Làm thế nào để phân biệt một đĩa Audio Cd Thật Hay Giả

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by nguyenlequan, 24/7/09.

1. sakura

sakura Advanced Member

Mặt sau :

Attached Files:

2. Tuannguyen_71

Tuannguyen_71 Advanced Member

E cũng không hiểu sao một điều đơn giản thế này mà cứ phải giải thích đi giải thích lại. Vắn tắt là thế này ạ, XRCD trơn hay XRCD 2 hay XRCD 24 không quan trọng. Hãng nào muốn làm kiểu gì thì làm. Nhưng nếu mà chính cái hãng đó chỉ phát hành bản XRCD 2 thôi thì suy ra bản XRCD 24 là hàng giả. Không phải vì XRCD không có loại 24, mà vì chính hãng đĩa nó chưa làm loại 24 đó nên loại đó là giả. Thế đã rõ chưa ạ?

3. datviet

datviet Advanced Members

Kiểu như bác không thể mua CD gốc này ở XRCD24 ấy ạ :D

4. sakura

sakura Advanced Member

E chưa hiểu lắm :?:

5. anhquyen2828

anhquyen2828 Advanced Member

Bác ơi nếu ko có đĩa xịn và fake để so sánh bác nghe có biết đâu là xịn và fake ko ạ

6. datviet

datviet Advanced Members

Vâng.
    Ví dụ bản XRCD này của bác cũng với nội dung trên nếu như trên thị trường xuất hiện bản XRCD24 thì sẽ là đĩa nhái (cho đến nay chương trình này mới có XRCD2 chứ chưa có XRCD24)

Ngược lại với XRCD này của bác hãng sx 24 Bit, nếu thị trường có XRCD2 thì có nghĩa là đĩa XRCD2 nhái :D

7. sakura

sakura Advanced Member

Cảm ơn Bác đã giải thích rõ ràng .

8. DuongAudioCD

DuongAudioCD Advanced Member

bác CD shop tham khảo thêm tại đây nhé : http://www.yourhifi.de/musik/xrcd/

9. Premium Music

Premium Music Advanced Members

Em xin bổ sung ý các bác trên.

Việc dựa trên XRCD2 hay XRCD24 để nói đó là đĩa thật hay giả hoàn toàn chưa chính xác vì mỗi khi làm giả họ đều có thể làm nhái 100% nhìn y như thật còn việc 2 hay 24 chỉ là việc đánh máy đồ hoạ. Tuy nhiên theo em được biết thì các đĩa best voice của Top2music Singapore chỉ mới có XRCD2.

Về cách nhận diện bền ngoài, theo em có 3 cấp độ sau:
    - Loại đĩa thứ 1 như những CD K2 bác CD Shop đã đăng hình minh hoạ ở những post trước, hình bìa hoàn toàn khác với hình bìa của đĩa chính hãng.
    - Loại thứ 2 các chổ làm nhái họ không có file đồ hoạ, họ cho scan lại bìa và in offset, khi đó hình ảnh sẽ bị mờ và không còn sắc nét, đặc điểm dễ dàng nhất là chữ in hay mã vặch màu đèn, khi được scan sẽ thành 4 màu CMYK, khi in rất dễ bị loé màu, tạo răng cưa, trong khi bản in gốc chữ màu Đen hoặc mã vạch chỉ có màu Đen dạng Vector nên in ấn sẽ rất sắc nét và chỉ có 1 màu Đen.
    - Loại thứ 3, làm trình độ thượng thừa, rất khó phân biệt, lúc đó ngoài việc nghiên cứu về in ân, mã đĩa IFPI, phôi đĩa, còn phải nghe và so sánh, loại này khá hiếm.

Riêng một cách khác mà bác CD shop đã đề cập ở những post trước là liên lạc với chính hãng và kiểm tra, ví dụ như album của ca sĩ Sara K. hãng stock fisch chỉ mới làm có 1 album XRCD High Hell Water, album này được làm cực kỳ tinh sảo. Vậy khi hãng Stock Fisch xác nhận rằng với ca sĩ Sara K. họ chỉ mới làm có một album XRCD High Hell Water này nghĩa là tất cả album XRCD của ca sĩ Sara K. mang nhãn Stock Fisch có mặt trên thị trường đều là đĩa giả, các bác khỏi phải đi tìm chi cho mệt :D .

Vài ý kiến nếu giúp được gì cho các bác nghe nhạc, mong các bác luôn chọn được cho mình những đĩa nhạc hay, chất lượng.

Thân mến.
    Premium Music

10. DuongAudioCD

Bác giải thích giúp em cái này nhé : http://home.arcor.de/kai63/ataylor.html
    cảm ơn bác !

11. Tuannguyen_71

Trước khi bác gọi tôi tham khảo thì lẽ ra bác nên tự xem cho kỹ mấy cái ảnh trên trang đó xem nó giống cái gì đã chứ :mrgreen: . Nó có phần phóng to ảnh đó bác.

Cả cái link bác mời bên Premium tôi cũng có ngó qua, nhưng do bác đề nghị bác Premium giải thích nên tôi k lấn sân :wink:

12. DuongAudioCD

Chả nhẽ bác không thấy dòng chữ này : Best Audiophile Voices II - XRCD

PR 27840 XRCD - XRCD24
    Die erste Ausgabe des "Best Audiophile Voices" Samplers von Premium Records in Singapur war in Deutschland enorm erfolgreich und ist ein Standard für audiophile Vorführungen in HiFi-Studios geworden. Viele Fans beurteilen die Qualitäten der Stimmwiedergabe ihrer Komponenten mit diesem Titel. Gänsehautstimmung von den japanischen Spezialisten.

13. Tuannguyen_71

Khổ quá, chả nhẽ bác không chịu xem hình :roll: . Bọn đó nó phân loại XRCD, XRCD2 và XRCD 24 vào cùng 1 rọ, chứ không phải là nó có Best Voices XRCD 24 đâu. Bác chịu khó xem cái hình kèm theo của nó thì biết. Chứ cái trang này nó ghi description cũng linh tinh lắm, VD như đĩa Best Voices 5 này: http://www.yourhifi.de/musik/xrcd/best- ... vinyl.html :lol:

14. Premium Music

Premium Music Advanced Members

Chào bác DuongAudioCD
    Bác nhờ em giải thích nhưng không ghi rõ giải thích cụ thể điều gì. Tuy nhiên nhìn qua những bìa album trong website bác nêu, em hiểu bác nhờ em giải thích về các album XRCD, loại mà mọi người đang bàn liệu nó có phải giả không??? mà một trang web nước ngoài cũng đang đăng. Em khuyên bác không nên tham khảo hình ảnh, website để xem đó là thật hay giả vì với vài trăm ngàn bác có thể thuê domain, hosting và lập một website hẳn hoi và đăng các CD lên mạng. Em khuyên bác nên liên lạc với chính hãng sản xuất và hỏi họ cụ thể từng album mà bác đang thắc mắc là chính xác nhất.

Hy vọng giúp bác.

Thân mến
    Premium Music

15. honghot

honghot Advanced Member

bác CD shop tham khảo thêm tại đây nhé : http://www.yourhifi.de/musik/xrcd/[/quote]
    Trước khi bác gọi tôi tham khảo thì lẽ ra bác nên tự xem cho kỹ mấy cái ảnh trên trang đó xem nó giống cái gì đã chứ :mrgreen: . Nó có phần phóng to ảnh đó bác.

PR 27840 XRCD - XRCD24
    Die erste Ausgabe des "Best Audiophile Voices" Samplers von Premium Records in Singapur war in Deutschland enorm erfolgreich und ist ein Standard für audiophile Vorführungen in HiFi-Studios geworden. Viele Fans beurteilen die Qualitäten der Stimmwiedergabe ihrer Komponenten mit diesem Titel. Gänsehautstimmung von den japanischen Spezialisten.[/quote]

Dịch giúp các bác phần tiếng Đức, hy vọng giúp các bác hiểu rõ hơn nội dung (dịch bằng cơm chứ ko phải gu gồ các bác nhé :mrgreen: )
    Phiên bản đầu tiên của bộ sưu tập "Best Audiophile Voices" của hãng Premium Records ở Singapur đã cực kì nổi tiếng ở Đức và đã trở thành đĩa trình diễn phổ thông cho các tín đồ âm thanh trong các phòng nghe nhạc. Chất lượng của chương trình này đã được nhiều fan hâm mộ đánh giá cao khi phát trên dàn máy của họ. Cảm giác hứng khởi đến nối da gà đến từ những chuyên gia người Nhật.

16. DuongAudioCD

Đĩa giả dù làm nhái tinh vi đến mấy cũng không thể 100% giống thật được . Các Cd có mã vạch bên trong giống hình số 02 mà bác jacky5555 đưa lên đây thì 100% là giả đấy ạh . Đây là một trong những đặc điểm dễ nhận thấy nhất mà mọi người khi đi mua đĩa hay bỏ qua .

17. Tuannguyen_71

Gần đây có vài khách hàng hỏi shop em đã nhập CD Best Audiophile Voices vol.8 về chưa, thấy nơi khác có rồi. E rất ngạc nhiên vì chẳng lẽ có vol.8 mà mình lại không biết, em cũng chưa nhìn thấy cái vol.8 ấy mặt mũi thế nào. Vì vậy em lại gửi 1 cái email hỏi thăm về cái vol.8 tới hãng Top2Music Singapore, nhân tiện hỏi lại về mấy cái Best Voices dạng XRCD24. Ðây là nội dung hỏi đáp:

Hi Tuan,

Our Best Audiophile Voices is only until vol.7.... no vol. 8 yet.
    We released only XRCD2..... no XRCD24.

Regards,
    Harrison
    ----- Original Message -----
    From: Tuan, audiophile shop
    To: 'Harrison'
    Sent: Friday, March 28, 2014 12:32 AM
    Subject: RE: air waybill 8745 8142 8862

Hi Harrison,

Thanks for your update.

By the way, I need your confirmation about some XRCD versions of series Best Audiophile Voices. Did you ever release any volume of this series as XRCD24? I think I asked you this question few years ago but I need your confirmation again for some reasons.

Do you have release date for Best Audiophile Voices vol.8? Or this series will stop at vol.7?

Best,

Tuan

Như vậy ai mà có CD Best Audiophile Voices vol.8 là đĩa giả, ai mà có bất kỳ đĩa Best Audiophile Voices XRCD24 nào cũng là giả. Không cần phải tìm kiếm đâu xa cho mệt. :mrgreen:

18. tranman

tranman Moderator

Cám ơn bác CD Shop đã chia sẽ thông tin trên.

Bộ CD Best Audiophile Voices thuộc dạng kinh điển mà đa phần các audiophile đều có, tiếc là nhiều người mua nhầm CD giả (với giá tiền CD thật) vì thiếu thông tin.

19. sakura

sakura Advanced Member

Nếu E không nhầm thì loại này chỉ duy nhất là XRCD2 thì phải .

20. dungnguyen79

dungnguyen79 New Member

Bác CD shop cho em hỏi chút là: Đĩa SACD hiện tại ghi lại những bài hát của các ca sĩ thập niên 70, 80 liệu có đạt chuẩn của SACD ko? Tại vì em thấy công nghệ ghi âm thời đó làm sao hiện đại như bây giờ được hả bác. Hôm trước em mới lấy 1 đĩa SACD bên bác nhưng thấy toàn của ca sĩ ngày xưa nên thắc mắc ạ. À bên bác có bán đĩa CD gốc nhạc trữ tình ko vậy.

21. Tuannguyen_71

@dungnguyen79:
    Thực ra chất lượng của mọi CD, SACD, XRCD và cả LP nữa, đều phụ thuộc rất lớn vào chất lượng thu âm ban đầu và quá trình làm remaster. Tiến bộ kỹ thuật chỉ có thể giúp cho những đĩa mới làm lại tốt hơn bản cũ chứ không phải cái gì cũng tốt như nhau được. Một chương trình thu âm với kỹ thuật hiện đại bây giờ, có khi chỉ CD thường cũng đã rất hay rồi. Những đĩa K2HD, UltraHD bây giờ hay thấy thực ra vẫn chỉ là CD thường 16 bit, nhưng khâu remaster chất lượng cao đã giúp chúng hay lên rất nhiều.

Shop em bán toàn CD gốc, bác cần cụ thể ban nhạc, ca sĩ nào thì cứ pm cho em. Chứ nhạc trữ tình chung chung thì e cũng không hiểu là bác cần cái gì ạ. :)

22. tranthanh

tranthanh Advanced Member

a Tuấn cho E hỏi, hãng Top2music có phát hành đĩa audiophile voice 1 dưới định dạng CD thường không? bản XRCD2 thì E cũng mua chỗ A. nhưng hôm nọ E nhìn thấy có bản dưới dạng Cd thường và giá rẻ hơn bản kia

23. Mike

Mike Advanced Member

CD thường ra trước, tạo nên 1 cơn sốt thực sự cho khắp audiophile châu Á. Do chịu "áp lực" làm sao để có âm thanh "chất" hơn nên hãng Premium ko thể bỏ lỡ cơ hội khi tung ra XRCD2. Do độ phân giải cao và tốn nhiều dung lượng hơn nên các đĩa XRCD thường là 12-14 bài do bị cắt đi, chứ các CD thường bộ Best Voices bao giờ cũng là chuẩn 15 bài.

Với tai em: XRCD2 đắt gấp đôi, nhưng hay cũng gấp đôi.

PS: Mới ra đến Vol5. Trong khi CD thường đã có 6, 7.

Em có PM cho hãng hỏi về XRCD của Best Male Voices, họ ko dám trả lời mà chỉ nói là chờ...

24. audioinme

audioinme Advanced Member

Em thì hơi khác chút là em nghe cd & xr đều có cái hay riêng vì nghe xrcd thật ấn tượng khi thu âm dày hơn chút . Xrcd 20 nghe dày quá , xrcd24 dày vừa nhẹ , nhưng gold thì hay hơn chút nhưng hơi mượt dải trên , trung âm hơi mượt ...với 1 số giọng ca gồ gề sẽ hơi thiếu độ via
    Cd thường thì nghe ko ấn tượng nhưng trình diễn tự nhiên ít hiệu ứng hơn , 1 trương trình đa số sẽ có 2 định dạng cd&xrcd , cd&gold do tuỳ gu nghe nên mỗi định dạng có 1 thị phần riêng , nhưng trên 1 trương trình thì cùng hay nhưng sẽ hay theo cách khác nhau
    Phân biệt 1 cd trước hết nhìn bìa đĩa > box> Seri > ifpi > cd > nghe ...
    Bật volum nhỏ xem có đủ dải ko , bật to xem có ồn méo ko , bật vừa xem có hài hoà ko ...
    - cd rởm sẽ mượt quá , hạn chế độ động , độ ngân của âm hình ..... Hoặc sẽ ồn quá vì bị đẩy các dải tần lên cao ... Một cd rởm cho dù có copy tinh vi nhưng khi nghe vẫn có thể phân biệt được , nên tập trung vào lời bài hát sẽ hé lộ khá nhiều , các bài hát nếu trên cùng 1 cd thì mức âm lượng phải đêù nhau , có thể to hơn chút nhưng nếu vống lên cao khoảng 3 mức âm lượng thì nên xem lại , cái này hay thể hiện ở những cd tổng hợp
    - nếu classic thì nên tập trung vào tiếng violin , tiếng violin trường âm rất dài và cao , piano thì phải có độ ngân và hơi tròn ...đây cũng là khác biệt vì xịn thì dùng file mater để làm gốc , còn rởm thì copy lại > hạn chế độ động và chiều sâu của giàn nhạc .....
    - nhạc jazz là hơi khó phân biệt vì chơi hơi ngẫu hứng , các nhạc cụ hay có độc diễn nổi trội so với nhạc cụ khác nên cái này nên có bản xịn rồi nghe đối chiếu , nhưng lưu ý dải trầm vì cd rởm sẽ hay bị hơi nhoè phần này hoặc bị gọn quá ...
    Còn những điều như xem thông số đĩa trên wed , thông tin hãng sản xuất cũng nên để ý và so sánh . Đây là ý cá nhân nhẹ ạ :D

25. Mike

Mike Advanced Member

Mỗi người 1 gu nên tuỳ chất liệu mà thích chất âm. Tuy nhiên, trên cùng 1 chủ đề thì em chưa thấy cái cd thường nào hay hơn XRCD, còn SACD thì lại là chuyện khác, có đầu đọc SACd rồi mới bàn tiếp.

Cá nhân em đánh giá từ nghe, cũng như đọc các review nước ngoài thấy XRCD đúng là đột phá thật, Tây, Mỹ cũng phải công nhận là ko đùa với ông châu Á được, đặc biệt là Nhật. Họ cũng tìm, săn các XRCD độc còn kinh hơn ta nhiều.

Share This Page

Loading...