Làm buffer đèn theo sơ đồ X10-D...

Discussion in 'Đèn điện tử' started by mattroidem, 30/10/12.

1. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Bác nào thừa PCB để lại cho em 1 cái với, tập tành nghịch ngợm tý :D

2. khovingheo

khovingheo Approved Member

Xin các bác chỉ giáo em chút.em mua chọn bộ kit mạch X-10d này bên stav.trên mạch phần tụ nối tầng co ghi là wima 0,22uf 250v nhưng mấy em bán hàng k đưa cho loại này mà lại đưa cho 4 con tụ ero 0,22uf 63v vậy.em k biết là 4con tụ ero này có tác dụng gì.hay để mắc nối tiếp thay thế con wima 0,22uf 250v kia.em hỏi xxx tí.
    P/s còn 2 con tụ xanh 224 nữa mạch thì có nhưng bên stav k bán.loại tụ này tác dụng gì và có cần lắp ko ạ.em xxx hỏi hơi nhiều các bác thông cảm

3. fish2k7

fish2k7 Advanced Member

0.22uF/63v xài nối tầng cho mạch này là được rồi, 4 tụ này ảnh hưởng đến âm thanh nhiều. Còn tụ 224 = 0.22uF, bác xài con 0.22uF/63v là được.

4. khovingheo

khovingheo Approved Member

Em đã lắp 4 con tụ này vào rồi.nhưng mà ko kêu anh ạ.em dùng bóng 6h1 của nga.đã thử thay bóng nhưng cũng k đc.k biết có phải do phần tụ không đúng không

5. daothai90

daothai90 Advanced Member

Bạn đang ở đâu? Nếu ở HN liện hệ với mình mình giúp. CÒn ở xa thì chụp ảnh lên thì mới chỉ đc chứ
    Số ĐT 091 817 6865

6. hoanganhphan

hoanganhphan Advanced Member

Cám ơn bac mattroidem vì đã chia sẻ cho AE 1topic bổ ich. Cám ơn bac daothai90 đã giup đỡ ,hứơng dẫn nhiệt tình hết mình với những ngừơi mới bứơc chân vào con đường đèn đóm như mình. Chuc cac bac sức khoẻ dồi dào để AE đc nhờ vả ạ.

7. phamdong1988

phamdong1988 Approved Member

chào các bác, em cũng lắp mạc theo sơ đồ trên, nhưng sao e đo áp 2 bên không cân nhau nhỉ, e đo áp một bên là +42v, 1 bên là khoảng -16v, e lắp các trị số như nguyên bản bác ạ, khi lắp đèn vào thì 1 kênh kêu còn 1 kênh tiếng như bị nghẹt, e đang đã sửa lại đốt song song ac do 2 đèn e mua không cân nhau. nhưng chủ yếu e nghĩ do phần nguồn chưa cân ạ.

8. tranlaponline

tranlaponline Advanced Member

PCB này em có thấy sieuthiav.net có bán!
    cho em hỏi mạch ấy diy có vấn đề gì không ạ

9. tranlaponline

chưa bác nào diy mạch này ạ! :( đang háo hức làm 1 em

10. thaidv90

thaidv90 Approved Member

Mua về hàn là chạy thôi mà!Cái này dễ làm nên ai cũng làm hết cả ròi bạn ạ. Cứ làm đi, không chạy thì cầm qua mình giúp

11. tranlaponline

Dạ! em cũng thấy nhiều người làm rồi nên cũng muốn thử ạ!
    Chắc em cũng chưa làm ngay! đang phân vân xem làm cái nào trước! DAC, pre Jadis JP200 hay làm cái buffer này :D
    em thấy làm buffer này khả thi nhất! nhưng DAC chưa có! pre Jadis JP200 cũng thích :D
    Khó chọn quá :D

12. ngocnhung

ngocnhung Advanced Member

Không biết bác đã chỉnh sửa được chưa :?:
    Mình đã bị rồi nên biết. Trường hợp này của bác 1 bên -16V là do 1 trong 2 con bán dẫn (Q3 và Q4) bị chết, bác tháo ra kiểm tra lại chỗ này.
    Còn 1 bên +42V thì mình ... hỏng biết vì chỗ đó đúng ra chỉ có +32V thôi :roll:
    Mạch này của mình ráp dùng 4 con bán dẫn KSP : 2 con KSP42 cho điện dương (+), 2 con KSP92 cho điện âm (-).
    Bác xài 2 bóng khác nhau hay sao mà đốt tim không cân ?

13. thaidv90

thaidv90 Approved Member

Cái bệnh không cân cũng căng phết! Em làm 1 đợt 10 con thì cũng đc 2-3 con cân áp, còn lại phải cân chỉnh chút. Thường thì thay con A92 và A42. Với lại ở vị trí tụ 0,1uF/50V, theo nguyên lý là tụ không phân cực, nhiều bác vẫn ráp tụ phân cực. Nói chung là ok thôi nhưng để ý chiều nữa nhé. Thường thì mình mua nhiều nhiều con A92 và A42 về cắm rút, khi nào cân thì thôi. :D Vì mình làm cho các bác mún chơi mà không có điều kiện làm nên mình làm nhiều mà

14. phamthangvimeco

phamthangvimeco Approved Member

Du con A92, A42 hoặc tụ nhân áp của bác 2 con không cân trị số đấy.

15. audioz

audioz Advanced Member

Có bác nào chế tác thành công sản phẩm này chưa?
    Em đang tính làm IV cho DAC cho tiếng mềm mại. Nếu muốn làm IV thì cần phải căn chỉnh, thay thế linh kiện nào ạ.

16. ngobaongoc

ngobaongoc New Member

Các bác làm rồi cho em hỏi tí,e làm xong X10 D với cập 6dj8 cùi ( bóng Nga)cấp nguồn 12,6 VAC /1.7A(PCB mua từ siêu thị av) điện trở mua chợ Nhật Tảo (1/4 w)nhưng lâu lâu bị xè xè( không cấp tính hiệu vào) va tress khá nhiều ( e nghe thiên bass) mong các bác làm trước chỉ giup để nghe đều hơn, :( :(

17. ngobaongoc

ngobaongoc New Member

Em đã làm cái này xong nhưng lâu lâu èèè ( khi không cấp tính hiệu vào) bác nào làm rồi biết nó bị sao chỉ giúp với????? :)

18. ngluc33

ngluc33 Advanced Member

Lâu lâu bị è è có 2 nguyên nhân mình đã gặp. Thứ nhất è è là do nguồn yếu " Lúc đầu mình chạy 6DJ8 và 6H23p thì không bị sau thay 6h1p vào chạy lâu lâu nó lại è è 1 lát rồi lại thôi lâu lâu lại bị" Cái này là do 6h1p ăn dòng lớn hơn gây sụt áp >> mình thay biến áp lớn hơn bệnh đã hết.
    Thứ 2 là do bóng bị già cũng bị tình trạng này cụ thể là cặp 6h23p mình chạy trên pre 818-2 của QH, ban đâu chạy bt sau vài hôm thì thi thoảng cũng è è và sau vài hôm thì thấy hết tường ko sao kiểm tra kĩ ra thì 1 bóng 6h23p đã chết và tiếng è cũng đã hết híc chắc già quá nên tèo gắn bóng mơi lại im re.
    Còn nguyên nhân thứ ba thì mình cũng chưa biết và cũng có thể là do mạch nhân bội áp có vấn đề dẫn tới áp ra không cân cũng là 1 vấn đề cần kiểm tra.

19. ngobaongoc

ngobaongoc New Member

Thank bác ngluc33 nhiu e sẽ kiểm tra lại có lẽ do 2 quả bóng già quá,e đã thử thay nguồn rồi mà vẫn còn,để hum nào thay bóng rồi pm bác hay.Thanh bác nhiều

20. legion-01

legion-01 Approved Member

Các bác cho em hỏi chút - giá thành 1 bộ hoàn chỉnh là bao nhiêu? Ở HN có bác nào cung cấp ko ạ?
    Thanh các bác!

21. HHK

HHK Advanced Member

22. ngluc33

ngluc33 Advanced Member

chấp nhận được cũng tầm 600k trở lên đấy là chưa kể tube + biến áp. Nếu xài tube còi 6h1p chả hạn + cả biến áp tất tút ~ 800k là nghe được

23. trinhhaichung

trinhhaichung Advanced Member

các bác cho e hỏi ạ , e muốn biến mạch x10d này thành mạch công suất để kéo tai nghe có được ko ạ , tai nghe cua e trở kháng 40 ohm , công suất vào tối da 2000mW, thank mọi người ạ

24. t102n

t102n Approved Member

Kéo được nhưng nghe Bass hới đuối! Không biết có pahỉ tại tai nghe của em nó ... cỏ quá hay không!

25. nguyenlaman

nguyenlaman Advanced Member

Mạch x10-d thiết kế khá gọn gàng dễ làm, để hay được tiền bóng tiền linh kiện khá tốn kém

Share This Page

Loading...