Làm buffer đèn theo sơ đồ X10-D...

Discussion in 'Đèn điện tử' started by mattroidem, 30/10/12.

1. mattroidem

mattroidem Advanced Member

Tập tành bước chân vào con đường đèn đóm, em bắt đầu với loại bóng siêu bèo là 6H1P (tương đương với ECC88).
    Tìm kiếm 1 hồi em rất ưng ý với sơ đồ mạch của sản phẩm buffer X10-D.

Sơ đồ rất đơn giản.

Nguồn cấp cho toàn mạch chỉ cần đầu vào AC 12V dùng cho cả đốt tim và được nắn nhân áp 4 lần để có áp khoảng +/- 30V cho mạch hoạt động.
    Tiếp tục tìm kiếm thì gặp được 1 bác ở Đài Loan đã diy và chia sẻ cả pcb, em lụm liền. http://gc.digitw.com/new_page_24.htm

Tất cả đã có nên là ủi pcb rồi lúi húi hàn xì em cũng ra cái buffer để nghe thử xem sao.

Nhận xét sơ qua mạch test thì đầu tiên là ... "mừng" vì nó kêu các bác ạ. Pcb được thiết kế rất tốt, không có ù xì gì cả dù mạch đang vứt lung tung.
    Âm thanh được nhúng thêm vị đèn nghe có vẻ giàu nhạc tính hơn, cảm giác như âm nhạc được "analog hóa". Đọc qua một số review về X10-D em thấy nó chiếm được cảm tình tốt của nhiều người, em cũng vậy.

Diy món này chi phí rất rẻ nhưng cho chúng ta một cảm nhận mới lạ về âm thanh. Cũng không can thiệp gì vào hệ thống đang có sẵn, không thích thì rút bụp phát là xong, vậy nên em tạo thread này hòng rủ rê anh em diy chơi cho vui.
    Bác nào muốn cải tiến từ buffer thành pre luôn cũng được, thay con trở hồi tiếp từ 1k5 thành 18k để nâng gain lên 3 lần, và thay tụ 220p thành tụ 18p.
    Linh kiện em lắp toàn hàng cùi bắp mua mua từ chợ mà đã cảm thấy quá phê so với tầm tiền, bác nào có đồ úp đẹt bằng linh kiện xịn chắc phê hơn nhiều
    (còn tiếp)...

Tags:
  2. Hoaibo

Hoaibo Advanced Member

Bác cho e hỏi cái này 1 bo cho cả 2 kênh hay là chỉ cho 1 kênh thôi

3. mattroidem

Một board 2 kênh bác ạ.
    Hai board là 4 kênh :lol:

4. vuhoa155

vuhoa155 Advanced Member

Em đang lót dép hóng bác tiếp đây ạ.

Mong các bác khác vào nhận xét thêm cái buffer này để anh em có thêm niềm tin diy em này. Trong thời buổi kinh tế khó khăn này mà làm cái này là hợp nhất :D .

Thank bác mattroidem.

@Bác mattroidem: Nếu được bác có thể giúp em một bộ bo không ạ?

5. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Cảm ơn bác nhé
    Kinh nghiệm của bác rất hay .Mình đã chạy đèn chân mềm với B+ =60 VDC , không nhân áp .cái mạch nhân áp Solid này khá hay .Bác mua các con 2SC33725 2CS 32725 ở đâu vậy ? Hoặc bác thay chúng bằn cặp nào , cho tôi biết tên với ? Chân B- kia bác để treo đúng không ? Nhân thể 6H1П không tương đương hoàn toàn ECC88 đâu , dù thay vào ăn ngay .ECC88 đưa vào tiếng sẽ tốt hơn nếu nguồn cao áp 48 VDC vững bác ạ .Bác muốn tưong tương ECC88 , đèn Nga , bác thay 6H23П (EB) bác ạ

6. mattroidem

À, là do em lấy cái hình sơ đồ kia cho tiện. Chứ mạch nhân áp em sử dụng A42/A92 ạ.

Cảm ơn bác "bacuc", có điều kiện em sẽ kiếm các loại tube khác để thử. Hiện tại trong tay em chỉ có duy nhất 1 loại bóng 6H1P thôi và cũng là lần đầu tiên em làm tube nên mong các bác gần xa chỉ bảo để mọi người cùng diy x10-d có được 1 đồ chơi thật hay, thật rẻ ạ.
    Cái bóng 6H1P này em còn thấy diy được headamp nữa ạ. Mạch lai với fet, dùng làm pre amp cũng được, hôm khác có dịp em lại rủ các bác diy món đó.

7. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Mua 2 con này ngoài chợ dễ không bác ? Bác dùng đúng tên vậy luôn à ?

8. mattroidem

2 con này rất thông dụng đó bác, mua phát có liền.

9. mattroidem

Em lụm layout sẵn về giặt là thôi ạ. Bác tập giặt pcb đi, rất thuận tiện trong nhiều trường hợp, nhất là diy.

10. Wildhorse

Wildhorse Advanced Member

úi, nhìn sơ đồ thì nhà em cũng có đủ các thứ cần. bác chủ cho em hỏi chút cài ni dùng cục xạc cho máy tính xách tay (18.5 V, 4,7A) có được không, em sẽ nắn lọc để đc điện áp mong muốn nhưng lăn tăng dùng nguồn đó có ổn không.

11. vuhoa155

vuhoa155 Advanced Member

Vâng, tại em không thấy file giặt là đâu cả. Bác up cụ thể luôn được không ạ?
    Tiện đây em xin hỏi luôn ạ, nếu em dùng mạch ổn áp HQ shunt của bác QH cấp áp ±30V được không ạ?

Thank các bác.

12. audiofind

audiofind Advanced Member

Trước đây em có thấy sieuthiav bán bỏad mạch này! Làm thử rồi nhốt chung với TDA7294 cũng thấy hay hay.

13. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Mạch này trước đây em có làm và cải biên chút để kéo em tai nghe HPM 77 của sony, phone này thêm mạch này kéo khá làm em vừa ý. Khi đó em chưa kiếm đc layout nên làm xấu quá, với lại làm đứt 1 bên tai nghe nên phá ra đặng làm đẹp rồi may áo cho em nó nhưng chưa có thời gian, dịp này xem cải biên lại mới được :D Lúc trước em nâng lên cao áp nghe khá phê , lúc đầu cũng sài 6H1-EB , sau biến đổi tí cắm 12AU7 vào nghe nhạc trữ tình ngủ quên luôn (nên hồi đó em phải lắp thêm cái relay time :mrgreen: ). Bác nào khó ngủ cứ làm em này kéo headphone là đẹp :D
    P/s : bác nào có tai HPM 77 SONY thì pm cho em với nhé. Thanks các bác :D

14. loa_rach

loa_rach Advanced Member

Con này em cũng đã dùng rồi, board mua tại STAV, linh kiện ở đó cũng có đủ (trừ cặp tube). Em thấy tiếng cũng không có gì đặc sắc cả. Được cái mạch dễ lắp ráp và đỡ phải tìm cái biến áp cho tube. Nhược điểm là khi cắm tube vào điện áp +- không còn đối xứng nữa. Hic... :lol:

15. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Bác nâng áp lên thử xem , em nâng áp lên vừa ý em lắm :D

16. thjremy

thjremy Approved Member

Cái này câu vào nguồn hã bác, tổng cộng có 2 nguồn à! em còn gà đèn!:))

Attached Files:

17. audiofind

audiofind Advanced Member

Nguồn là chỗ 12V AC đó bác.

18. loa_rach

loa_rach Advanced Member

Ý bác là nâng áp 12VAC lên cao nữa à? Bác đang dùng nguồn bao nhiêu?
    Thanks bác.

19. thjremy

thjremy Approved Member

ok cám ơn bác!

20. lenamit

lenamit Advanced Member

Bác chủ up mạch trên khá hay , đơn giản lắp dễ thành công mạch này mình lắp rồi , lắp đệm pow solid nghe có mùi đèn khá hay nếu có đúng đèn 6DJ8 .
    Khi lắp chú ý mấy chi tiết sau :
    * dùng đèn nhà nghèo 6N1p thì phải dùng nguồn có dòng lớn hơn (như bác bacuc khuyên dùng bóng 6h23 khá hơn hẵn) . áp nung ff cho hai đèn 6H1p những 1,2 A theo lý thuyết thực tế cần 3A tránh sụt áp .
    Như mạch trên tăng lên 15V AC nghe khá hơn hẵn tuy nhiên nếu dùng bóng nhà nghèo 6H1p cần quan tâm nguồn nung tim nắn qua diode bán kỳ diode này dòng chịu khoảng 5A và R1 cũng có trị số lớn hơn lớn hơn . ( nếu dùng ỗn áp 7812 quan tâm giải nhiệt và các thông số cho phép)
    tụ lọc nguồn nếu dùng AC 15v mạch nhân 4 chỉ cần thay C2 , C4 .C6 ,C8 cùng trị số áp 50v , C3 và C7 470mf 50v
    Các transistor pnp TR 1 ,2, 3, 4 làm nhiệm vụ ỗn và lọc nguồn . Imax ube và dòng chịu thấp nên không gay gắt lắm khi thay thế tương đương bất kì .
    mạch nfb R206 , C220 có thể điều chỉnh nhằm xác hệ số khuyếch đại (gain) tùy tai và phù hợp hệ thống đang có .
    Mạch đơn giản dễ làm nghe chi tiết khá
    Cám ơn bác chủ .

21. mattroidem

Mạch này dùng nguồn AC bác ạ (cần dao động để nắn nhân áp). Nguồn máy tính là nguồn DC nên ko dùng trong mạch này được.

File layout em đính kèm phía dưới.
    Bố trí linh kiện
    Bác dùng nguồn nào cấp cho mạch cũng được, nghe em huyhoang96 nói cấp áp cao hơn nghe còn đã hơn kìa bác.

Áp +/- trong mạch của em cực kỳ cân nhau.

Cám ơn bác. Bác tổng hợp đầy đủ quá.
    Nguồn cho mạch như em đang dùng 6H1P thì chỉ ăn dòng 600mA, vì nung tim mắc nối tiếp (12V-600mA). Nên có thể dùng nguồn AC 12V/1A = 12W (công suất thực) là cũng đủ, chắc cú thì kiếm cục 15, 20W là được rồi ạ.
    Tụ tăng lên 50V cho an toàn. Diode bán kỳ nên dùng diode xung, và nhớ quan tâm đến giải nhiệt cho linh kiện.

Attached Files:

22. 2988

2988 Advanced Member

Em làm cái này theo mạch của STAV, chạy bóng 6dj8, nghe cũng tạm. Mấy bác bạn em gọi nó là cái Máy bơm!! (vì cái vỏ đúng là của máy bơm :mrgreen: )

Attached Files:

23. lenamit

lenamit Advanced Member

Bác làm nhìn lạ ,dễ thương wá đi haha!

Mạch này mình làm 6DJ8 thả vào cái pow , biến nó thành Hybrid nung tim 6v3 dc còn nguồn nuôi + - lấy từ pow xuống cho khỏe

nongdanfo likes this.
  24. regular

regular Advanced Member

Thả váo mấy cái Gain clone tiện bác nhỉ? :lol:

25. Hoaibo

Hoaibo Advanced Member

Bác chủ cho hỏi mạch này chỉ dùng biến áp 0-12v thôi nhỉ không phải dùng nguồn đôi?

Share This Page

Loading...