nó thế cho đường mạch sau con trans đc thoải mái, với lại con trans này nhét con ốc 3mm vào lỗ của nó rất dễ mẻ cạnh chạm ra lưng nó thì hay :lol:
    Em bị rồi nên rút kinh nghiệm thôi :mrgreen:

12. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Bác Quang ơi giờ này em còn kịp chuyến tàu pre cực hay không ah thì bác cho em xin 1 suất vé với :D

13. ngvquoc

ngvquoc Advanced Member

Chiều nay đóng điện nhưng mà ............. :( :( :( :( :(

Tình hình là áp ngõ ra +/- 14.2 V rất đều. Chỉnh biến trở để áp 150mv nhưng mà cả 2 kênh không kênh nào cất tiếng hót cả. Các B139 và B150 hơi ấm ấm.
    Giờ kiểm tra thế nào các bác ơi. Các bác hướng dẫn mai chiến tiếp. Giờ hoa cả mắt hết biết thế nào đúng sai rồi. Mới ráp xong mini Leach mà tình hình này nên cũng chưa dám đóng điện luôn.

Chờ ngày đẹp trời mới dám đóng điện Leach

14. minh_nt

minh_nt Advanced Member

Bác kiểm tra tổng thể xem có sai chỗ nào ko? Em ráp xong hót có 1 kênh R còn kênh L bị sai kí hiệu nên ko hót em đã sửa lại hót rồi.

15. ngvquoc

ngvquoc Advanced Member

Nằm cả đêm không ngủ vì em nó. Sáng sớm ra quyết định kiểm tra lại thì phát hiện các Jack RCA mất tín hiệu Ground nên không hát. Trong khi kênh L thì lắp như board nên cũng bị nhầm ngõ ra nối đất luôn. Sau khi sửa lại thì hát được kênh R nhưng mà có tiếng nổ lụp bụp. Đem tổng thể qua nhờ anh Quang nhìn thì không sai gì cả. Quyết định trưa nay đi mua các RCA mới và mua luôn volume xịn cho em nó. Nói chung tình hình là mạch làm đúng hết chỉ có RCA và volume đổi hàng xịn nữa là đóng hộp cho em nó

16. tiennv3

tiennv3 Advanced Member

Gửi luôn về chỗ em cho tiện bác ạ :D

17. dmllinh

dmllinh Advanced Member

các bác cho em hỏi pre lắp volum rùi, pow cũng có volum thì khi ghép tín hiệu có ảnh hưởng gì không vậy?

18. lynhan159

lynhan159 Advanced Member

volume gắn vô power hơi giảm chất lượng âm thanh 1 tí nhưng mang vác đi đóng phim và DIY dễ dàng hơn , đỡ bùm chéo loa hơn và nếu nguồn phát hót hay hơn cái pre thì chơi trực tiếp với pow nghe phê hơn :D . chúc vui

19. Wanderer Cowboy

Wanderer Cowboy Advanced Member

PCB Pre gần có chưa bác ơi? Em mong được ngắm PCB quá :mrgreen:

20. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Có đủ hết rồi ạ,chờ nhận thôi. :D

21. kirato

kirato Advanced Member

báo cáo rề đã hoàn chỉnh không ù xì, nghe thôi rùi lượm ơi. :lol:
    À em lắp đúng theo mạch là chạy ngay,không sai gì đâu.kênh trái đường ra in cũng không sai đâu.

Attached Files:

22. Baoanh_Hue

Baoanh_Hue Advanced Member

Bác Kirato đúng là mát tay, chúc mừng bác :D

23. minh_nt

minh_nt Advanced Member

Nếu ký hiệu trên PCB của bác ko sai thì em dám cá là bác đặt PCB riêng mới không bị sai như em..... :cry: .

24. kirato

kirato Advanced Member

gớm làm có vài chai lại tỉnh hổng biết nữa :mrgreen: ,sau khi về nhà hổng có gì chơi thji2 lôi rề kiểm tra lại thì lại là thế này: em kiểm tra đo đạc trên một nguồn tín hiệu thì rút ra cắm vào thì 2 kênh hót, nhưng chạy cả 2 kênh liền lúc thì kênh L hót bình thường còn kênh R thì ù dể sợ luôn, em đảo dây kênh R như bác nói thì hót luôn cả 2 kênh.cám ơn bác nhiều nha, vậy là bo in ngược phần tín hiệu kênh R các bác lắp sau chú ý nha !!!!!!

25. mengkut

mengkut Advanced Member

Cụ kirato gắn choke ở ngay khúc nào vậy, trước hay sau ổn áp? tháo choke ra tiếng có thay đổi không?
    Em xài nguồn 19,5vAC ổn ra xấp xỉ 15v, hôm qua chỉnh dòng 1 bên L thì ok, sò ấm, còn bên R chỉnh xong sau 5 phút mất dòng luôn, sò không hoạt động, không biết bị hở chỗ nào.

Share This Page

Loading...