LOA JBL L100 CENTURY và CẢM NHẬN CUẢ BẠN .

Discussion in 'Loa' started by hoabinh1957, 2/3/15.

1. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Tiếc cái nhãn thì bác có thể mua nguyên 1 bộ cross mới (bán dạng kit) từ Jantzen. Bộ này đã được nghiên cứu kỹ và giúp cải thiện chất âm của JBL L100 rất tốt. :D

http://www.troelsgravesen.dk/JBL_L100.htm

Còn nếu chỉ là thay tụ, thì search 1 chút bác sẽ có đầy đủ thông số tụ của L100, hình như chỉ là 1 cái tụ 3uF và 1 cái 8uF thôi.

2. asap

asap Advanced Member

Hi,

Cảm ơn anh nhiều.

Đúng là cross của L100Century chỉ có 2 tụ, thay thế cũng đơn giản nhưng em "sợ tiêu cái nhãn" thôi ah...

KenShinner likes this.
  3. vuquangba79

vuquangba79 Advanced Member

nghe nhẹ nhàng thì L570 và đầu cd sony 777esj,esa dây carane 4s11, l100c là nghe ngon rồi.Nhưng hàng l100c kiếm con ngon lành cũng hơi khó(loa cổ rồi giá hiện tại cũng cao) .trước em đã chơi cặp này và đã cho lên đường vài tháng nay.

4. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Bác ngdhieu nói chuẩn đấy bác, bộ kit này e đã được chứng kiến, a bạn mua thay thế cho L100 (năm 2012), âm thanh cải thiện hơn nhiều so với trước. Có điều bác phải xác định, bộ kit này không rẻ tí nào đâu, chi tiết e sorry không thể nói vì cũng không hỏi, chỉ biết vào khoảng hơn 7t total (chưa kể công ráp).

Thêm nữa, bác cũng nên nhớ, ngoài crossover ra, thì việc duy tu bảo dưỡng cho driver là rất cần thiết. Một vài driver màng loa không còn độ đàn hồi tốt, hoặc gân loa không mềm nên âm bass ra không như ý. Khi thay thế gân loa thì cũng phải soi kỹ cả nhện loa, một số nơi ng ta có services làm việc này, giá không rẻ tí nào cả, ngoài ra, có một loại dạng như keo bôi vào màng loa nhằm giảm độ dơ và cả thẩm mỹ bên ngoài (jb43).

Nói tóm lại, chi phí đổ vào cho cặp L100 này tương đối lớn, hầu như loa vintage muốn hay thì đều như thế hết, một cách so sánh, 1 tiền gà, 3 tiền thóc. Tất nhiên, hiệu quả đem lại là xứng đáng.

Nhưng với đại đa số ng chơi, họ hầu như chẳng quan tâm tới điều đó, mà đem về ghép hết amply hãng này hãng khác, không được như ý là đem bán, mong bán sao cho không bị lỗ.

5. hoabinh1957

hoabinh1957 Advanced Member

Xin cảm ơn các bác đã tham gia thảo luận và cho nhiều ý kiến quí báu trong việc chọn đến phối ghép hợp lý
    từ ampli ,loa đến đầu phát cd .Ngoài ra còn việc kiểm tra, bảo dưỡng nâng cấp loa, crossover để cải thiện
    chất lượng âm thanh như mình mong muốn .Chúc tất cả các bác trên diễn đàn và người yêu nhạc sức khoẻ và thành công.

6. livinght

livinght Advanced Member

Em cũng đang ghép L100 century với Lux 570 và CD 1650 GL. Em nghe chủ yếu là nhạc vàng, Nghe mọi người review về phối ghép L100 c với L570 rất tốt nên cũng thử nhưng thấy thất vọng quá các bác ạ.[/quote]
    Hi ! nhiều bác cũng hố hàng khi ghép L100 với Lux 540 hay 570, cũng tại vì sự đồn đoán. Cho nên phải đi nghe bằng chính lỗ tai mình rồi hãy quyết định cũng chưa muộn.[/quote]
    Hiện giờ em muốn cải thiện chất âm với những đồ đang có. Kính nhờ các bác đã phối ghép nhiều L100 c với các loại amply cho em một khuyên giờ L100 c ghép với amply nào có thể cải thiện tốt hơn khi nghe nhạc vàng.
    Cảm ơn các bác.

7. BoDoiCuHo

BoDoiCuHo Advanced Member

Cùng tầm tiền, hoặc thậm chí rẻ tiền hơn rất nhiều, và cũng không cần tìm kiếm đâu xa, ngay JBL cũng nhiều cặp hay hơn mà giá hiện tại ở VN rẻ hơn JBL L100 Century. VD: L110, L112,...

Như cặp L110, cùng thời điểm có giá cao hơn L100 Century (Năm 1977 hãng JBL bán ra cặp L100 Century giá 489$/chiếc, L110 giá 513$/chiếc) và phần đông người chơi cũng đánh giá hay hơn hẳn JBL L100 Century, bác cứ search google "JBL L100 vs L100" là ra hết (VD: http://www.audioheritage.org/vbulletin/showthread.php?23485-L110s-vs-Century-L100). Nhưng ở VN hình như L110 bằng nửa giá L100 Century. Theo em còn vô số cặp loa khác hay và rẻ hơn L100 Century.[/quote]
    Bác tư vấn cho e cặp nào rẻ nhất mà hay bác nhé. Tks bác.[/quote]

Em thấy L110-112 giờ cũng khó kiếm ạ. Em l.hệ mấy chỗ toàn thấy bảo" em vừa mới hết".

8. hoabinh1957

Bạn Living thất vọng với phối ghép, nhưng lại không cho biết thất vọng về mặt nào .Bass,mid hay treble có vấn đề gì ?
    Hoặc là độ ồn hay chói,gắt ... Bạn cần nêu rõ hơn ae trên diễn đàn mới góp ý được .
    Và bạn đã kiểm tra để duy tu bảo dưỡng loa như bác Tadyyellow đã nêu chưa. Rồi dây tín hiệu, dây loa đã dùng dây
    tương đối tốt chưa ....

9. livinght

livinght Advanced Member

Bác nhacsan chắc nhiều kinh nghiệm đổi chác các bù rồi, giờ bác đang chơi loa và amp gì vậy.

10. livinght

livinght Advanced Member

Tiếng trung không ngọt, bass thì lùng bùng bác ạ. Em cũng không biết do amply hay do cd nữa. Em đang dùng L100c, Amply Lux570, CD Denon 1650GL, dây loa Audio quet, dây tín hiệu diy mua của khánh daydaiphatthanh đồng OFC.

11. hoabinh1957

Nếu muốn nghe nhạc có chất lượng ,có lẽ chúng ta cần trang bị phòng nghe không bị trống hoặc hở nhiều , mà phải
    tương đối kín và cân bằng ,có tiêu âm đầy đủ .Rồi còn cần có lọc nguồn tốt .Rồi còn chỉnh thùng loa ở vị trí cao thích hợp
    so với nền phòng nếu bass bị lùng bùng ...
    Bass của ampli LUXMAN thiên về trầm ấm, nhẹ nhàng không căng ,tức nên có người thích, người không tuỳ theo gu nghe nhạc.
    LUXMAN còn có đời L100 12 sò ,bạn có nghe thử chưa ?Còn ampli hãng MClNTOSH chất âm tốt nhưng mình lại thấy giá hơi cao.
    Các ý kiến chỉ là những gợi ý cho việc chọn lựa của mình . Chính mình là người nghe nên trước khi mua bạn nên nghe ,thử với đôi tai
    của mình là hợp lý nhất. Chúc bạn sớm tìm được ampli vừa ý .

minhbin318 likes this.
  12. truong tri thanh

truong tri thanh Advanced Member

em l100 này mà đi cùng với e accuphase 305 nghe nhạc nhẹ cứ gọi là phê luôn

13. Quanghppc

Quanghppc Advanced Member

Tôi đã sử dụng loa này một thời gian thì thấy đây là một đôi loa nghe được nhiều dòng nhạc nhưng tất cả đều ở mức trung bình khá chứ ko suất sắc ở một dòng nhạc nào.
    1/ amp lux 309v
    2/ amp ThIVan DL88 bóng CS 6550

14. hoabinh1957

Cũng như nhiều thiết bị âm thanh khác, chúng ta hơi khó tìm một "tác phẩm âm nhạc" thật sự hoàn hảo.
    L100, chỉ thuộc loại trình diễn có nhạc tính và âm hình loại khá, được thiết kế mạch crossover rất đơn giản.
    Nhưng nếu phối ghép hợp lý ampli, coi trọng đầu phát cd, xài đĩa có chất lượng tốt thì vẫn có thể là một cặp loa
    nghe nhạc chấp nhận được ....Có điều hiện nay giá bán lại khá cao so với giá trị thực của nó .

tridung992002 likes this.
  15. phamgiatinh

phamgiatinh Advanced Member

Hi ! nhiều bác cũng hố hàng khi ghép L100 với Lux 540 hay 570, cũng tại vì sự đồn đoán. Cho nên phải đi nghe bằng chính lỗ tai mình rồi hãy quyết định cũng chưa muộn.[/quote]
    Hiện giờ em muốn cải thiện chất âm với những đồ đang có. Kính nhờ các bác đã phối ghép nhiều L100 c với các loại amply cho em một khuyên giờ L100 c ghép với amply nào có thể cải thiện tốt hơn khi nghe nhạc vàng.
    Cảm ơn các bác.[/quote]

Bác nghe nhạc vàng mà quyết giữ lại L100 thì khó cho góp ý của AE trên diễn đàn wá...

16. BoDoiCuHo

Em đc nghe 1 bác ghép L100 century với Marant 1150, em mới chập chững học audio, chưa nhớ đc nhiều model, nhưng khi hỏi L100 cen ghép vs amply gì đây, bác ấy bảo maz1150 là em nhớ đến tận bây giờ vì nó quá hay, sau đi nghe đc 2 bộ nữa đến tiền trăm mà không thấy phê bằng.

TiNgocuatoi and Dũng 1080 like this.
  17. trungavr

trungavr Advanced Member

Em chơi cặp này hơn 2 năm nay, ghép với Eico ST40, cơ-dac CAL xuất âm đèn, dây dợ linh tinh, thỏa mãn với những gì mình có, âm thanh theo em ko thể tìm đc sự tuyệt đối, bằng lòng với những cái hiện có làm cho việc thưởng thức âm nhạc thú vị hơn.
    Như co 1 bác nói đôi này ko xuất sắc nhưng nghe đc đa thể loại, đây là cặp loa bán chạy nhất thời điểm nó xuất xưởng, dĩ nhiên nó có lí do của nó.
    Hiện tại, em mới bước vào nghe LP, cảm nhận lúc này mối thấy hết đc cái hay của đôi loa này.
    Vài lời cảm nhận, mong các bác anti-L100C chém nhẹ tay...

18. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

Loa đó vẫn chỉ đạt tiếng bass thôi. trung cao thì quá thường

19. BoDoiCuHo

Thì em nó trên dưới 20 củ thôi mà bác

20. thu1985

thu1985 Advanced Member

Mình thấy cặp này được lắm. Mình để trong phòng ngũ. Nghe nhạc êm dịu, tiếng bass nhẹ nhàng.
    Theo mình thì đáng có 1 đôi để chơi. Mình ghép với Panthos classic one ampli cảm thấy tạm hài lòng và vui.
    Vài dòng chia sẽ.

Nhat-huy likes this.
  21. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

Tóm lại mỗi nguoi một đôi tai mà với em thì hay với nguoi khác lại dở
    nộp học phí nhiều sẽ gặp loa hay.......

22. hoabinh1957

Mình đã được nghe cặp loa nầy trình diễn, nói chung là trung thực (có sao ra vậy) . Đặc điểm nhận thấy là
    với đĩa chất lượng tốt thì âm thanh ra rất đạt, nhưng với đĩa chất lượng không tốt thì mid cũng chói, bass
    mờ nhạt,không hay.

23. phamgiatinh

phamgiatinh Advanced Member

L100 là dòng loa khá nhỏ của hãng jbl, nếu thích thì phải chấp nhận khả năng trình diễn hạn hẹp của nó.
    Tuy nhiên nếu bác Livinght muốn cải thiện, bác có thể thay đầu đĩa cd denon 1650 = đầu đĩa khác. Vì denon 1650 âm thanh rất sáng,nếu không muốn nói là chói, bác có thể nghiên cứu con Denon3500rg, luxman d500sx.....vài lời góp thêm ý....

24. cutit2012

cutit2012 Advanced Member

Cac bac oi giup e nhe.e mới tậu được 1 cap jbn l100 century nhưng chưa biết ghép với amli nào vậy em nhờ các bac co kinh nghiệm tư vấn giúp e.ghép với amli nào thì hợp nhưng e chỉ có tầm 15củ thui.thanks các bác

25. revoxaudio

revoxaudio Advanced Member

Mỗi người một tai một cảm nhận thôi , về cơ bản L 100C phù hợp với người việt nam chúng ta là nghe nhạc vàng , loa đắt nhưng đồ đánh cũng ko phải loay hoay nhiều cứ tầm 20 tr đổ xuống là cũng thoả mãn cái tai rồi , chứ các bác cứ tìm cái chất âm rồi kỳ vọng ở đâu đâu rồi về nghe đánh giá thì cũng rất khó . Dù sao đi nữa trên vnav này các bác chơi bộ dàn để nghe nhạc vàng từ 50 tr chở về thì cũng chẳng có lựa chọn nào hơn em nó . Cá nhân em dám khẳng định 10 bác mua thì đến quá nửa sẽ chọn JBL vì thế theo logic thì ta cứ đi theo đám đông chứ không lội ngươc dòng ạ

Share This Page

Loading...