Làm thế nào để phân biệt một đĩa Audio Cd Thật Hay Giả

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by nguyenlequan, 24/7/09.

1. vn007

vn007 Advanced Member

Các bác xem hộ là cái này thật hay dởm. hôm đến nhà một bác chơi audio. em chôm về vì nó nghe hay quá

Attached Files:

2. vn007

vn007 Advanced Member

tiếp tục các hình chụp bên trong xem ở dưới nhé các bác

Attached Files:

3. vn007

vn007 Advanced Member

đây là mã của CD. cũng chữ chìm nổi

Attached Files:

4. vn007

vn007 Advanced Member

đằng sau ghi made in japan đàng hoàng ạ

Attached Files:

5. vn007

vn007 Advanced Member

bên trong còn có cả lời bài hát được in khá cẩn thận.

Attached Files:

6. LONGATC

LONGATC Advanced Member

CD này e chưa nhìn thấy loại bìa giấy như của bác, thấy mấy lần đĩa xịn đều là vỏ nhựa, CD của Rock Music, chọn lọc nhiều bài hát và hòa tấ, đĩa sx ở Japan. Để cho anh e nhận biết chính xác thì bác chụp lòng đĩa nét cẩn thận hơn chút, bác chụp mờ thế thì làm sao biết được, mặt sau đĩa có ghi Made in Japan, EU, USA, Germany, Hong Kong cũng ko quan trọng vì nếu là đĩa nhái thì anh Ba cũng nhái in ấn giống hệt đĩa xịn. Anh em chơi đĩa gốc lâu nhìn cái đĩa, lòng đĩa là biết ngay.

7. cuongnv1409

cuongnv1409 Advanced Member

Theo những gì mờ mờ :) đĩa này khả năng anh Ba hơi cao :)

8. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

cái này đắt lắm,chắc phải cỡ 50k VND hả bác chủ? :shock: :shock:

9. vn007

vn007 Advanced Member

hehe :D . bác này chuẩn men. cái này giá có 50k thật. căn bản em chỉ có điện thoại nên chụp hơi bị mờ. up lên cho anh em xem thế nào. nói chung bây giờ hàng TQ nhiều quá. nhưng có điều em băn khoăn là có khi nào đĩa này là đĩa xịn bán bên tàu không nhỉ? em thấy nó làm mã số các thứ trông rất là xịn ạ.

10. LONGATC

LONGATC Advanced Member

Đĩa nhái mua ở Trung Quốc giá không đến 50k. Ở VN giá 50-100k đĩa nhái, mấy cái bìa giấy đẹp đẹp có Shop bán 80-200k. Trung Quốc hiện chưa có bản quyền sx đĩa xịn của các hãng thu nổi tiếng thế giới bác ạ, mà đã là đĩa xịn thì không thể có giá bán 50k.

11. henryngo84

henryngo84 Advanced Member

Cái này xuất xứ từ Hong Kong đó bác, vì nhà em cũng có một số đĩa giống thế, em mua 45k/đĩa. Chất lượng đĩa nhìn đẹp cơ mà âm thanh cũng hên xui lắm, nhưng cũng khá hơn đĩa Phono chép 35 - 40k :D

12. MRNGUYENDEN

MRNGUYENDEN Advanced Member

Em thì không rành cái vụ đĩa này lắm.Nhưng có thằng em làm cho shop nó bảo ..có 3 anh thường xuyên ngồi...chép từ một cái đĩa( gốc hay không ..không biết :( ).Vậy nên cứ tìm đỉa anh em dùng rồi trao đổi nghe vậy hihihih.ma sao không thành lập nơi trao đổi đĩa trên vnav nhỉ :mrgreen:

13. vn007

vn007 Advanced Member

mấy cái đĩa em mua 50k ý mà, thấy nó làm đẹp quá nên chụp hình cho các bác xem. để biết giá còn tránh bị mua phải đĩa kiểu như em mà giá cao quá. nhìn rất xịn ạ. về chất âm thì đúng là có cái hay cái không. có vài cái em nghe chất lượng chán lắm. còn thì đa số nghe chấp nhận được. cái đầu cd nhà em nó kén đĩa quá nên phải xài đĩa này. đĩa xịn thì đắt quá không kham nổi.

14. audioinme

audioinme Advanced Member

nói chung là tùy tâm người bán hàng uy tín thôi bác ạ chứ công nghệ super fake thì nhìn chịu thôi khó phân biệt ,đôi khi nên nhìn xem chất lượng vỏ đĩa,tem nhãn ,độ mịn ,và cách tách cái cd ra khỏi vỏ ,cho ra vào nhiều lần ,các khe rãnh ,mực in, độ cân bằng màu sắc vài hài hòa tổng thể,sắc nét hình ảnh trên bìa và bố cục chữ ở trên .....cái đó có khi nhận biết dễ hơn chứ nhìn vào cái lòng đĩa ,seri ..thì cũng chưa nói lên điều gì ,theo ý cá nhân trong 1 cái cd thì cái phôi đĩa là làm giả dễ nhất và sẵn nhất ,và quan trọng nhất là khi nghe ,cái này hơi khó giải thích một chút ...đĩa xịn thì có độ cân bằng hài hòa giữa các tầng âm thanh ,có độ lan tỏa nhẹ ,nhẹ thôi .....khi volume to chút ko bị vang ,ồn tiếng hát ko bị đẩy vống lên ,bass ko bị nhòe ,dải cao ko bị gắt,chói ,xóe lên
    còn cd dởm thì ngược lại và đôi khi nghe nhạc tiết tấu nhanh sẽ bị dính vì độ méo ,ồn .....đôi khi là do cd chứ chưa chắc đã là do phối gép nên khi thử đồ nên text bằng đĩa xịn ,đĩa copy từ phôi phono thì theo ý cá nhân em thấy âm thanh bị dày lên và sân khấu bị hẹp lại mới nghe thì thấy hay hơn cd trung quốc nhưng khi nghe kĩ thì ko ổn , em cũng dùng cd trung quốc,copy một thời gian nên nhận xét chỉ mang tính cá nhân thôi

15. linux408

linux408 Advanced Member

Em mua có 40K ở Sài Gòn thôi các bác ạ...

16. khoainhac

khoainhac Advanced Member

Ngoài tất cả các cách của các cao chủ chỉ ra để phân biệt CD xịn và fake , còn thêm 1 cách đơn giản mà cực hiệu quả , đó là tra mã số mã vạch trên bìa sau CD
    Các bác hãy thử tra mã số mã vạch trên đống CD của mình ,bảo đảm sẽ vui phết !

http://www.webtretho.com/forum/links.php?url=http://www.upcdatabase.com/itemform.asp

Sau khi điền đủ các số ở dãy mã số in trên bìa sau của đĩa , bấm vào nút Look up UPC , nếu là đĩa xịn sẽ hiện lên tên đĩa , xuất xứ , năm sản xuất...
    Có lẽ sau này , các shop mua bán đĩa xịn nên chụp hình phần mã số mã vạch trên bìa sau của đĩa để chứng minh sự buôn bán uy tín của shop !

17. akai băng cối

akai băng cối Approved Member

Các bác viết bài hay quá ! Cảm ơn các bác đã cho em mở rộng tầm mắt .

18. akai băng cối

akai băng cối Approved Member

Các bác cho em hỏi cách phân biệt đĩa XRCD THẬT , GIẢ . Em cảm ơn các bác nhiều .

19. Tuannguyen_71

Tuannguyen_71 Advanced Member

Dạo này e thấy có nhiều XRCD fake được rao bán như XRCD xịn. Vậy nên e lôi topic này lên để thông báo với các bác là tất cả các XRCD mang nhãn hãng đĩa Stockfisch là hàng giả, không có bản quyền - ngoại trừ chương trình "Sara K. / Hell or High Water" là hãng có phát hành XRCD thật. Mong các bác lưu ý.

20. Tuannguyen_71

Tiếp tục chuyện CD thật/giả, hiện nay có 3 dòng sản phẩm K2HD chính trên thị trường: của SONY với viền bìa trước màu đồng, của UNIVERSAL với viền bìa trước màu đen, của FIM/LIM với viền bìa trước màu tím. Tất nhiên có thể có vài ngoại lệ, e không nhớ hết.

Ngoại trừ hãng FIM/LIM là không sở hữu bản thu âm gốc, chỉ chuyên mua license làm master lại, 2 hãng SONY và UNIVERSAL đều phát hành phiên bản K2HD từ bản thu của chính hãng. Do đó, nếu các bác bắt gặp 1 bản K2HD ghi nhãn của SONY (bìa phải màu đồng) nhưng mẫu bìa lại theo kiểu của UNIVERSAL (bìa màu đen) hoặc ngược lại thì 100% đó là đĩa giả.

Giá cả của đĩa giả là bao nhiêu, có tương xứng với chất lượng không, có chấp nhận được không thì e không biết (vì e không mua bán loại này) nên không bàn đến. E chỉ giúp mọi người đừng lẫn lộn thật/giả thôi. Các bác hãy là người tiêu dùng thông minh nhé. :)

21. Tuannguyen_71

Sau đây là vài mẫu minh họa ...

CD K2HD MILES DAVIS / KIND OF BLUES thật và giả

Attached Files:

22. Tuannguyen_71

CD K2HD JULIO IGLESIAS / CRAZY thật và giả

Attached Files:

23. Tuannguyen_71

CD K2HD DAVE BRUBECK / TIME OUT thật và giả

Attached Files:

24. audioinme

audioinme Advanced Member

thank bác khoái nhạc đã có đường link hay, tiện thể có bác cd shop thì em xin hỏi luôn sau khi làm thử chek thì như thế này

-khi nhập mã vạch sau cd có cái thì hiện dòng chữ này (mã vạch trên đĩa cd và trên màn hình giống hệt nhau ) và có dòng chữ ở dưới
    item Record
    UPC-A 008811202729
    EAN/UCC-13 0008811202729
    Description WATERS MUDDY - FOLK SINGER
    Size/Weight CD
    Issuing Country United States
    Last Modified 16 Apr 2003, 12:32 PM
    Pending Requests

-khi nhập mã vạch sau cd có cái thì hiện dòng chữ này ( mã vạch trên đĩa cd và màn hình giống hệt nhau) và có dòng chữ ở dưới

Item Not Found

The UPC you were looking for currently has no record in the database.
    UPC-A 092592105225
    EAN/UCC-13 0092592105225

Even though this item is not on file here, looking at some of its close neighbors may give you an idea what this item might be, or who manufactures it.

If you know what this item is, and would like to contribute to the database by providing a description for this item, please CLICK HERE

-và khi em thử thay đổi trật tự mã vạch thì hiện dòng chữ này ( ko có mã vạch trên màn hình ) và có dòng chữ ở dưới
    UPC Error

The UPC that was given was incorrect or invalid. The length might have been something other than 8 or 12. The check digit may have been incorrect. Are you sure you entered a UPC? There are other barcode symbologies that look similar...

bác nào có kinh nghiệm thì chia sẻ với anh em nhé

25. Tuannguyen_71

Ngày trước e làm bên giám định hàng hóa nên cũng có nghiên cứu đôi chút về mã vạch, cũng nhớ được phần nào để trả lời cho bác audioinme :) .

Điều đầu tiên e khẳng định là các bác không thể dùng mã vạch in sau bìa để kiểm tra đĩa là thật hay giả được, vì đĩa giả nó cũng sao y cái mã vạch đó rồi.

Mã vạch (barcode) là một hệ thống mã hóa thông tin theo qui ước, khuyến khích các nhà sx kinh doanh sử dụng nhưng không có tính bắt buộc - do đó có thể có người dùng người không. Tất nhiên hàng hóa nào có mã vạch thì dễ tiếp cận các kênh phân phối chính thức hơn. Có khá nhiều loại mã vạch khác nhau nhưng có 2 loại chính mà các bác thường thấy trên CD là mã UPC 12 và mã EAN 13.

Mã UPC 12 gồm có 12 chữ số, được phân bố theo cụm 1-5-5-1, được sử dụng chủ yếu ở Mỹ và Canada.
    Mã EAN13 gồm có 13 chữ số, phân bổ theo cụm 1-6-6, sử dụng rộng rãi ở châu Âu và các nước khác.

Trong qui ước của mã UPC 12 và EAN 13, 2 hay 3 chữ số đầu là mã quốc gia của nhà sx, các số tiếp theo gồm có mã của nhà sx và mã hàng hóa nội bộ. Mã quốc gia và mã nhà sx là duy nhất do Hiệp hội mã số mã vạch quốc tế cấp. Mã hàng hóa nội bộ do nhà sx tự đặt theo qui ước chung.

Đến đây có thể các bác nghĩ rằng dựa trên mã quốc gia ta sẽ biết chính xác hàng hóa sx ở đâu. Không phải thế đâu ạ. Nhà sx có thể dùng mã quốc gia nơi đặt nhà máy sx hoặc mã quốc gia của cty mẹ cho dù sx ở nước khác (không có qui định bắt buộc về chuyện này). Do đó một mặt hàng có thể sx ở EU hay China nhưng vẫn có thể in mã UPC 12 nếu cty mẹ hoạt động ở Mỹ.

Ngoài ra, đôi khi các bác sẽ thấy trên bìa sau của đĩa mã số giống kiểu EAN13 nhưng ghi là JAN code (Japan), thực ra cũng là EAN. Hiếm gặp hơn nữa là mã ISBN, mã này là mã qui ước được sử dụng trong hệ thống xuất bản sách quốc tế. Đôi khi có chương trình CD lại phát hành qua kênh này nên họ cần có mã ISBN.

Share This Page

Loading...