Lựa chọn cấu hình chơi nhạc DSD

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by htp2004, 20/7/23.

1. htp2004

htp2004 Advanced Member

Dạo này em lại quan tâm đến chất lượng file DSD mà trước kia em cũng đã sử dụng một thời gian, giờ nhớ lại cảm giác thấy nâng nâng khi nghe nhạc DSD trình diễn không gian rất rộng mở chi tiết đến từng nốt nhạc,không bị dính thật cảm giác không tả được. Trước em có dùng cấu hình từ PC phát DSD cần một cấu hình khá như ram và cpu mạnh một chút. Trước em có dùng DAC tàu nghe cũng đã khác biệt khá nhiều so với LOSSLESS rồi.
    Em xin các bác cho ý kiến nên chọn con DAC tầm bao nhiêu (tầm trung) là phù hợp để chơi DSD thời gian này ạ. Và xin tư vấn cấu hình như thế nào để tối ưu ạ. Xin chân thành cảm ơn.

Em xin trích dẫn nguồn trên mạng.
    • Direct Stream Digital (DSD) là nhãn hiệu của Sony và Philips được sử dụng trong hệ thống tái tạo tín hiệu âm thanh kỹ thuật số được sử dụng cho Super Audio CD.
    • Đọc thêm: Âm thanh PCM
    • DSD sử dụng 1 bit thông tin và có tốc độ lấy mẫu là 2,8 triệu lần mỗi giây, gấp 64 lần tốc độ của CD. DSD tiêu chuẩn đôi khi được gọi là DSD64 (2,8224 MHz) vì lý do này, với các phiên bản tốc độ gấp đôi, gấp bốn và gấp tám lần được gọi là DSD128 (5,6448 MHz) và DSD256 (11,2 MHz), DSD512 (22,5792 MHz).
    • Âm thanh DSD có 2 định dạng để lưu trữ là DSF và DFF. DSF có khả năng lưu trữ nhiều siêu dữ liệu hơn cho bản nhạc, trong khi DFF không có khả năng này.
    • Ưu điểm và nhược điểm của DSD là gì
    • DSD có chất lượng tốt hơn PCM vì DSD có mức tần số lấy mẫu rất cao, chỉ cần sử dụng các bộ lọc đơn giản ở tần số thấp, ít méo tiếng hơn so với nguyên bản.
    • DSD cũng có những hạn chế của nó. Tất cả những thứ được yêu cầu sau khi ghi như cân bằng, chỉnh sửa, kiểm soát dải động và thêm hồi âm thường liên quan đến luồng DSD được chuyển đổi thành PCM để thực hiện xử lý và sau đó chuyển trở lại. Bạn có thể bắt gặp thuật ngữ DXD trên bản ghi âm. Đây là nơi tín hiệu DSD gốc đã được chuyển đổi thành PCM 24-bit/352kHz và được xử lý xuyên suốt ở dạng đó. Mặc dù tên (cố ý hay không) nghe giống như DSD, nhưng nó chỉ đơn giản là PCM có độ phân giải rất cao.
    • DSD cũng gặp vấn đề với mức nhiễu cao so với PCM. Kỹ thuật xử lý thông minh cho phép các kỹ sư tối ưu hóa hiệu suất và dải động trong vùng âm thanh.
    • Làm thế nào để chơi DSD?
    • Giải pháp là sử dụng Bộ chuyển đổi kỹ thuật số sang tương tự (DAC) bên ngoài. DAC có thể xử lý tốc độ mẫu cao được sử dụng ở định dạng DSD, có thể dễ dàng kết nối với máy tính của bạn qua USB.
    • Bên cạnh đó, bộ khuếch đại và bộ thu có khả năng phát âm thanh độ phân giải cao, bao gồm cả DSD! Chúng được tích hợp DAC chất lượng cao. Giờ đây, bạn chỉ cần phần mềm phù hợp có khả năng phát âm thanh DSD bằng DoP. Có khá ít chương trình như Audirvana cho Mac, Foobar2000 và Teac HR Audio Player cho Windows. JRiver và HQPlayer có sẵn cho Windows và Mac.
    • Tôi muốn nhấn mạnh rằng DSD không quyết định tất cả chất lượng của một bản thu, một bản thu tốt phụ thuộc rất nhiều và chủ yếu vào kỹ thuật của người kỹ sư thu âm.

2. mtbc

mtbc Advanced Member

Thấy nâng nâng là thấy sao bác?

3. BocuDoanh

BocuDoanh Approved Member

Bác soi kỹ quá, em nghĩ là bác chủ bị nhầm lẫn giữa l và n. Chắc là ý bác chủ muốn viết là lâng lâng thôi mà

4. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Từ suy nghĩ sang chữ viết đôi khi cái bộ “DAC mềm “nó bị ảnh hưởng ngôn ngữ địa phương. Lâu ko viết đôi khi có chữ em ko biết viết lun.Em nhớ rõ ngày bé cô giáo dạy “khuyêch” nhưng bây giờ mới biết viết khuếch là đúng nhưng cứ viết tới là nó ngập ngừng- chán. Quê em hay nhầm “lên “và “nên”. VTV còn nhầm lẫn hằng ngày và hàng ngày đó sao.

5. htp2004

htp2004 Advanced Member

Cảm ơn bác đã nhắc nhở chắc em nhầm đó có cách nào sửa lại không bác

6. mtbc

mtbc Advanced Member

Em tưởng nâng là tiếng bị nâng lên, ảo đi, không thực lắm - hình như bản ghi bị chỉnh loudness quá đà.

Em cũng thấy DSD file xịn nghe ra có vẻ thật hơn dù âm lượng nhỏ hơn.

Ngộ nữa là file PCM qua HQPlayer convert sang DSD nghe vẫn thích hơn.

Hình như sau 24h là không sửa được post phải không bác @tranman?

Last edited: 20/7/23
  7. tranman

tranman Moderator

Theo mình biết là diễn đàn đang cài đặt khóa bài viết sau một thời gian đăng tin, thời gian cụ thể thì phải hỏi lại IT kỹ thuật.

htp2004 likes this.
  8. htp2004

htp2004 Advanced Member

Dạ em cảm ơn bác chủ ạ. Mong là sẽ sửa được.

Chắc giờ này cũng có ít người dùng DSD . Không biết có cao nhân nào đã có kinh nghiệm chơi DSD chưa tư vấn cách set up thế nào cho tối ưu ạ.

9. 0985468366

0985468366 Advanced Member

E băn khoăn về nguồn nhạc có chuẩn không ạ. Hic

10. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

https://www.nativedsd.com/
    bạn có thể thử vài sample từ trang này, mình thấy chất lượng rất tốt. Các trang lớn nước ngoài, họ sẽ ghi rất rõ source DSD của họ tạo ra từ cách nào.

Share This Page

Loading...