Lại là lọc nguồn.

Discussion in 'Phụ kiện' started by subaruil, 12/9/21.

1. subaruil

subaruil Advanced Member

Các Bác xem cấu trúc bộ lọc nguồn này có ok ko ?
    Heavy Duty 20A Bộ lọc nguồn EMI Bộ lọc tiếng ồn Bộ khử nhiễu 220V 110VAC cho âm thanh DAC Tiền khuếch đại Bộ khuếch đại công suất Ống khuếch đại AMP
    Được lắp ráp hoàn chỉnh, lên đến 9 cuộn cảm để làm trơn dòng điện

Bộ tự làm của bộ lọc / bộ lọc điện EMI, Nó có thể được kết nối loạt tại cuộn dây chính của máy biến áp nguồn, Bộ lọc nguồn EMS có thể loại bỏ tiếng ồn và mở rộng giai đoạn âm thanh, đồng thời tái tạo nhiều chi tiết hơn. Nó phù hợp với các thiết bị âm thanh bao gồm DAC, Pre-ampli, Headphone Amplifier, Power ampli, v.v.

Bộ lọc nguồn công suất cao 20A được thiết kế cho Satons, UBS, biến tần, v.v. sẽ tạo ra một số lượng lớn dòng điện hài. Các bộ lọc như vậy yêu cầu sử dụng bộ lọc công suất hoạt động APF. APF có thể lọc dòng điện hài thứ 2 ~ 50.

Nguyên lý: Bộ lọc nguồn là mạng hai chiều thụ động. Nó có một nguồn điện ở một đầu và một tải ở đầu kia. Mạch bên trong của bộ lọc nguồn, nguyên lý của bộ lọc nguồn là mạng thích ứng trở kháng: sự thích ứng trở kháng ở các phía đầu vào và đầu ra của bộ lọc nguồn và phía nguồn và tải thì hiệu quả suy giảm của nhiễu điện từ!

Dòng điện của bộ lọc nguồn 20A này cao tới 4400W (AC220V), và nó hoạt động ở 2500W ~ 3000W trong thời gian dài. Đường kính của cuộn dây chế độ điện là 1,4MM và chiều cao là 31MM. Dòng điện tối đa 20A, bảng PCB FR4 chất lượng 1,6mm hai mặt.

Sự chỉ rõ:

Điện áp: AC 0V ~ 230V
    Hiện tại: 20A
    Kích thước: 35MM (W) X148MM (D) X35MM (H)

Attached Files:

2. subaruil

subaruil Advanced Member

Bác nào hiểu biết về cấu trúc lọc điện cho e tí rewiew xem có nên mua ko ạ ?

Nguyễn ngọc luân likes this.
  3. huylam2ab

huylam2ab Advanced Member

Lọc này ship về thì tổng chi phí cho một board là nhiêu vậy bác?

Last edited: 13/9/21
  4. subaruil

subaruil Advanced Member

Thấy giá nó báo 380k ko mất phí ship, đang sale 20%. Hết sale nó khoảng 480k Bác ạ

5. subaruil

subaruil Advanced Member

Mua 1 cái thì ko đủ mức để banggood cho ship cod, có Bác nào Mua cùng e ko, ở gần gần chút cho dễ. E ở Hà Đông. Nó còn cộng thêm phí j đó thì e chưa rõ vì cũng mua lần đầu, nhưng e sẽ chụp màn hình, hết bn chia đôi. Bác nào có hiểu biết về lọc cho e xin tí rewiew về cấu trúc lọc này với.

6. huylam2ab

huylam2ab Advanced Member

Bác nào am hiểu vào phân tích giúp bác chủ với! nếu có thông tin tốt em xin ké bác @subaruil

7. phuongaudio

phuongaudio Advanced Member

Việc đánh giá có lẽ các bác nên nhờ bác @AudioNga

Last edited: 13/9/21
  8. subaruil

subaruil Advanced Member

Chờ rewiew chắc covid nó cũng chết hết rồi. Bác máu thì cùng làm chuột Bạch, e nghĩ kiểu j nó cũng đáng tiền hơn mấy con lọc bãi đóng hộp bí hiểm thế thôi, ruột bên trong chả có j (2 cái kẹo tròn, 1 2 cái kẹo vuông và 1 cuộn cảm ). Lọc mà ngon là đem BACL cân đồng nát hết luôn.

9. AudioNga

AudioNga Shop

Cám ơn bác đã tín nhiệm. Đầu tiên phải nói rằng em chỉ nhận định về kỹ thuật thôi, còn mọi yếu tố liên quan đến “chất âm” thì em chịu. Tiếp theo là việc đánh giá một thiết bị qua ảnh chụp là ko chuẩn, cần có sơ đồ mạch và thông số linh kiện. Cuối cùng là, chuẩn nhất thì phải đem đo :)

Tuy nhiên, với giá tiền vài trăm k thì cũng ko quá đáng để trải nghiệm. Mạch lọc này nhìn qua có vẻ gấu (do hàng cuộn cảm bắt mắt) nhưng điểm danh số linh kiện trên mạch thì em đoán là cấu trúc thì cũng cơ bản thôi: N và L đi vào có 2 tụ cúc áo hoặc varistor dập đất, xong đi qua hàng 4 cuộn cảm lọc nhiễu (4 cuộn này nhìn đẹp vậy chứ cũng ko có gì ghê ngớm), tiếp theo là tụ xanh nối giữa L-N, rồi đi qua cuộn common-mode dạng xuyến, thêm một tụ vàng nối L-N nữa, và cuối cùng là 2 tụ/varistor dập đất. Nói chung cấu trúc như vậy là lọc cũng cẩn thận; nhưng tính năng lọc phụ thuộc nhiều vào tham số và phẩm chất linh kiện, ko phán bừa đc. Em có đôi dòng như vậy, các bác tham khảo ạ.

Cheers

10. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Theo em mua cái này chi cho tốn xèng, để tiền mua con mực khô mấy lon bia ngồi lai rai cảm âm có vẻ thú vị hơn.
    Em dùng mấy cái cdp mà phần nguồn có phần lọc này việc đầu tiên là mở ra đấu tắt bỏ qua cho nó mộc mạc - ý kiến cá nhân thôi các bác nhé...Chúc cả nhà zui.

11. snel

snel Advanced Member

Em không thấy mạch lọc nguồn AC này dùng điện trở 2.2 M ôm nối chân N và chân L cho đầu vào. Cụ AudioNga cho em hỏi là điện trở 2.2M ôm khi được đặt ở đầu vào của chân N và chân L của mạch lọc nguồn AC có tác dụng gì ạ??
    Một số cục lọc nguồn AC công nghiệp của TDK thì em thấy thường dùng 2 điện trở than 2.2 M ôm cho cả đầu vào và đầu ra.

12. AudioNga

AudioNga Shop

Câu hỏi của bác khá thú vị. Em chưa từng chú ý con trở đó nên ko sure 100%. Tuy nhiên, có thể đoán 90% là nó tạo đường xả cho các tụ bắc cầu giữa L và N. Các tụ này thường là tụ phim, khả năng cách điện cao nên tgian tự phóng có thể rất lâu. Giả thiết nếu rút nguồn thiết bị xong, sờ vào phích cắm mà bị giật thì hơi... thốn, dù ko chết.

13. Ngô hữu nam

Ngô hữu nam New Member

Em mới vào forum nên gà
    Con logitech z607 của e bị cháy bo nguồn 15v. H em nên thay bo nguồn nào thì được. Cần ít nhất 15v 6A. Mà adapter TQ thì chắc kém lắm

14. subaruil

subaruil Advanced Member

Bạn nên có trách nhiệm với cmt của mình, đừng quăng bừa vài chữ cho đủ chỉ tiêu. Các cụ xưa nói " biết thì thưa thốt, không biết dựa cột mà nghe "

15. pdthang

pdthang Advanced Member

Trước mình có mua 1 cục lọc như vậy ở Lazada, minh đo độ nhiễu qua lọc này thấy báo ở múc nhiễu cho phép, còn nghe hay hơn hay khg hay hơn khi chưa qua lọc thì mình chịu.

16. MQC

MQC Advanced Member

Cụ mua đi, em chuột bạch cùng bác.

17. subaruil

subaruil Advanced Member

Vậy e mua 2 cái hết bn chi phí e chụp lại rồi chia đôi nhé !

Nguyễn ngọc luân and MQC like this.
  18. MQC

MQC Advanced Member

OK bác, em PM bác nhé

19. nguyentuansuu

nguyentuansuu Advanced Member

Các cụ cho em hỏi e đang dùng cho dàn âm thanh cục lọc 3 pha,(như trong hình) thì dây lạnh đấu vào cọc nào ạ.R,S hay T .thanh các cụ

Attached Files:

20. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Cục 3 pha này ngon đó bác đấu vô hai cọc ngoài t2 s2 nếu cảm thấy âm thanh ko bị bó thì em nó đã hợp nhau còn như nó bị choé tiếng thì bác trích điểm giữa dùng một tầng lọc thôi. nếu vẫn bị bó - choé thì giảm điện dung 4 con tụ nối các pha. Nếu bị giảm bass quá thì gỡ bớt số vòng dây cả hai vế, nếu vẫn chưa vừa ý thì bỏ nó ra cho bọn trẻ nghịch chơi vì bó chân rồi.

21. nguyentuansuu

nguyentuansuu Advanced Member

Em tháo nắp ra thì thé này

Attached Files:

Share This Page

Loading...